ไปขโมยมา..

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sayon, 18 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    เรื่องความผิดทางด้านจราจร และเรื่องการจับกุม ของตำรวจบาง สน. มาแล้ว สรุปได้ดังนี้..

1. ท่อใหญ่ ที่เสียงดังไม่เกิน 90 เดซิเบลไม่ผิด ถ้าจะจับต้องมีเครื่องวัด จะใช้หูวัดเอาไม่ได้
    2. สปอยเล่อร์ ชุดแต่งไฟเบอร์ ไม่ผิด แต่ต้องแข็งแรงและปลอดภัย
    3. รถโหลดเตี้ยวัดจากไฟหน้าต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม. ( ต่ำกว่าผิด )
    4. รถยกสูงต้องไม่สูงเกินกว่า 175 ซม.
    5. เกจ์ และมาตรวัดต่างๆติดได้ไม่ผิด
    6. การแข่งขันรถบนถนนหลวง ผิดกฎหมาย ยึดรถ ส่งฟ้องศาลทันที
    7. เปิดไฟโคมเหลืองในขณะที่ไม่มีฝนตก หรือหมอกควัน ...อาจโดนเตือน
    8. ควันขาว และควันดำ...ผิดครับเพราะก่อให้เกิดมลพิษ
    9. การตัดต่อ ทำป้ายทะเบียนยาว ....ผิดกฎหมายฐานปลอมแปลง
    10. ขับรถขณะมึนเมา...ผิดกฎหมาย จับได้ส่งฟ้องศาล

ถ้าท่านถูกจับให้จดชื่อ สถานที่จับกุม (สน.) รหัสข้างหมวก เจ้าหน้าที่ ยศ - ชื่อ - นามสกุล เวลา.....ที่จับกุม ท่านนั้นๆ
    แล้วแจ้งไปที่ ศูนย์สั่งการจราจร 1197

จึงประกาศให้ทราบทั่วกัน

แถมอีกนิดหน่อย
    การใช้ไฟโคมเหลืองถ้าใช้ให้ถูกกับการะเทศะ.....ไม่ผิ ดครับ
    เช่นใช้ ในขณะที่ฝนตกหนัก ที่มีหมอกควันหนาทึบ...ใช้ได้ไม่ผิด
    แต่การใช้ขณะค่ำคืนปัจจุบันมันจะเข้าตาคันหน้า จึงเตือนไม่ให้ใช้
    ฉะนั้นการใช้งานให้ถูกการะเทศะจึงจะปลอดภัยทุกประการ

การติดแผ่นป้ายไม่ถูกตำแหน่ง เช่นติดที่กันชนด้านซ้าย หรือขวา
    แต่ควรติดใจตำแหน่งที่ชัดเจน ป้ายไม่มีการดัดแปลง หรือทำให้เล็กลง
    คุยกันดีๆ พออนุโลมได้ ถ้าตำรวจท่านนั้นไม่..ฟัน...อย่างเดียว

รถโหลดเตี้ยวัดจากไฟหน้าต้องไม่ต่ำกว่า 40 ซม.

1. ถ้าไฟหน้าต่ำกว่า 40 cm. วัดจากพื้นถนนขึ้นมา ไม่ต้องเปิดไฟหน้า ผิด พ.ร.บ.
    ถ้าวัดแล้วไม่ถึง 40 cm. วัดได้ 41 - 175 cm. ไม่ผิด พ.ร.บ.
    2. ล้อ MAX. ขอบเท่าใหร่ ใส่มันขอบ 30 ก็ไม่ผิดกฏหมาย ถ้าไม่ล้นออกมานอกตัวถัง
    ของรถ Standard. ไม่ผิดกฏหมาย..... แต่ถ้าไปดึงโป่งล้อให้ยื่นออกมาจากที่
    จดทะเบียนไว้ ผิดแน่นอนครับ....ดัดแปลงสภาพ เต็มๆ
    3. ท่อใหญ่ แค่ไหนก็ไม่ผิด เพราะไม่มีกฎหมายระบุไว้ มีแต่เสียง ถ้าดังเกิน 90 db.
    อ๋อ...แน่นอนครับ....ผิดเห็นๆอยู่แล้ว
    4. ชุดแต่ง สปอยเลอร์ สเกิรต์ กันชนไฟเบอร์ เกจ์วัดต่างๆ ภายในตัวรถ ก็ไม่ผิดกฏหมาย
    ไม่มีระบุเอาไว้

