### ผมพิสูจน์มาแล้ว เกียร์ออโต้ สามารถเข็นติดที่ความเร็ว 40 กม./ชม. ครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 1 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมพิสูจน์มาแล้ว เกียร์ออโต้ สามารถเข็นติดที่ความเร็ว 40 กม./ชม. ครับ
    ผมใช้ เกียร์ออโต้ D16Y8 Vtec

ผมทดลองโดยการขับทางตรงถนนโล่งๆที่ความเร็ว 60 กม./ชม. เกียร์อยู่ที่ D4 แล้วดับเครื่อง
    ไว้ตำแหน่ง I นับ 1 2 3 บิดไปตำแหน่งพร้อมสตาร์ท II แต่ไม่ได้สตาร์ทนะครับ มันติด
    ทดลองที่ความเร็ว 45 มันก็ติด ( เผื่อไว้ความเร็วมันจะช้าลง )
    ทดลองที่ความเร็ว 35 ไม่ติดครับ
    แสดงว่า ที่ความเร็วประมาณ 40 กม./ชม. มันติด

ผมพิสูจน์แบบนี้ ก็เชิงถามไปด้วยเลย ว่าทำแบบนี้มันถูกต้องหรือเปล่า ( มาคุยกันนะครับ )

2. somyuen

somyuen New Member Member

55
    11
    0
    ไม่กัวเกียร์..พัง..เหรอครับ ออโต้ ไม่ใช่แมนนวล..

3. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ไม่เคยลองครับ ..แต่ถ้าเริ่มจาก 0 ถึง 40 ดันไป
    จะไหวเหรอ ต้องระวังด้วยนะครับ (ท้าย)

4. ถ้าขับ ๆ แล้วบิดกุญแจ แล้วเปิดใหม่ ยังไงมันก็ติดครับ เพราะลูกสูบมันยังวิ่งอยู่
    แต่มันจะมีประโยชน์อะไรล่ะ ถ้าเข็นสตาร์ทไม่ได้

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้ามาอ่านบทความ ดีๆครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2009
  6. Posch : Black EK

Posch : Black EK New Member Member

17
    1
    0
    เข้ามาหาความรู้ครับ แต่.......
    ถ้าติดที่ความเร็ว 40 Km/H จริง ใช้คนเข็นมันจะไหวเหรอครับ คงต้องใช้หลายคนน่ะครับ หรือ.....
    ใช้รถอีกคันลาก ก็เป็นอีกทางเลือกนึง แล้วที่เกียร์ออโต้ สตาร์ทไม่ติดเนี้ยเพราะไฟแบตไม่พอใช่ป่ะครับ
    รอท่านผู้รู้มาให้ความกระจ่างอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

7. Love_ek

Love_ek New Member Member

27
    0
    0
  8. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - นั้นสิครับ มันคนละอย่างกันเลยครับ เพราะที่มันติดรถยังวิ่งอยู่ลูกศูบยังทำงานอย่างพี่เต้บอก มันเลยติด
    - แต่ถ้าเป็นกรณีรถจอดนิ่งจะทำอย่างไรครับให้ความเร็วถึง 40 ก็ต้องใช้พื้นที่กว้างยาว ไม่อย่างคงมีแรงส่งไม่พอแน้ครับ หาวิธีอื่นดีกว่านะครับ กลัวเกียร์พังแทน ลูกนึงหลายตังนะครับ...อิอิ

9. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    ขอบคุณครับ

beer_beer ถูกใจสิ่งนี้
  10. castell

castell New Member Member

9
    0
    0
    ต้องเข็นลงเนินยาวๆน่ะครับ อาจได้อยู่ :)

11. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    นึกว่าเข็นกันจริงๆ
    จะถามว่าเหนื่อยมั้ย

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมอยากจะลอง เพื่อตอบคำถามว่า เกียร์ออโต้สามารถเข็นติดหรือเปล่า ( เผื่ออาจจำเป็นต้องใช้ )
    อ้าวหลักการมันไม่เหมือนกันเหรอครับ ( ผมไม่รู้ )
    ผมขอถามนะครับ ใครเคยลองบ้างหรือยังว่าเกียร์ออโต้สามารถเข็นติดหรือเปล่า ติดที่ความเร็วเท่าไหร่

13. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ผมว่าเรียกคันอื่นพ่วงแบตง่ายกว่านะครับ
    แต่ก็อย่าเสียเลยเป็นดีที่สุด

14. ลองจอดรถใส่เกียร์ D แล้วเข็นดูสิ จะเข็นติด หรือไม่ติดอยู่ที่ว่าเข็นแล้ว
    ลูกสูบมันเคลื่อนที่หรือป่าว ถ้าเข็นแล้วลื่น ๆ ก็แปลว่าลูกสูบมันไม่เคลื่อนที่
    ใช่ไหมล่ะครับ ลองเข็นดู ว่ามันลื่น หรือไม่ลื่น

