อยู่บางบัวทอง ถ่ายน้ำเครื่องที่ไหนดีอะคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย petchyy, 1 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. petchyy

petchyy New Member Member

265
    2
    0
    ผมจะเปลี่ยนทีต้องไป 0 เลียบทางด่วนนเลยอ่า

อยากหาอู่แถวบางบัวทอง หรือจังหวัด นน ที่ไว้ใจได้คับ :D:D:D:D

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    น้ำมันเครื่องเปลี่ยนที่ไหนก็ได้ เป็นงานที่ไม่มีอะไร ไม่ต้องใช้ฝีมือเลยครับ

3. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    ผมเปลี่ยนเองเลยงับ5555555

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อู่ไหนก็ได้ครับ
    ขอให้ช่างขันอัดกรองน้ำมันเครื่องให้แน่นเท่านั้นพอครับ
    ถ้าเปลี่ยนกรอง นมค. ใหม่ ก็ให้ช่างเอานมค.เครื่องชโลมลงไปในกรองใหม่ก่อนด้วยครับ

5. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ตามที่บ้างบน ว่ากันเลยและคับ

ศูนย์ใน ปั้มเชลล์ ก็ได้คับ

เวลา เขาทำ เราก็ไปเดินๆ คอยดู อะไรดูไม่ค่อยชัว ก็บอกๆถามๆเลยคับบ

ผมจะเป็ฯแบบนั้นประจำ

6. petchyy

petchyy New Member Member

265
    2
    0
    ขอบคุณพี่ๆนะคับ

และถ้าเป็นพวก น้ำมันเกีย เฟืองท้ายละ มีอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    นมก. นม.เฟืองท้าย
    ควรจะเป็นอู่ที่ทำอีโว โดยตรง
    เพราะจะรู้ว่าห้องเกียร์แต่ละห้องใช้น้ำมันจำนวนเท่าไร และ เกรดน้ำมันอะไร ครับ
    รวมถึงวิธีเติมด้วย

พวกช่างอู่ทั่วไป มักเติม นมก.ที่ห้องเกียร์ฝาก และ เฟืองท้ายไม่เป็น
    บ้างครั้งก็เติมขาด หรือ เติมไม่ครบทุกห้อง ทำให้เกิดความเสียหายขึ้นได้

แต่มีข้อยกเว้น ถ้าน้องเพชร สามารถจำได้ว่า ห้องเกียร์แต่ละส่วนของเรา ใช้นมก.ชนิดอะไรและจำนวนเท่าไร
    และวิธีการเติมเติมอย่างไร ดูว่าเต็มดูอย่างไรได้ ก็สามารถบอกช่างทั่วไปตามอู่ไหนก็ได้ให้เติมให้ได้ครับ
    แค่เผื่อจำนวน นมก. ไปเพื่อหน่อยกันช่างเติมจนล้น แล้ว นมก. ไม่พอเติม เท่านั้นเองครับ
    ลองไปเติมอู่ทำอีโว แล้วจำข้อมูลพวกนี้ไว้ จากนั้นจะเติมอู่ไหนก็ได้ครับ

8. iq-pi

iq-pi New Member Member

20
    1
    0
    น้ำมันเครื่องควรใช้เบอร์อะไรจึงจะเหมาะครับ

9. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ขึ้นอยู่กับ ชนิดเครื่องยนต์ สภาพเครื่อง กำลังเครื่อง และ การใช้งานครับ
    ต้องเลือก นมค. ให้เหมาะกับเครื่องครับ

10. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    เมื่อก่อนผมให้ร้านเปลี่ยนให้ เดี๋ยวนี้ทำเองครับประหยัดงบประมาณ เพราะช่างบางที่ก้อไม่รู้จริง ไม่ยากแต่ต้องมีอุปกรณ์ครบหน่อย
    โดยเฉพาะ ตัวขันกรองน้ำมัน ห้ามใช้มือขันเด็ดขาดเพราะมันจะถอยได้ ทำให้น้ำมันซึม
    และทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องจะต้องเปลี่ยนแหวนรองก้นน๊อตทุกตัว กันซึมในภายภาคหน้า

แต่ไหนๆก้อเคยไปศูนย์กวงไถ่อยู่แล้ว ก้อให้ศูนย์เปลี่ยนก้อดีครับจะได้อุ่นใจหน่อย

11. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    เปลี่ยนที่ ปตท ขาออกก่อนถึง รัตนาตัดราชพฤก ครับบริการดี
    เอา นมค ไปไห้เค้าเปลี่ยนไห้

12. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมใช้มือขันกรองตลอดเลย แต่ต้องขันแบบออกแรงหน่อย และใช้ร่วมกับกระดาษทราย

13. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ขันแน่นเกินไประวังตอนถอดจะเอาไม่ออกหรือบางทีจะทำให้ลูกยางโอริงที่กรองปลิ้นทำให้รั่วได้ เอาตึงพอประมาณดีกว่าโดยปกติเวลาขันให้ดูหน้าสัมผัสที่ฐานกรองของเครื่องสัมผัสกับฐานของกรองน้ำมันเครื่องเมื่อมันเริ่มสัมผัสกันให้หมุนต่อไปอีกประมาณ 3/4 หรือ 1รอบพอดีจะได้ความแน่นที่เหมาะสมไม่แน่นไม่หลวมเกินไปและที่สำคัญไม่หลุดออกมาแน่นอน จริงๆใช้มือเปล่าก็พอ เวลาขันออกก็เช็ดมือและกรองให้สะอาดอย่าให้มีคราบมันจะได้ไม่ลื่น ผมก็ถ่ายเองตลอดเหมือนกัน:):):)

14. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    พี่อ๊อด ไม่มีน้องๆ มาช่วยถ่าย แบบหมอ ก้อง หรอคับ :eek::eek:

15. KONGKUB

2,256
    14
    38
    โดนอีกแล้วไงตรู

อาจารย์อ๊อดเค้ามีเยอะกว่าผมอีก มีทุกวัน ไม่พอใจเลิก

16. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    หล่อ เลือก ได้....... อิอิ

17. -DeW-(RR)

1,492
    21
    38
    เคยเห็นแล้ว ของ จาร อ๊อด แต่ไม่รู้เปลี่ยนยัง เหน บอกเลิกๆ

18. KONGKUB

2,256
    14
    38
    stock จารย์อ๊อดเค้าเยอะจริงๆ

19. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    หมอคนนี้ถ่ายเป็นประจำแถวๆรัชดาครับ...... เครื่องไม่พังไม่เลิกถ่ายครับ

20. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ไม่ได้ถ่ายนานแล้วคร๊าบ ไม่มีเงินนนน
    หรือพี่ต๊อกสนใจจะเลี้ยงผมคร๊าบบบบบ

21. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    วันก่อนโน้นนน......ที่แดนเนรมิต......เห็นนั่งเงียบกริบบ.........ทั้งคู่...........55

22. KONGKUB

2,256
    14
    38
    :D:D
    กระทู้เริ่มเบี่ยงเบน

23. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    กระทู้เบี่ยงเบนจริงๆ ว่าแต่หมอก้องต้องโดนเผาเยอะๆหน่อยเพราะเจ้าชู้ใช้ของเปลืองมีเท่าไหร่ก็ไม่พอ:D:D:D

24. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ผมเจ้าชู้ตรงไหนครับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้