ช่วยแนะนำเกี่ยวกับรถ ROVER หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย SAMURAI1022, 1 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SAMURAI1022

SAMURAI1022 New Member Member

15
    0
    0
    หวัดดีครับพี่ๆกลุ่ม ROVER CLUB ทั้งหลาย เนื่องจากผมเพิ่งจะซื้อรถ ROVER มาจึงอยากรบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการใช้รถและเรื่องการบำรุงรักษาหน่อยอะครับ......มีพี่ท่านใดจะกรุณาช่วยให้คำแนะนำได้บ้างครับ

2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ก่อนอื่นแนะนำครับว่า ให้ดูกระทู้ให้เยอะก่อนครับ
    บางทีอาจจะได้ฟามรู้ มากมายเลยนะครับ

3. SAMURAI1022

15
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่ ผมจะพยายามอ่านให้มากๆ และเรียนรู้จากข้อมูลของพวกพี่ๆ นะครับ ขอบคุณนะครับที่แนะนำในเบื้องต้น

4. caba

caba New Member Member

305
    0
    0

เรื่องพวกซ่อมบำรุงผมไม่กล้าแนะนำครับ แต่เอาเป็นว่าดูแลเหมือนรถ accord ก็แล้วกัน

ขอให้สนุกกับ rover ครับ

5. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ

ผมไมโล
    บ้านอยู่บางกรวย ๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
    086-384-8948
    087-676-9191

6. SAMURAI1022

15
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำอีก 2 ข้อความ ยินดีที่ได้รู้จักับพี่ไมโลและพี่อีก 2 ท่านด้วยนะครับ
    ผมลืมแนะนำตัวไป ผม ป๊อก นะครับ อยู่แถวประชาชื่นอะครับ

7. caba

305
    0
    0
    โห++++

บ้านใกล้เรือนเคียง

ผม บี๋ครับ อยู่หลังพันธุ์ทิพย์งามวงศ์วานครับ

8. SAMURAI1022

15
    0
    0
    ดีจัง....ครับพี่บี๋ อยู่ใกล้กันนิดเดียวเอง ผมอยู่ประชาชื่น 37 ตรงข้ามที่จะไปวัดเสมียนนารีอะครับ จากแยกพงเพชรแค่ 3 ป้ายรถเมล์เอง ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งครับผม

9. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    แนะนำ Rover 623

รถ Rover Series 6 นี้ใช้ platform ร่วมกับ Honda Accordรุ่นปี 94-96 (รุ่นไฟท้าย 1 ก้อนและ 2 ก้อน) เนื่องจากในยุคนั้นทาง Rover และ Honda จับมือกันเพื่อร่วมกับผลิตรถ โดยใช้อะไหล่ร่วมกัน
    เพื่อเป็นการลดต้นทุน ทำให้ Rover รุ่นนี้สามารถใช้อะไหล่ Accord ได้ในบางชิ้น เช่น เครื่องยนต์,
    ช่วงล่างแต่จะมีความแตกต่างกันบ้างในเรื่องรายละเอียดปลีกย่อย เนื่องรถ Rover ทุกรุ่นที่ขายใน
    ประเทศไทยนำเข้าสำเร็จรูปจากอังกฤษ [ Completed Build Upหรือเรียกย่อว่า CBU ]จะใช้
    มาตรฐานยุโรปในการประกอบแบบเดียวทั่วโลก ซึ่งเป็นรถ เกรด A โดยผ่านมาตรฐานเรื่องความ
    ปลอดภัยเรื่องการชนของยุโรป[ Euro NCAP ] เป็นที่เรียบร้อยแล้ว จึงจะสามารถผลิตส่งขาย
    ได้ทั่วโลก ซึ่งต่างจากรถญี่ปุ่นในบ้านเรา ทั้ง TOYOTA ,HONDA ,NISSAN ใช้มาตรฐาน
    เกรด C เป็นหลัก เพราะฉะนั้นเรื่องความแข็งแรงและปลอดภัยจะสู้รถยุโรปไม่ได้ ( รถญี่ปุ่น จะแบ่ง
    เป็น 4 เกรด คือ เกรด A จะขายในอเมริกา เป็นหลักและยุโรปบางประเทศที่มีกฎหมายเข้มงวดเรื่อง
    ความปลอดภัย , เกรด B จะขายในญี่ปุ่นเท่านั้น , เกรด C จะขายในประเทศที่กำลังพัฒนารวมทั้ง
    ไทย ส่วนเกรด D จะขายในประเทศด้อยพัฒนา )จะสังเกตได้จากบางครั้งที่เราไปซื้ออะไหล่มือสอง
    จากเซียงกงมาแล้วปรากฎว่าไม่เหมือนกับบ้านเรา เช่น ฝากระโปรงหน้า , หลัง ,ประตู จะแข็งแรง
    กว่าของบ้านเรา ส่วนรายละเอียดเทคนิคต่าง ๆ ก็จะแตกต่างกันด้วย เพราะเป็นรถคนละเกรดกัน
    ส่วนเรื่องSpecของรถ Rover 623นี้ลองหาดูตามกระทู้ได้ครับ

10. caba

305
    0
    0
    ข้อมูลดีๆ ครับ อ่านแล้วรู้สึกดีกับโรเวอร์ขึ้นอีกเยอะแยะ

11. SAMURAI1022

15
    0
    0
    ขอบคุณพี่โย่ง 199 มากนะครับ ทำใหมีความรู้สึกดีกับการตัดสินใจซื้อรถคนนี้มามากเลยครับ
    ตอนแรกก็รู้สึกกังวลเรื่องอะไหล่แต่พอได้อ่านกะทู้ของพี่ๆ ชาว ROVER รู้สึกอบอุ่นและมีกำลังใจ
    ที่จะเล่นรถรุ่นนี้ขึ้นมาอีกมาก ....ขอบคุณอีกครั้ง ครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้