โช๊ค

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย polototo, 5 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ตอนนี้ใส่ HKS Performance

แข็งมาก

ตอนนี้อยากได้หนึบๆ ไม่กระด้าง
    พี่ๆแนะนำหน่อย ยี่ห้อไรดี

ตัวนี้กะถอดเก็บไว้ลงสนามอย่างเดียว

2. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    โอลินครับตัวกระบอกทองคาดน้ำเงินมีซับแท็งค์ครับตัวนี้ดีโหดเนียวนึบนุ่มครับเคยนั่งมาแว้วครับการันตรีครับ

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    Ohlinsรุ่น PCV ,DFV,Flag-L
    ดีกว่าHKS หมดทุกรุ่น ไม่ว่าจะเป็นถนนหรือสนาม
    แต่ราคาค่าตัวเรียกว่าหัวแบะเลย

อีกตัวที่วิ่งถนนดีมากuคือ cosco zoro2-R
    นิ่มมาก เกาะถนน วิ่งสนามพอได้(ดีระดับในพีระได้เวลา1.13นาทีสบายๆ)

ปล.โช๊คแข็ง ไม่จำเป็นว่าจะวิ่งสนามดีนะครับ

4. polototo

761
    5
    0
    สงสัยงานนี้หัวแบะ

พี่แนะนำหน่อยเอาแบบ ถนน กับ สนามได้

5. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เคยทราบมาว่าโอลิน วิ่งดีทั้งบนถนน และในสนาม แต่ในสนามอาจจะไม่สุด
    เมื่อเทียบกับโช้คที่เซ็ทไว้ใช้ในสนามโดยตรง แต่โอลินมันครอบคลุมใช้งาน
    ได้หลากหลาย ความจริงผมก็อยากจะลองใช้ดูเหมือนกัน แต่มันตัดสินใจยาก
    ตรง ค่าตัวมือหนึ่งคงไม่มีปัญญา ค่าตัวมือสองก็โหดใช้ได้, ค่าซ่อมโอเวอร์
    ฮอลก็แพงตกข้างละ 5 พัน, แถมใช้ๆไปมักจะได้ยินเสียงก๊อกๆในกระบอก
    โช้คอีก ผมเลยไม่กล้าที่จะซื้อมาใช้สักที

ผมเลยหันมามองยี่ห้อ Proflex - Group A แทน มีซับแท๊งหน้า-หลัง
    ปรับได้ทั้งปั้มและรีบาวท์ มือสองแพงกว่าโอลินอีก แต่ดีที่ซ่อมได้ อะไหล่ก็มี
    ทุกชิ้น ที่สำคัญไม่มีปัญหาดังในกระบอกโช้คด้วย พี่ที่อู่บอกสรรพคุณของโช้ค
    ยี่ห้อนี้จนผลเคลิ้ม ควักตังต์จ่ายเงินไปแล้วอีกต่างหากอีก 2 อาทิคย์คงได้ลอง :D

6. polototo

761
    5
    0
    น่าลองครับ แต่ค่าตัวนี่สิ ประมานเท่าไหร่ครับ บอกได้มั้ย

เผื่อบุญ ถึง

7. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    มันคือโช๊คแรลลี่ไม่ใช่หรอครับ
    แพงมากกกกกกกกกกกกก
    ของใหม่หลายแสนเลย

8. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ใช่เลยครับ เป็นโช้คตัวที่เค้าไว้ใส่ในรถแรลลี แต่ความจริงยี่ห้อนี้ทำโช้ค
    ทั้งรถแรลลี,เรซซิ่ง,มอโตครอสด้วย แต่โช้คที่พี่ที่อู่หาให้เป็นโช้คที่ใส่ใน
    รถแข่งแรลลี แต่เอามาปรับระยะช่วงชักใหม่ ปรับแผ่นชิมใหม่ เจาะรู
    วาล์วใหม่ ซึ่งพี่ที่อู่เคยให้ ชาวญี่ปุ่นชื่อ เอโด๊ะ มาเซ็ทรถแข่งให้แล้วครู
    พักลักจำ รวมถึงสั่งเครื่องไม้เครื่องมือ อะไหล่ชุดซ่อมมาสต๊อกไว้เพียบไม่
    ว่าจะเป็นชุดเติมแก็ส แผ่นซิม วาล์ว ถุงซับแท๊งค์ ดอกสว่างไซส์พิเศษ
    ที่เอาไว้เจาะลูกสูบ เครื่องมือเปิดปิดโช้ค แหวนปรับแคมเบอร์ที่หูโช้ค
    เพราะพี่ที่อู่โดนค่าโอเวอร์ฮอลจาก เอโด๊ะ ชุดละ 8 หมื่นมาแล้ว
    (แถมโดนไปหลายชุดอีกต่างหาก เพราะรถแข่งคันนึงต้องมีโช้ค2ชุด
    เท่าที่ผมดูด้วยตาที่อู่มี Proflex ไม่ต่ำกว่า 10 ชุดคงโดนไปหลายตังค์)
    เค้าเลยลองเซ็ทเองซะเลย จากการทดลองกับรถลูกค้าท่านนึงผลปรากฎว่า
    เป็นที่น่าพอใจ รูดทางขนมครกสบาย รถไม่เสียอาการโดดคอสะพานก็
    นิ่งไม่มีเป๋ ขนาดรถแรลลีของทางอู่หลังจากให้เอโด๊ะเซ็ทโช้คให้ พี่ที่อู่
    บอกว่าขับบนถนนสบายเหมือนรถบ้าน แต่พอวิ่งเร็ว รูดคอสะพาน หลุม
    ดักควายรถก็นิ่งไม่เสียอาการ ได้ยินแต่เสียงโช้คดังตุ๊บๆๆ แต่รถวิ่งผ่าน
    ไปสบายๆซะงั้น ที่สำคัญทนด้วยเพราะขนาดใช้แข่งแรลลียังแตกยากเลย
    เคยมีชาวญี่ปุ่นมาแข่งรถที่ไทยใช้เทอิน รุ่นที่มีซับแท๊งค์โดดคอสะพาน
    เดียวกันตุ๊บเดียวโช้คแตก 4 ต้น เป๋ไปเลย ส่วนของพี่เค้านิ่งไปต่อได้เลย
    ดังนั้นถ้าเอามาใช้บนถนนหลวงซำบายมาก:D

แก้ไขล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2009
  9. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    Ohlins รุ่น PCV อีกเสียงครับ แต่แพงได้ใจ หนึบแน่น ใช้งานได้ดีทั้งถนนและสนาม
    รองลงมา TEIN MONO FLEX แกนโช๊คใหญ่ ใช้งานได้ดีทั้งถนนและสนาม ราคาไม่แพงมาก
    และก้อ CUSCO ZERO 2R ออกแนบหนึบ ใช้งานได้ดีทั้งถนนและสนาม ราคาไม่แพงมาก
    ทั้งสามตัวแล้วแต่ความชอบครับ

10. polototo

761
    5
    0
    สรรพคุณดี

แต่ราคาไม่เป็นมิตรครับ อิอิ

11. KONGKUB

2,256
    14
    38
    สำหรับผม ถ้ารถใช้งาน ผมเลือกZERO2-R
    ปรับนิ่ม สบายจริงๆ ซิ่งสนามก็พอไปได้
    ส่วนtein ผมไม่ชอบมันเอาซะเลย บนถนนแข็งไป ในสนามกลับนิ่มไป

12. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    สนับสนุน ZERO2R อีกเสียงครับ
    เบิกใหม่ ราว 85000ครับ
    แต่ปัญหาคือเวลาจะซ่อมต้องเปิดกระบอกโช้ค ด้วยวิธีการตัดแก๊ส ซึ่งถ้าทำไม่ดีก็ทะเลครับ

