++ ถามเรื่องวาล์วน้ำซิ่งครับ ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GaB, 28 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    สงสัยว่าถ้าสมมติผมใส่วาล์วน้ำซิ่งเปิดที่อุณภูมิ 75 แต่พัดลมไฟฟ้ามันทำงานที่อุณภูมิสูงกว่านั้น (ตัวเลขสมมติเฉยๆนะครับ) แบบนี้การใส่วาล์วน้ำซิ่งจะมีประโยชน์ยังไงครับ? เพราะพัดลมก็ทำงานที่อุณภูมิที่สูงกว่า (ไม่ได้ทำงานเร็วขึ้น) แบบนี้ก็ไม่ได้ช่วยให้เย็นเร็วขึ้นสิครับ?

หรือผมเข้าใจอะไรตรงไหนผิดรึเปล่าครับ รบกวนใครอธิบายเพิ่มเติมให้ทีครับ สงสัยมากๆครับ

ขอบคุณครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    น่าจะต้องมีเทอร์โมซิ่งด้วยนะถึงจะทำงานร่วมกันอย่างมีประสิทธิภาพ

3. ก็ประมาณนั้นแหล่ะครับ น้ำหมุนวนเร็วขึ้น ถ้าไม่ได้ขับรถ ไม่มีลมมาปะทะหน้ารถ
    มันก็ไม่เห็นผล เพราะพัดลมไม่เป่า แต่ถ้ารถวิ่งอยู่ ก็ช่วยได้นิดหน่อย เพราะมีลม
    มาระบายความร้อนออกไปเร็วขึ้น

ส่วนตัวไม่เคยคิดจะใส่ แม้กระทั่งวาล์วน้ำเดิม ๆ อยู่แล้ว ถ้าอยากได้ของซิ่งก็ติดต่อ
    มาได้เลย มีอยู่ 1 ตัว ถอดออกมาไว้นานแล้ว เพราะไม่อยากเพิ่มจุดเสี่ยง ถ้ามันงอแง
    ขึ้นมาเมื่อไหร่ ความร้อนจะขึ้นเอา

อยากได้เท่าไหร่ว่ามาเลย หรือถ้าอยากเอาไปลองใช้ ก็ติดต่อมาได้ครับ เอาไปใส่เล่น ๆ
    ลองดูก่อนก็ได้ เก็บไว้ก็รกบ้าน

4. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    THERMOSTAT หรือ วาล์วน้ำซิ่ง หรือ เทอร์โมซิ่ง มันก็ตัวเดียวกันละครับ ปกติส่วนใหญ่ วาล์วน้ำจะเปิดที่ 83 ํc เมื่ออุณหภูมิถึงจุดของมันวาล์วน้ำจะทำงานให้น้ำในหม้อน้ำ เข้าไปหล่อเย็นเครื่องยนต์ ส่วนของซิ่งจะเปิดที่71 ํc บางยี่ห้อก็เปิดที่65 ํc แล้วแต่สำนักฯ
    ข้อดี ลดอาการตัวร้อนให้เครื่องยนต์เย็นขึ้น เหมาะกับรถที่ใช้รอบสูงๆบ่อย กันฮีท หรือถ้ารถติดแก๊ส มันช่วยให้เครื่องเย็นขึ้นมาอีกนิสนึง เครื่องไม่ฮีท แรงเครื่องยนต์ไม่ตก แต่ถ้ารถบ้านเดิมๆ ของเดิมก็ดีแล้วครับ
    ข้อเสียมันก็มี ถ้ารถเดิมๆ ใส่ไป มันก็ไม่ดี ก็เหมือน เราถอดวาล์วน้ำออก ความร้อนเครื่องไม่ถึงจุดเดือด เอ...จำไม่ได้ช่างเค้าบอกว่าไง ไว้จะไปถามช่างให้ แล้วจะมาบอกนะครับแก็ป

แก้ไขล่าสุด: 29 มิถุนายน 2009
  5. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    เอาแบบง่ายๆนะคับ
    ถ้าสวิท พัดลม ของติดรถทำงานที่ 92 องศา แต่ของซิ่ง ทำงาน ที่ 80 องศา ก็คือพัดลมจะทำงานเร็วกว่าเดิม
    ถ้าวาล์วน้ำ ของเดิมทำงานที่ 90 องศา แต่ของซิ่ง ทำงานที่ 68 องศา ก็จะปล่อยให้น้ำวนเร็วกว่าเดิม คับ
    ทางที่ดี ก็ความใช้ ทั้ง 2 อย่าง เย็นโคตรๆคับ
    อ้างอิงมาจาก MUGEN

6. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ต้องใช้คู่กันครับถึงจะดีทั้ง Thermostat และ Thermoswitch เลย
    ของผมก็โดนของ J'S เป็นชุดเหมือนกันทั้งฝาหม้อน้ำด้วย

แต่ถ้าเปลี่ยนแค่ Thermostat ก็พอช่วยได้เพราะรถวิ่งยังไงก็มีลมมาปะทะอยู่แล้วแต่ถ้าให้สมบูรณ์ก็จัดเป็นชุด

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ผมว่าไม่จำเป้นนะ เปิดเร็วไปก็เท่านั้น

8. GaB

1,643
    70
    0
    สรุปแล้วถ้าให้ดีควรจะใส่พร้อมกันทั้งคู่เลยใช่มั้ยครับ?

แล้วถ้าสมมติผมใส่วาล์วน้ำซิ่งอย่างเดียว แต่ใช้ตัว Fan controller ที่มีตัวคอนโทรลในห้องโดยสาร (อย่างของ Billion) แทนเทอร์โมสวิทช์จะได้มั้ยครับ?

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:47:08 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:46:51 ----------

สรุปแล้วถ้าให้ดีควรจะใส่พร้อมกันทั้งคู่เลยใช่มั้ยครับ?

แล้วถ้าสมมติผมใส่วาล์วน้ำซิ่งอย่างเดียว แต่ใช้ตัว Fan controller ที่มีตัวคอนโทรลในห้องโดยสาร (อย่างของ Billion) แทนเทอร์โมสวิทช์จะได้มั้ยครับ?

9. Apple

575
    8
    0
    ได้เหมือนกันราคาค่าตัวไม่ต่างกันแต่การทำงานต่างกัน อันนี้แล้วแต่คนซื้อเลย

10. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    พัดลมทำงานเร็วขึ้น ก็พังเร็วขึ้นนะคับ

ยิ่งพวกต่อตรงแบบผมเนี่ย ต้องคอยเช็คบ่อยๆ เดี๋ยวจับไข้มาล่ะเดือดร้อนเลย

11. GaB

1,643
    70
    0
    แล้วเรื่องราคา มันประมาณเท่าไหร่บ้างครับ ทั้ง 1.Thermostat 2.Thermoswitch และ 3.Fan controller

ข้อ 1 กับ 2 ต้องตรงรุ่นเครื่องเท่านั้นถึงจะใช้ได้ด้วยใช่มั้ยครับ?

รบกวนถามต่อนิดนึงนะครับ

12. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ได้ความรู้อีกแล้ว

13. Apple

575
    8
    0
    เป็นราคาที่ผมสั่งมาใส่แจ็สนะครับของ J'S
    1.Thermostat ประมาณ 2,6xx
    2.Thermoswitch ประมาณ 1,7xx
    3.Fan controller ของมือ 2 ก็พันนิดๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้