15. somyuen

somyuen New Member Member

55
    11
    0
    ตามที่เคยอ่านมาจากบอรด์Ekนี้แหละ เราควรจะรู้จักการใช้เกียร์ออโต้ให้ถูกวิธี การดูแลรักษาอย่างถูกต้อง และการแก้ปัญหาที่ตรงจุดเวลารถมีปัญหา ในนี้ไม่มีใครว่าใครเพราะความไม่รู้ แต่ทุกอย่างที่เราต้องเรียนรู้อยู่ในบอร์ดนี้แหล่ะ อยากให้รถอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ เพื่อให้เราใช้งานรถของเราได้นานๆ ส่วนใหญ่ทุกท่านในบอร์ดมีความน้ำใจช่วยเหลือเวลามีปัญหา ยกตัวอย่าง รถเสียกลางทางไม่รุจะโทรหาใคร ก้อมีแต่เพื่อนๆเราในบอร์ดนี่แหล่ะ เช่น พี่ต้อม พี่โจ พี่ต้น โอ็ต และอีกหลายท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามและไม่ได้รบกวนเพราะไม่มีเบอร์โทรสับ รบกวนมาหลายทีล่ะ ผมขอถือโอกาสขอบคุณและขอบคุณมากๆครับไม่ได้พวกพี่ผมคงแย่...และขอขอบคุณรถEKของผมเองที่ทำให้ผมมีเพื่อนดีๆ แบบนี้

16. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18

พี่เต้แล้วจะเข็นกี่คนเนี่ยถึงจะวิ่งได้40km/h แต่ผมว่าคงยากว่ะพี่:)

17. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เข้าหาความรู้ด้วยคนครับ
    เมื่อวานแบตหมดเหมือนกัน จะหาใครช่วยก็ยากเพราะมันก็ดึกแล้ว
    ใครๆก็กลับบ้านกันหมด โชดดีที่มีพี่คนนึงเขายังรอแฟนเขาอยู่มาพ่วงแบตให้
    เลยรอดไป ....
    ดีนะที่หันหน้ารถออก เลยพ่วงแบตได้ง่ายๆ
    เฮ้ออ...งานเข้าอีกแระ(เสียตังค์น่ะดิ)

18. ไหน ๆ ก็ไหน ๆ จะอธิบายให้ฟังแบบละเอียด ๆ ก็แล้วกันนะครับ

ตามที่คุณ ZAMZAM ได้ทดสอบมานั้น มันไม่เหมือนกับการเข็นกระตุก
    เพื่อให้รถสตาร์ทติดนะครับ เพราะการทดสอบนั้น รถยังวิ่งอยู่ และสตาร์ท
    ติดมาแล้ว การที่รถวิ่งอยู่ด้วยความเร็ว หรือมีรอบเครื่องอยู่นั้น ลูกสูบมัน
    วิ่งขึ้น ๆ ลง ๆ อยู่ตลอดเวลา พอเราปิดสวิตกุญแจขณะวิ่ง ก็แค่เป็นการ
    ตัดระบบไฟออกจากหัวฉีด และไฟจุดระเบิด แต่ด้วยแรงเฉื่อยที่ยังมีอยู่ใน
    ระดับนึง ลูกสูบจึงยังคงรักษาสภาพการเคลื่อนที่ขึ้น ๆ ลง ๆ อยู่ เมื่อบิด
    กุญแจกลับมาที่ตำแหน่ง On รถจึงสตาร์ทติดครับ

แต่ถ้าเป็นการเข็นกระตุกสำหรับเกียร์ออโต้นั้น ไม่สามารถทำได้ในทุกกรณี
    ไม่ว่าจะเข็นรถด้วยความเร็วเท่าไหร่ก็ตาม เพราะถ้าลองเข้าเกียร์ D หรือ
    1 - 2 ไม่ว่าจะเป็นเกียร์ R ก็ตามรถก็ยังสามารถเข็นได้แบบง่าย ๆ เนื่อง
    จากระบบ Torque Converter จะยังไม่ทำงาน เพราะไม่มีการหมุนจาก
    เครื่องยนต์ครับ การเข้าเกียร์แล้วเข็น จึงเป็นการหมุนจากแค่เพลา และล้อ
    เท่านั้น ลูกสูบ และข้อเหวี่ยงไม่มีการเคลื่อนที่ตามไปด้วย

เมื่อลูกสูบไม่มีการเคลื่อนที่ ระบบ Cycles ของเครื่องยนต์ย่อมไม่สามารถ
    เกิดได้ครับ เข็นไปก็เหนื่อยป่าวครับ ถ้ามีเวลาลองเข็นกันดูก็แล้วกันนะจ๊ะ

19. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    เข็นเกียร์ธรรมดายังแทบแย่ ...เพื่อนแม่งไม่ยอมหมุนกุญแจ ลมแดกเลยตู

20. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

ขอบคุณมากๆเลยครับ แจ่มแจ้งเลย
    แต่ผมติดใจอยู่นิดเดียวครับ ตอนที่ใช้ความเร็ว 45 มันติด แต่ที่ความเร็ว 35 มันไม่ติด
    จริงๆแล้วผมอยากจะทดลองแบบปล่อยไหลจากที่สูง ผมจะได้หายสงสัยไปเลยว่า เกียร์ออโต้มันสามารถเข็นติดหรือเปล่า
    กลัวอันตรายอยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่แน่นะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

21. OneNess_02

OneNess_02 New Member Member

66
    13
    0
    อย่างฮาเลยครับพี่ ทำไปได้

22. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าเครื่องไม่ติด เบรคมันไม่มีลมมาช่วย ระวังจะเบรคไม่อยู่น่ะคร๊าบ

23. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    เข้ามาเก็บข้อมูลลล คัฟ...

24. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    คอสะพานช่วยคุณเบรคได้

25. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ขอบคุณครับ ชัดเจน
    ถ้าความเร็วสูงๆเครื่องไม่ติดกลัวยืมท้ายรถคนอื่นเบรคครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้