ค้ำฝากระโปรง D.i.y จัดให้แล้วครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 25 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    อุปกรณ์ครับ

ผมแนะนำให้ใช้น็อตสเตนลสนะครับเพื่อป้องกันสนิมเพราะว่าฝนตกเมื่อไหร่ ก็เปียกเมื่อนั้นครับ

แผ่นนี้ก็สแตนเลสครับ

หัวส่วนมากของโช๊คจะเป็นแบบนี้ ตัวที่ผมได้มาไม่มีเกลียวอีกด้านนึงครับ ผมเลยต้องแปลงครับ

ได้ออกมาแบบนี้ครับ

บูทตัวที่ยกฝากระโปรงผมเอามาจากร้านอะไหล่พัดลมครับ ตัวละ 5 บาท ยาว1นิ้วครับ
    และโช๊คตัวนี้ยาว 9 นิ้วครึ่งครับ ยาวกว่านี้ก็ใช้ได้ครับ อยู่ที่รูครับ

และสาเหตุที่ผมเอาโช๊คหันแบบนี้เพราะว่าเนื่องจากว่าเวลาเราขับรถไปแล้วด้านซีนของโช๊คจะรับฝุ่นและน้ำเต็มที่ครับเพื่อยืดอายุของโช๊คก็เลยหันแบบนี้ครับ

และบริเวณห้องเครื่องนั้นมีความร้อนสูงเราควรเลือกใช้โช๊คอัพคุณภาพที่ดีหน่อย ตอนแรกผมใช้โช๊คอัพของ major (ตามภาพ) แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาเป็นของ KAYABA ตัวนี้ยาว 10 นิ้วครับ

ทำเส็จแล้วทั้งหมด ไม่เกิน 1000 ครับ รวมโช๊คอัพ KAYABA น็อตสแตนเลสและสเตนเลสฉาก (ทำเองก็ถูกตังอย่างนี้แหละ)

2. sync713n

sync713n New Member Member

57
    0
    0
  3. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
  4. เยี่ยมครับ......ฝากซื้อได้ไหมครับโชคน่ะ แถวบ้านแพ้งงงแพง

5. อยากทำบ้างครับ ลงมือเมื่อไรจธโทรปรึกษานะ

6. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    เยี่ยมครับ..สุดยอด ขอบคุณที่ให้ความรู้ใหม่ๆ

7. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ขอบคุณครับน้องเอ็กซ์ ..ขอถามนิดว่าถ้าเราไม่หนุนฝา มันจะติดโช๊คมั้ยครับ :):)

8. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ของผมก็หนุนครับ แต่ของเบิ้มไม่หนุนไม่ติดครับ "ชัวร์".......................................:D:D:D

9. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ไม่ต้องหนุนฝากระโปรงก็ได้ครับ แต่ต้องใช้น็อตตัวเมียแบบธรรมดาครับ ใช้แบบผมไม่ได้..ติด ส่วนใครที่สนใจก็ลองไปเดินดูที่คลองถมอะครับเพียบเลย มีหลายแบบครับ จะเอาแบบคุณเบิ้มก็ได้นะครับ ของ r32 แต่ผมไม่รู้ว่ากี่นิ้ว แต่แบบสั้นๆหายากครับ ผมเองเจอแต่แบบยาวๆ 9นิ้วครึ่ง 10นิ้ว ใช้ได้ครับและหาง่ายดีครับ ถ้าจะให้หาให้ก็ได้นะครับเด๋วจัดให้ครับ

โครงการต่อไป Strut Bar ( ค้ำหน้า-บน ค้ำโช๊คนั่นแหละ ) , Front Lower Bar ( ค้ำหน้า - ล่าง ) , Rear Stabilizer Bar ( กันโคลง - หลัง ) รถมันเก่าและต้องกันโครงกันซะหน่อย ไม่มีตังซื้อสำเร็จอะเลยทำเอง เด็วเอามาโชว์ ถ้า
    เวิร์ค จะทำขายซะเลย..:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มิถุนายน 2009
  10. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    Project ต่อไป น่าสนใจ

:)

11. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    สวยงาม ทำเอง สุดยอดคับ

12. รอดูอยู่ครับ...........เผื่อยังไม่มีกะตังซื้อสำเร็จจะได้เลียนแบบบ้างครับ

13. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ของผมถ้าไม่ยกฝากระโปรงก็ใช้น๊อตเบรอ 12 ครับ แต่ต้องเจียรน๊อตออกด้วยนะครับ

14. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    แหล่ม เลย ...

พ่นสีดำกันสนิมซะหน่อย .. :D

15. alocksmith

alocksmith New Member Member

31
    1
    0
    สุดยอดครับ นับถือๆ อยากทำบ้างจัง ^ ^

16. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    แจ่มครับ...:D

17. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
    ทำให้หน่อยซิคับ 555 ให้ 1500 อิอิ

18. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    พี่เบิ้มอย่าลืมของผมนะครับ ได้เมื่อไร โทรบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

19. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ของผมทำเสร็จแล้วคับ อิอิ ใช้โช๊ค อะไรไม่รู้มี ตรา นิสัน แต่สภาพภายนอกเก่า เลยทำสีใหม่ ทำแบบคุณเบิ้มเลย โช๊คคล้ายๆ คุณเบิ้มเลยคับ ตัดน็อตเหมือนกันคับ เลียนแบบ คุณเปิ้มเลยง่ายสุดๆ (copy) อิอิ
    เจอ ของเซอฟิโร บอกมา 800 เลย อีกร้านมีเยอะแต่ไม่รู้ของไรต้องเลือกเองมั้วๆมา บอก 400 เอาไปเลย อิอิ เส็รจจบที่ 500 คับ ขอบคุณเจ้าของไอเดีย ด้วยคับ(แรงผักดันให้ผมลงมือทำ)
    [​IMG][​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้