ความร้อนขึ้น ท่อม้อน้ำหลุด

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย OJen, 2 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OJen

OJen New Member Member

22
    0
    0
    วันนี้ผม ขับรถอยุ่ แล้วจู่ๆ เข็มความร้อยขึ้นพุ้งเหมือนจรวด ผมตกใจอย่างแรง

เลยลดความเร็วรถลง มันก้อไม่ยอมลง ผมลงไปเปิดฝากระโปรงรถ มีควันออกมาเล็กน้อย

ผมก้อรอให้ควันที่ออกมาหายหมด แล้วเปิดฝาหม้อน้ำดู น้ำหายไปไหน ผมก้อเอาน้ำของชาวบ้านแถวนั้นมาเติม

แต่ใส่เท่าไหร่ก้อไม่เต็มผมคิดว่าคงจะพอได้แล้ว หม้อพักก้อใส่เต็ม ขับต่อ.....

ขึ้นอีก ผมก้อจอดรถเปิดฝากระโปรงรถอีก น้ำหายไปไหน ก้มดูใต้รถ ซิบหายท่อหม้อน้ำหลุด

เลยคิดจะใส่ต่อแต่ใส่ยากมาก มันมีคิปล๊อก ที่ล๊อกอยุ่เลยดันไม่เข้า ให้เพื่อนกดไว้ แล้วใส่น้ำจนเต็ม

แล้วรอเครื่องเย็น ขับต่อขึ้นอีก แอร์ก้อปิดแล้ว ดีที่เจออู่ซ่อมรถ เขาก้อรอให้เครื่องเย็นแล้ว จะใส่ท่อหม้อน้ำให้ แล้วรอจนเย็น ช่างก้อใส่ท่อให้ใหม่ แล้ว เขาบอกว่า.....

ถ้าอย่างงี้เป็นจากด้านในแล้ว เพราะ แรงดันเครื่องมันเข้ามาในหม้อน้ำแล้ว

ผมควรแก้ไขยังไงดี ครับ ที่ท่อหม้อน้ำในหลุด เพราะแรงดันจากเครื่อง ลงมาที่หม้อน้ำ ฝามันก้อปิดแน่ แต่ ท่อมัน + กับความร้อนแล้วก้อแรงดันเลยทำให้หลุด

อยากรู้ครับว่าแก้ไขยังไงให้อาการจากด้านในเครื่อง หายดี ครับ รักเขามากกก คันนี้ เหมือนคนแหละครับ

เจ็บไข้ได้ป่วย ถ้าไม่รักษาก้อไม่หาย รถก้อเมือนคนเลย อยากรักษาเขา

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

2. ozmozizz

ozmozizz New Member Member

300
    3
    0
    ไม่รู้แฮะ ไม่เคยเจอ

รอผู้รู้มาตอบครับ

3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    โทรปรึกษาช่างหมู 081-4977743 ดูนะครับ

4. OJen

22
    0
    0
    ขอบคุรครับพี่แพ้ง

5. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ไม่เป็นไรคร้าบ มีอะไรเข้ามาถามได้ตลอดเวลาเลยคร้าบ:D

6. OJen

22
    0
    0
    รถเสร้จแล้วครับ ลงลูกสูบใหม่ ทำใหม่ทั้งเครื่อง

ตอนนี้ห้ามขับเกิน 90 เป็นเวลา 1 เดือน ครับ ฮ่าาาาา

คงจะดีขึ้นกว่าเก่าแน่ๆ.....

7. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    หายไวๆคร๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้