เจออู่ห่วยๆแล้วคัพ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย barague, 14 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. barague

barague Guest

0
    0
    0
    ซาหวัดดีคัพ พี่ๆเพื่อนๆชาว ROVER ทุๆคน พอดีว่างๆเลยมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง เรื่องมานมีอยู่ว่าที่พี่วัฒน์เปิดกระทู้ รายชื่อและเบอร์โทร.ร้านซ่อมอะไหล่ HONDA เอาไว้ อยู่ดีๆก้อมีคนมาเล่าให้ฟังเกี่ยวกะเรื่องอู่ JR. TUNE UP นั้นทำไม่ดีแล้วรถเค้าเสียหาย อีกอย่างอู่นี้อยู่ปากซอยหน้าบ้านและอยู่ในรายชื่ออู่ที่พี่วัฒน์เขียนเอาไว้เลยเปิดดู ซึ่งอยู่ใน PANTIP.COM โต๊ะรัชดา ที่รวบรวมเรื่องราวเกี่ยวกะรถยนต์และเครื่องเสียงโดยเฉพาะ แต่ส่วนใหญ่เปนเรื่องร้องเรียนเกี่ยวกับการใช้บริการต่างๆแล้วเกิดปัญหา จึงเอามาประจานและถ่ายรูป พอถึงหัวข้อโต๊ะรัชดาแล้ว หาหัวข้อในชื่อเรื่อง "เจออู่ห่วยๆแล้วครับ JR. TUNE UP แถวลำลูกกา-อนุสรณ์สถานแห่งชาติ ดอนเมือง" พอผมอ่านแล้วเหมือนที่เคยเกิดทำนองเดียวกันกับผมเรย ที่ตอนหลังผมต้องย้ายอู่มาจนถึงทุกวันนี้ ขนาดใช้บริการ O ที่มีมาตรฐานมานก้อยังม่ายรอดเรยคัพ อย่างเช่น ผมเคยไปดูกระทู้โฟล์ค กอล์ฟ ที่เล่าว่า เค้ามีโฟล์ค กอล์ฟ 5 ประตูปี 95 สีน้ำเงิน อยู่ซื้อมาใช้ตั้งแต่ป้ายแดงจนวิ่งมาถึง 5 หมื่นกว่าโล จึงมาเข้า O ที่วิภาวดีฯติดเซนต์จอหน์ เพื่อมาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ฯ ขามาวิ่งมาปกติพอขากลับจ่ายเงินเสดขับรถออกมาได้นิดเดียวรถเกียร์พัง ทั้งๆที่ยังอยู่ใน O ตอนหลังเจ้าของรถต้องจ่ายเงินเพิ่มเองในส่วนของซื้อเกียร์ลูกใหม่ ทั้งๆที่มานน่าจะเปนความรับผิดชอบของ Oเปนต้น ดังนั้น หากเพื่อนๆสมาชิกเข้าไปตามอู่นี้ควรต้องดูแลเปนพิเศษว่าช่างทำตามที่เราแจ้งซ่อมหรือเปล่า หากเกินที่เราแจ้งก้อบอกช่างเค้าไปว่านี่เราไม่ได้แจ้งแล้วจะเปลี่ยนทำมัยให้เสียเงินเพิ่ม อีกอย่างการที่เราได้เข้าไปดูและคลุกคลีนั้นเราจะไดความรู้มากยิ่งขึ้นว่า ชิ้นส่วนที่เปลี่ยนนี้เค้าเรียกว่าอะรัย แล้วการถอดและใส่ทำอย่างรัย เผื่อวันข้างหน้าเราหาอะไหล่เองจะได้ทำเปน หรือเรียกม้าเร็ว 623 H 22 A ลำเงิน ที่เค้าเปิดให้บริการ 24 ชั่วโมงของตาโอห์ม,ไมโล,พี่วัฒน์,พี่ใหญ่หรือพี่เจี๊ยบจะดีกว่า เพราะผมสงสารและเห็นอกเห็นจัยกะผู้ใช้รถพวกนี้ที่คอยแต่จะโดนอู่หน้าเลือดหลอกฟันเอาเงินอย่างเดียว และอดเปนห่วงสมาชิกในกลุ่ม ROVER ม่ายได้ ลองคลิ๊กเข้าไปดูนะคัพ ซาหวัดดีคัพ.......

2. barague

barague Guest

0
    0
    0
    ผมขอเสริมอีกนิดนึง ชื่อเรื่อง "เจออู่ห่วยๆแล้วครับ JR. TUNE UP แถวลำลูกกา-อนุสรณ์สถานแห่งชาติ ดอนเมือง รหัส V.7950271 ส่วนเรื่องโฟล์ค กอล์ฟ เกียร์พังคา O ก้อเนื่องมาจากช่างที่ทำขันน็อตอ่างม่ายแน่นรวมถึงใส่น้ำมันเกียร์ผิดเบอร์และผิดประเภท เลยเกียร์พังน่ะคัพ ถ้างัยก้อขอให้เพื่อนๆสมาชิกมีความสุขกะการใช้รถ 623 นะคัพ.......

3. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    อัพ

4. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    อ้าวจริงดิครับ..พี่ป๋อง..

โหศุนย์มันมั่วขนาดนั้นเลยหรือครับพี่ป๋อง...
    ขันน๊อตไม่แน่นแล้วมันไม่ไหลลงพื้นให้เขาเห็นหรือครับ...
    แล้วถ้ามันมั่วขนาดใส่น้ำมันเกียผิดประเภทผิดเบอร์นี่ยิ่งไป
    กันใหญ่เพราะโฟล์คที่วิ่งในเมืองไทยมันจะมีกี่รุ่นกันอ่ะครับ
    แล้วน้ำมันเกียที่ใช้ในเมืองไทยมันก็คงมีไม่กี่เบอร์กี่ประเภทอีก
    มันคงไม่เอาของกระบะมาใส่มั้งครับ.5555555++++:D:D:D
    แค่ที่น่าสงสัยทำไมมันใส่ให้แล้วมันสะเสียไวขนาดนั้นเลยแค่
    วิ่งออกจากศูนย์อย่างน้อยผมว่าน่าจะให้ระยะเวลานานหน่อย
    กว่าจะเสียรึป่าวครับพี่..ผมก็งงกับบางอาการที่เขาบอกเสียกัน
    เพราะผมก็เคยใส่น้ำมันผิดบ้างโดยจงใจ(เพราะหาไม่ได้ตอนนั้น-
    รถอยู่บนดอยในเขา)แล้วบางทีก็แห้งหรือน้อยบ้างมันก็ไม่มีอาการ
    ให้เห็นเลยงง..อย่างน้ำมันเกียที่ใส่โรเวอร์ผมตอนนี้บางทีผมก็ผสม
    มันถ้ามันลดก็หาอะไรได้ก็ใส่เช่นเดียวกับน้ำมันเครื่องถ้าน้อยผมมี
    เหลือๆในกระป๋องนิดๆผมก็เทใส่โดยผสมกันหลายๆยี่ห้อ5555+++
    แต่แค่ระยะหนึ่งนะถ้ามีโอกาศผมก็ถ่ายใหม่......
    ก็เลยม่ะรู้ว่ามันเป็นเช่นไรกันแน่...หรือเป็นความโชคดีของรถผมก็
    ม่ะรู้ที่มันไม่เสียหรือมีปัญหาจุกจิกแบบคันอื่น...55555+++++:D:D
    สงสัยต้องให้ผู้รู้มาตอบแล้ว....จะได้กระจ่าง...

5. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    เรื่อง ของอู่ จะดีไม่ดีก็ขึ้น อยู่กับ คุณมีความสัมพันธ์ กับอู่นั้นๆ มากน้อยขนาดไหน

มีมากก็ ได้ของดี ราคาดี ดูแลดี อาจมีการเอาอะไหล่ของใหม่ๆ แท้ๆ จากรถในอู่ มาใส่รถเราให้ก็ได้
    มีปานกลาง ก็ ทำดีบ้าง ไม่ดีบ้าง พอเอาไปใช้แล้วเกิดปัญหา อาจได้ยินว่าของมันเก่าแล้ว อะไหล่มือสอง
    มีน้อยแต่พอมี ก็ต้องเตรียมใจ
    ถ้าเป็นขาจร ก็ไม่ต้องหวังอะไรมาก แค่ให้รถวิ่งกลับมาอู่ที่เรา ใช้ประจำไดก็พอมั้ง

----------------------------------------------------------------
    อันนี้เป็น ทัศนคติ สำหรับมุมมองการพิจารณาอู่ มั้ง
    เพราะบางทีทำรถเรา ดี ดี ดี
    แต่ทำรถคนอื่น.....................................
    ผมเชื่อว่าเพื่อนๆ ก็ต้องมีอู่อยู่ใก้ลๆ กับที่พักหรือ มีความพึงพอใจกันอยู่แล้วล่ะ

6. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    อ่อ.มานึกขึ้นได้...

ผมว่าบอร์ดเราอย่าไปว่าใครโดยเอ่ยชื่อดีป่าวครับ..
    เพราะบางทีเราไม่รู้ข้อมูลจริงๆหรือที่แท้จริงเป็น
    ยังไงมันทำให้ดูไม่ดีบางทีมันไม่เป็นอย่างที่เขาว่า
    ก็ได้เขาอาจแกล้งกันระหว่างอู่ด้วยกันมาบัฟกันเอง
    อย่างร้านทำเทอโบที่มีชื่อเสียงยังบัฟกันเองเลยลง
    หนังสือเอาเป็นว่าเรารับฟังแล้วตัดสินในใจกันเอาเอง
    หรือเอามาพูดคุยเวลามิตติ้งว่าอันไหนดีไม่ดีจะดีกว่า
    ไม่เอาชื่อร้านเขามาลง...นะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กลางๆๆนะครับ..

เห็นด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้