น้ำยาหม้อน้ำ PEAK รุ่นนี้ต้องผสม50:50ไหม?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย AWD_IMP, 30 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    เห็นมีหลายรุ่นครับ พอดีไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้

1. ใช้เติมได้เลยหรือเปล่า?
    2. รุ่นในรูปนี้ต้องผสมน้ำอัตราส่วนให้ได้50/50ไหม? (ถ้าต้อง...ผมคงต้องซื้อถึง4แกลอนแน่ะถึงจะใช้ได้ แพงหว่ะ)

2. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    แพงก็ไม่ต้องเติม......

ทีหญิงซื้อของให้ได้เยอะแยะ..กับรถทำเป็นงก......ชิชะ555+

3. AWD_IMP

1,260
    29
    0
    แหม๋ ... ค่าน้ำยาหล่อเย็นบ้าไรเป็น1000+ ถ้ามันผสม50/50จริงๆนี่แย่เลย รถพี่มันใช้4-5แกลอนอ่ะเก้า
    ในความรู้สึกพี่คือแพงเกินอ่ะ ปกติยี่ห้อเก่าใช้200บาทกระป๋องเดียวเอง

4. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    เท่าที่ดู ไม่ต้องผสมครับ เติมได้เลย

ปล รถเมืองไทย ไม่จำเป็นต้องใช้ Anti-freeze หรอกครับ
    Anti-freeze ไว้ใช้เมืองหนาว กันน้ำในหม้อน้ำแข็งตัวน่ะครับ
    ตอนที่เบิกอยู่เมกาก็ต้องเติมเหมือนกัน เพราะเมืองที่เบิกอยู่อุณหภูมิ
    -15 c' ใช้น้ำยาหม้อน้ำธรรมดาก็พอครับ

5. oileve

oileve New Member Member

311
    5
    0
    เป็นความรู้ครับ

6. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ความรู้ครับ

7. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    เคยใช้ก็ เติมกระป๋องเดียวนะครับ แล้วใส่น้ำดื่มให้เต็ม ไม่แนะนำใช้น้ำประปานะครับ เอาน้ำกินที่กดตามตู้นั่นแหละดีที่สุดแล้วครับ หรือถ้าเงินเหลือจะใช้ ๒ กระป๋องก็ได้นะครับ แต่ผมใช้กระป๋องเดียว ยี่ห้อนี้ดีครับ ดีและแพง หุหุ

8. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
  9. AWD_IMP

1,260
    29
    0

ขออนุญาตแก้ไขสักนิดครับเบิก เจ้าน้ำยาcoolantนั้นจริงๆมันก็คือanti-freezeนั่นเอง

เพราะน้ำยาcoolantนั้น มีEthylene Glycolซึ่งตัวมันเพิ่มจุดเดือดของน้ำ และลดจุดเยือกแข็งของน้ำอยู่แล้วตามคุณสมบัติทางเคมี

คอลลิเกทีฟ(คุณสมบัติของจุดเดือด/จุดเยือกแข็ง) เมื่อท่านซื้อcoolantมาขวดนึงก็เท่ากับคุณได้ซื้อanti-freezeมาด้วยอีกขวดนึง

เป็นของแถมครับ เราแยกซื้อไม่ได้ครับเพราะEthelene Glycolให้ทั้งเพิ่มจุดเดือดและลดจุดเยือกแข็งทั้งคู่เลย ดังนั้น...ระวัง

อย่าเพิ่งเข้าใจกันผิดคิดว่าเป็นน้ำยาคนละตัวกันนะครับ

มาเข้าเรื่องกันต่อ...ตอนนี้ได้คำตอบแล้วครับว่าไอ้เจ้าPEAKสูตรนี้ต้องผสมอัตราส่วน50/50(มากสุดไม่เกิน70/30)

ซึ่งผมไม่ต้องการครับ อยากได้สูตรที่ผสมมาแล้วเท่านั้น เพราะน้ำที่ผสมมาจะกำจัดคลอรีน(ต้นเหตุของสนิมและการผุกร่อน)

และแคลเซียมคลอไรด์แล้ว(ต้นเหตุของตะกรัน) จึงอยากแนะนำให้เติมสูตรที่ผสมพร้อมใช้มาแล้วจะดีที่สุดครับ

ส่วนน้ำประปาบ้านเรานั้นมีครบทุกอย่างที่เป็นสาเหตุของการอุดตันและกัดกร่อน ถ้าจะเป็นต้องเติมน้ำแนะนำน้ำดื่มสิงห์

หรือน้ำRO(ตู้น้ำหยอดเหรียญ)ครับ หรือน้ำประปาต้มให้เดือด ทิ้งไว้ให้เย็นแล้วค่อยเติมครับ เรื่องน้ำ...เรื่องเล็กที่ไม่ควร

มองข้ามครับ รถก็รถเรา เติมอะไรดีๆให้มันหน่อยครับ ระบบหล่อเย็นของคุณจะยิ้มแย้มแจ่มใสทีเดียว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กรกฎาคม 2009
    Palmmy ถูกใจสิ่งนี้
  10. AWD_IMP

1,260
    29
    0
    อ้อ ขอแถมอีกสักนิดนะครับ อยากแนะนำในการเติมcoolant ให้คำนึงถึงประโยชน์ด้านการคงสภาพชิ้นส่วนในระบบมาเป็นอันดับแรกดีกว่าครับ ส่วนในด้านคุณสมบัติการเพิ่มจุดเดือดนั้น ทุกผู้ผลิตคำนึงถึงข้อนี้ทุกbrandอยู่แล้วใกล้เคียงกัน ดังนั้นเลือกใช้ของตามตลาดทั่วไปก็ย่อมได้ไม่ต่างกันแน่นอน แต่... brandใดจะมีเคล็ดลับอะไรก็ต้องให้ผู้บริโภคอย่างเราทดสอบกันล่ะครับ

โชคดีครับ

11. Palmmy

Palmmy Member VIP

193
    6
    18
    ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

12. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เคยเติมครับแต่ผมไม่ได้ผสม

13. note cefiro

note cefiro New Member Member

156
    9
    0
    ขอบคุณคับ

14. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    อย่างงี้ต้องรีบไปถ่ายอันเก่าออกซะแล้ว
    เติมแต่น้ำประปาเซ็งจริงๆ :eek::eek::eek::eek::eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้