รู้ไว้ไม่เสียหาย....:D:D

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    :)

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

แต่ ผมว่า
    ถ้า ลูกเสือเค้าหิวจริงๆ
    ตัดผมผิดระเบียบ ก็ โดน คับ

:)

3. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เค้าเอาหมดแหละครับ
    ถ้าหิวจริงๆนะครับ

4. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    แต่รู้สึกว่าถ้าเรียกจอดแล้วต้องมีอย่างน้อย 1 ใบแดงครับ ยิ่งถ้ามอเตอร์ไซร์ไม่เคยรอด

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    Thank kab :D:D

6. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ขอบคุณคับ ได้ความรู้มากๆ

7. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    ถ้าเถียงแล้วรอดได้ก็นับว่าดีครับ แต่ส่วนใหญ่มันไม่ฟังครับ และคนใช้รถใช้ถนนส่วนใหญ่พอเห็นตำรวจก็ตัวสั่นกันหมด มันจะเอาอะไรก็ให้เขาหมด(เลยกลายเป็นวัฒนธรรมไปแล้ว) ทางที่ดีอย่าเพิ่งให้ใบขับขี่มันครับ ไม่อย่างนั้นคุยไม่รู้เรื่องแล้วครับ รถเพื่อนจอดอยู่ที่โลตัสมันขับรถเข้ามาดูบอกท่อไม่มี มอก.มันก็จับ ผมขับกระบะบนมอเตอร์เวย์วิ่งเลนส์ที่ 3 เพราะเลนส์ 1 - 2 มีรถบรรทุกวิ่งมันจับผมตรงแถวๆลาดกระบังบอกไม่วิ่งชิดซ้าย ผมบอกว่าแซงรถบันทุกมันบอกตรงนั้นมีสะพานห้ามแซง ผมถามว่าแล้วถนนตีเส้นประตลอดทำไมแซงไม่ได้ แม่มจะเอาซะอย่างยังไงก็ไม่รอด เลยต้องบอกว่าผมเป็นข้าราชการนะมันเลยยอมปล่อย ใครที่วิ่งมอเตอร์เวย์ไปชลบุรี ผมเจอประจำตรงแถวเทคโนลาดกระบังที่นึง และตรงเกือบจะถึงทางออกบางปะกงอีกที่นึง ก็ระวังกันด้วยครับ (จ่ายตังค์วิ่งทางด่วนทั้งทียังเจอเหลือบสังคมพวกนี้อีก)

เท่าที่ผมศึกษามาการดัดแปลงป้ายทะเบียนรวมทั้งการใช้ป้ายทะเบียนที่ไม่มี ขส. นั้นถ้าเป็นป้ายหมายเลขที่ตรงกับทะเบียนรถคันนั้นๆ ไม่ผิดกฏหมายอาญาฐานปลอมเอกสารครับ แต่ผิดตามพรบ.จราจรทางบกส่วนอัตราโทษนั้นไม่แน่ใจครับ

8. เมื่อตอนเป็นนักเรียนขี่มอไซด์อยู่ทุกอย่างมีหมดรู้มั้ยพี่แกเอาข้อหาอะไร "โซ่หย่อน" ครับพี่น้องครับ พี่แกบอกว่าอาจทำให้เกิดอันตรายกับคนอื่นได้ อึ้งครับอึ้ง ตั้งแต่นั้นมาเลยคิดว่าถ้าโดนเรียกก็ควักกระเป๋าตังค์ไว้ก่อนครับเตรียมทั้งใบขัยขี่และก็เงินจะได้ไม่ต้องเสียเวลา คิดเหมือนผมมั้ยครับพี่น้องครับ (แม่งเอาหมดแหละถ้ามันจะเอาซะอย่าง)

9. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

ถ้ามอร์ไซค์รอดยาก....ผมก้อเอามาให้อ่านกันเล่นๆ...บอร์ดจะได้ม่ายเงียบ:D:D:D:D

10. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
    เกรียด มัน โจรในเครื่องแบบ

11. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดี คับ

12. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้