ช่วยด้วยคับเกี่ยวกับไฟสูง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย nv_lampang, 3 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nv_lampang

nv_lampang New Member Member

115
    8
    0
    รถผมไฟสูงไม่ออกเช็คสวิตซ์แล้วมีไฟ แล้วไปเช็คที่รีเรย์แล้วก็ดีมีไฟ

แต่ไฟไม่ไปที่ขั้วหลอดคับ

พี่คนไหนพอมีประสบการณ์ช่วยชี้นำหนทางให้ผมหน่อย

จนปัญญาแล้วคับ

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เช็คหลอดแล้ว.....ถูกต้อง
    ถ้าแน่ใจหลอดไม่ขาดก็เป็นที่สายไฟครับอาจจะขาดใน
    ลองจับเช็คโอมห์ดูครับ ว่าค่าขึ้นเยอะรึเปล่า

3. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    รอเซียนดีก่า..ไม่รู้เลยจิงๆ

4. Pay_B13

Pay_B13 New Member Member

29
    1
    0
    ลองถอดดูที่ขั่ว ที่คอพวงมาลัย เช็คๆ ขยับๆ บีบๆ ถอดออกมา

ต้องถอดกรอบครอบ ที่คอพวงมาลัย

เคยเป็น ทั้งสูงทั้งต่ำ ฝั่งขวา ไล่ตั้งนาน จุ๊ป ตรงคอ หลวม บีบๆ หางปลาในจู๊ป ก็ติดใช้ได้เลย

ไฟมาจากกล่องฟิวล์ มี 2 เส้น L + R แล้วมาผ่าน สวิชคอ แยกเป็น 4 เส้น L สูง Lต่ำ R สูง R ต่ำ
    แล้วส่งไปที่หลอด ไม่เห็นมี รีเลย์ ซักตัว
    แต่ของผมมัน บี13 อ่ะนะ

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    น่าจะเหมือนกัน..........ลองดูเลยครับรถเรากะ B13 มันก็แฝดกลายๆอยู่แล้ว:D

6. nv_lampang

115
    8
    0
    ขอผมมันทีรีเรย์ อยู่สองตัวอะคับ

7. nv_lampang

115
    8
    0
    แล้วมันมีฟิวส์อะป่าวคับ

ถ้ามีมันอยู่ที่ไหนคับ

8. nv_lampang

115
    8
    0
    รบกวนด้วยคับ

9. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ไฟมันไป ถึง Relay แล้ว ก็ แสดงว่า fuse ไม่ขาด
    ลองต่อสาย ตรงอีกเส้น จากขา Relay เข้า ขั้วหลอดไฟดู ครับ
    ถ้า ติดก็ สายไฟขาดใน

:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้