ฉะนั้น โอริน จึงเป็นอีกตัวเลือกที่น่าตัดสินใจ เพราะราคาค่าตัวแพงกว่าในหลักแสน แต่สามารถซ่อมได้ในอนาคตครับ

13. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ในงบประมาณที่จำกัดเทอินก็ไม่ได้น่าเกลียดครับ อย่างน้อยก็ดีกว่า โคนี่ คายาบ้า ที่ขายๆในบ้านเราเยอะครับ(ไม่รู้ของแท้ป่าวขายกันเกลื่อนวรจักร) ศูนย์ซ่อมก็มีซ่อมไม่แพง ถ้ารถไม่ได้วิ่ง แบบแรลลี่ตามคอสะพาน เนินสะดุด เซอร์กิตตามโค้งยูเทิร์น ทางด่วน จิมคาน่าตามลานจอดรถ ซอยลัดเลาะ ยังไงก็พังยากครับ สรุปสำหรับรถบ้านเน้นใช้งานปกติคุ้มค่าตัวมันล่ะครับ

14. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    Zero 2R ของใหม่ ไม่น่าเกิน 70,000 ครับโอ๋

15. polototo

761
    5
    0
    Zero 2R ปรับได้กี่ระดับครับ

16. KONGKUB

2,256
    14
    38
    5ระดับ
    อ่อนสุดนิ่มอย่างกับโช๊คเดิม
    แข็งสุดแข็งจัด ขนาดในคู่มือบอกว่า ต้องใช้กับยางsoft เท่านั้น

17. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    พี่โอ เบิกกับใครครับ
    ถูกกว่าเจ้า ที่ผมถามอีก ราคานี้น่าสนใจเลยครับ

18. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ใส่แล้ว Feeling เป็นอย่างไร แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
    น่าสนใจอีกตัว

19. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    อยากใส่ Aragosta standards model อ่ะครับ.... มีใครรู้ข้อมูลบ้าง

20. polototo

761
    5
    0
    Zero 2Rน่าสนมากๆๆ

21. kittio

750
    8
    0
    อย่างต๊อก น่าจะเหมาะกับ Moton ClubSport มากกว่านะ

พัทยา@MRC#012 ถูกใจสิ่งนี้
  22. toku

1,101
    4
    0
    lสวยงามมากมายน่าจะเป็นเจ้าของจริงๆเลยครับพี่โอ.............. แต่สงสัยว่ามันคงจะไม่ทำรุ่นเก่าๆอย่างของผมแล้วละมังครับ ค่าตัวมันก็ทะลุแดดมากมายเลย .......
    แต่ว่า เหมาะจริงๆครับ เห็นบอกว่า

The new Clubsport line is for the serious Club racer and high performance street racer.

http://www.stikiller.com/product.php?productid=16729

http://www.motonsuspension.com/index.php?item=products

23. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ไม่มีรุ่นเรา พี่ซื้อของEVO ใหม่ๆมา แปลงใส่ไม่ยากครับพี่
    เบื่อแล้วขายผม ผมซื้อต่อ
    อิอิอิอิอิ

24. toku

1,101
    4
    0
    ^
    ^
    ^
    มาหุ้นกันป่ะ....... ใส่กันคนละเดือน

25. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ใส่กันคนละข้างดิ่
    :p:p:p:p

26. KONGKUB

2,256
    14
    38

เป็นความคิดที่ดี:D

27. kittio

750
    8
    0
    ถ้าจะหุ้นกันซื้อจริงๆเอาตัว Moton Motorsport 4way adjustable dampers เน้อ ตกประมาณต้นละ 140,000 บาท เท่านั้น พะพะพะแพงโคตร..........

28. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ผมอยากเห็นคันขาว ทะเบียบ3900ใส่มากกว่าครับพี่

29. toku

1,101
    4
    0

หะ หะ หะ หะ....เห็นโด้ยยยยยยยย :D :D

30. kittio

750
    8
    0
    ลองมี Clubsport ใช้แล้วหลุดมาถูกๆ ดิ จะซื้อให้ดู :rockon:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤษภาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้