สงกะสัย โรลบาร์ สแตนเลส แข็งแรงหรือเปล่า ????

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย CaSaNoVa, 28 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    ไม่ใช่แบบใส่ท้ายกระบะนะครับ อยากได้แบบ 6 จุดในรถครับ
    อยากรู้ว่ามันแข็งแรงหรือปล่าวครับ
    และควรใช้ความหนาเท่าไหร่
    ที่ไหนทำได้เนียนๆบ้างครับ
    ใครมีรูป โรลบาร์เลส ขอดูหน่อยนะค้าบบบ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2009
  2. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    น่าจะแข็งแรงดีนะครับ รถ E30 super car ของพี่เก่งก็ใช้อยู่ ^^

3. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    รถเจ้าของกระทู้คุ้นๆนะ 5555

4. yokkung

yokkung New Member Member

271
    5
    0
    เคยเหนเหมือนกัน แต่ม่ะแน่ใจว่าอะไรแข็งก่ากัน คงจะพอๆกันละ

5. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    แข็งกว่า....เหนียวกว่า....

หนักกว่า....

ในขนาด ที่ความหนาเท่ากันครับ....

6. แข็ง หนัก และร้อนกว่า ขนาดก้อหนา 1.5 รอบวง2-2.5 นิ้ว ก้อโอ

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    น่าจะแข็งแรงกว่าเหล็กนะครับ

8. CaSaNoVa

334
    7
    0
    แหง่ะ หนักกว่าหรอ.... บอกหนักกว่านี่คิดหนักเลย

หนักว่านี่หนักแค่ไหนครับ มากมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

9. PK2011

PK2011 New Member Member

21
    0
    0
    รู้อย่างเดียวว่าไม่เป็นน้องหนิม อิ อิ

10. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    กำ

ผมเองก้อเข้าใจผิดมาตลอดว่าสแตนเลสเบากว่า

แต่เด่วนะ ผมเคยมีค้ำอยุ่ทรงเดียงกัน อันที่เปนเหล็กหนักกว่าเลสนะคับ

หรือว่าเหล็กมันตัน และเลสมันกลวงหว่า

ชักจะ งงจริงๆแล้วสิ

11. red shock

red shock New Member VIP

334
    6
    0
    รอเก็บเกี่ยวความรู้........

12. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
    เลสหนักกว่าเหล็กแน่นอน ที่ไซส์และความหนาเท่ากันครับ แต่ไม่มากเท่าไหร่ครับ

13. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ถ้าขนาดเท่ากัน สแตนเลสหนักกว่าเหล็กแน่นอน แต่ก็ไม่ได้หนักมากถึงขนาดทำให้รถวิ่งช้าลงกว่าเหล็กแน่นอน
    แต่สิ่งที่ได้มาคือความแข็งที่มากกว่าเหล็ก ดูแลรักษาง่าย ไม่เป็นสนิม

ดูตัวอย่างรูปรถแข่งคันนี้เมื่อต้นปีที่แล้ว ปัจจุบันเป็นรถแข่งสำรองสำหรับแข่งในรายการ Super Car Thailand
    ดูรูปเพิ่มเติม http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=459420

14. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    แล้วราคาสเตนเลสกับเหล็กในการทำโรลบาร์ อะไรแพงกว่ากันครับ

มีร้านไหนที่รับทำเป็นสเตนเลสบ้างครับ ชอบๆ ผมว่าสวยกว่าเหล็กอีกนะครับ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

15. ArtRacing

ArtRacing New Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

814
    40
    0
  16. CaSaNoVa

334
    7
    0
    แหล่มเลย ขอบคุณครับพี่เก่ง

17. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    สวยๆๆจัดครับ

18. ตอนแรกก้อเกือบเลสเหมือนกัน

19. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    โห่ยยย

รุ้งี้ตีเป็น สแตนเลสแต่แรกดีกว่า

หล่ออ่ะ 555+:D:D:D:D

ตอนนี้ได้แต่พ่นสีสแตนเลสเอา ... เง้อออ ไม่ค่อยจะเหมือนเลย:(

ส่วนตัวผมชอบโรบาร์สแตนเลสเหมือนกันคับ มันโหดๆดิบๆดี

คห.ส่วนตัวคับผม:):)

20. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ^
    ^
    ^
    ^
    ^

แหม๋ รถสวยจิงๆๆ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:16:26 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:16:06 ----------

^
    ^
    ^
    ^
    ^

แหม๋ รถสวยจิงๆๆ

21. ผมก็อยากรู้ราคาคับ จะทำใส่ tiger 4ประตูคับ

22. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    สวยคับ:D

23. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เลส มันแข็งกว่า แต่มันก็เปราะกว่าไม่ใช่หรอ
    ถึงตอนมันยุบตัว มันไม่แตกเลยหรอ ถ้าแตกมาเป็นท่อน มันไม่เสียบคนหรอครับ

24. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ถ้าว่าตามคุณสมบัติจริงๆ สแตนเลส มันแข็งกว่าแต่ให้ตัวได้น้อยกว่านี่คับ

25. ArtRacing

ArtRacing New Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

814
    40
    0
    มีคนทดสอบ ลังกาเกลียว ที่เอส 1 มาแล้ว ห้องโดยสารสภาพปรกติ
    มีคนทดสอบที่สนามบางแสน สุดทางตรง ห้องโดยสารสภาพปรกติ
    มีคนทดสอบ สนามบางแสน กำแพง สนามบางแสน ห้องโดยสารสภาพปรกติ
    มีคนทดสอบ อีกหลายๆโค้งในสนามพีระ กำแพง - กองยาง

ห้องโดยสารสภาพปรกติ หัวโช๊ค ซุ้มล้อ ก็ปรกติ ( มีรูป แต่ไม่อยากลง )

สรุปว่าแข็งแรง มั่นใจ มีคนทดสอบให้เรียบร้อย รถที่ทดสอบ ทำ Roll Cage
    จากที่เดียวกันหมด ราคา 3หมื่นอัพ

26. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0

ชัดเจนคับพี่เก่งงง
    อยากทำมั่ง แต่ไม่อยากเจาะตัวถังเลย :cry:

27. ringo

ringo New Member Member

31
    0
    0
    ขอถามนิดนึงครับ สงสัยโรล์บาร์ที่ไขว์ข้างนึงกับไขว้ X (กากบาท) มันแตกต่างกันยังไงหรอครับ หรือช่วยในด้านความแข็งแรงกับ balance ไม่รู้ผมพูดผิดรึเปล่า ช่วยอธิบายให้ทีครับ

28. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ผลจริงๆ แล้วจะเป็นแบบไหน คงต้องคำนวณกันชุดใหญ่

แต่จากที่ทำการจำลองดู เพื่อเป็นแนวทางแล้ว มันก็ได้ผลแบบนี้

โดย ค่าตัวแปรในการทดลอง เหมือนกันหมดทุกอย่าง

ทดลองโดย เหมือนการจำลองชนด้านข้าง เข้าที่โรลบาร์ตรงๆ

ผลโดยรวมแล้วไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่ จะมีเพี้ยนกันตรงที่วงสีแดงไว้

จะมีการเปลี่ยนรูป ต่างกันนิดหน่อย (ไม่ใช่ผลที่ถูกต้อง 100% แต่ดูเป็นแนวทางได้)

29. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    stainless มีหลายเบอร์ให้เลือกใช้ ยังไงก็ลองตรวจสอบด้วยนะครับ แต่ละเบอร์ส่วนประกอบก็ต่างกัน :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้