ช่วยด้วยครับ???รถสตาร์ทแล้วมีเสียงดังแก็กๆแต่ไดสตาร์ทไม่ทำงาน

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย krit0081, 30 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. krit0081

krit0081 New Member Member

8
    0
    0
    พอบิดสวิทย์กุญแจแล้วมีแต่เสียงดังแก็กๆ แต่ไดสตาร์ทไม่ทำงาน ไดสตาร์ทให้ช่างเช็คแล้วปกติดีอยู่ แบตเพิ่งเปลี่ยนไฟก็ปกติเห็นช่างบอกว่าเป็นที่สวิทย์กุญแจหรือป่าว หรือน่าจะมีสาเหตุมาจากอย่างอื่นอีก แล้วแก้ไขยังไง ทำเองได้รึป่าว ช่วยทีครับ ทุกวันนี้ บิดปล่อยดังแก็กๆตั้งหลายทีกว่าจะติดได้ ......ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับ

2. zxcvbn

zxcvbn New Member Member

102
    1
    0
    ลองเคาะไดดูครับ ถ้าเคาะแล้ไปสตาร์ทติดน่าจะเป็นที่ได

3. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    น่าจะเป็นที่ไดสตาร์ทล่ะครับ ให้ช่างเช็คดูดี ๆ ผมเพิ่งเจออาการนี้เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว

อาการเบื้องต้นจะติดบ้าง ไม่ติดบ้าง ใช้ไปสักพักมันจะสตาร์ทไม่ติดเลย ต้องเข็นกระตุก โดยรวมจะมีอาการประมาณอาทิตย์นึง

หรือถ้าติดลองถอดขั้ว + ของแบตเตอรี่ออก ถ้าไม่ดับ แสดงว่าไดร์ชาร์ทยังดีอยู่แต่จะมีปัญหาที่เวลาสตาร์ท แปรงถ่านมันอาจจะหมด
    หรือเป็นที่สะพานไฟ ขั้วโซลินอย แต่โดยรวมมันอยู่ในมอเตอร์สตาร์ทนั่นแหล่ะ

ไม่น่าจะเป็นที่สวิตช์นะ เพราะเราบิดกุญแจมันมีเสียงดังแก๊ก ๆ ที่มอเตอร์อยุ่แสดงว่าสวิตช์ปกติ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้