ขับรถทางไกล ต้องเช็คดูอะไรบ้าง

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Manee B., 30 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    ขับรถทางไกล ต้องเช็คดูอะไรบ้าง คือว่า วันที่ 2 นี้จะต้องขับรถไปใต้ ในการขับรถในเส้นทางที่มันไกลๆ สิ่งที่จำเป็นที่ต้องตรวจเช็คนั้นมีอะไรบ้างครับ ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ตรวจความเรียบร้อยทุกอย่างครับ

ของเหลว น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเบรค น้ำหม้อน้ำ น้ำกลั่น ไม่ขาด ไม่หาย

ช่วงล่าง ยางหมดไหม ลมยางอ่อนเปล่า วิ่งเร็วสั่นไหม รถสั่นนะ ไม่ใช่คน

ไฟฟ้า หลอดไฟ หน้า หลัง เลี้ยว ถอย ติดครบไหม

สุดท้ายก็ คนขับ พักผ่อนให้เพียงพอนะ ไม่ใช่พอเพียง

ก็แค่นี้แหล่ะ มั้ง อิอิ :D

3. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    เช็คเงินในกระเป๋า แล้วก้อแบตโทรศัพท์ด้วยครับ

4. Manee B.

271
    0
    0
    ขอบคุณครับ จะต้องดำเนินการให้เรียบร้อยภายในสองวัน เอ้อ

5. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    รถเราถ้าใช้ประจำ..จะพอทราบอาการของรถอยู่ว่าไหวไหม..อีกเรื่องที่ไม่ค่อยดูกันว่างลองเอา Volt Meter เช็คกำลังไฟจากไดซะหน่อยก็ดี..ไดเสียกลางทาง..ได้โซ๊ยข้าวลิงล่ะครับท่าน..:D:D:D..ไม่มี..Volt Meter..หรือมีแต่ไม่รู้ว่าที่ดีควรอยู่ที่เท่าไร..(ค่าที่เหมาะสม 13 - 14 โวทท์..ในสภาพไม่มีโหลด..11.5-13 ในสภาพฟลูโหลด..ถ้าฟลูโหลดแล้วต่ำกว่า 12 แต่ไม่ต่ำกว่า 11.5 ก็เอาน่ะพอไปได้อยู่ - ฟลูโหลด = ใส่เกียร์ เหยียบเบรค เปิดแอร์ เปิดวิทยุ..)..กรณีไม่มี Volt Meter ติดเครื่องแล้วถอดสายขั้วลบออกจากแบตฯ..แล้วลองใส่โหลดดู..ดูว่าวูบป่ะ..ส่วนใหญ่จะวูบหน่อยนึง..แต่วิทยุไม่ควรเฟสลง..แต่ถ้าเครื่องเสียงเต็มล่ะก็น่าจะรู้ข้อจำกัดพวกนี้อยู่:D:D:D

6. mommamz

964
    4
    0
    ถ้าสตาร์ทเครื่องแล้วไฟอยู่ที่ 12 Volt ก็น่ากลัวแล้วครับ ส่วนใหญ่ถ้าไดชาร์จเจ๊งไฟแบตจะโชว์ครับ

7. Manee B.

271
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ วันนี้จะเช็คดู เพราะพรุ่งนี้เช้า จะไปนครศรีฯ อีกแล้วครับ ครั้งนี้ตั้งใจว่าจะไปกินขนมจีนที่พานยม ครั้งก่อนเห็นพี่บอกว่ารู้จักเจ้าของร้าน

8. Manee B.

271
    0
    0
    ขอบคุณครับ

9. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    แล้วตกลงของพี่ตามวันนั้นรถเปนไร ไดเจ๊งป่าว

10. mommamz

964
    4
    0
    เจ๊งเปล่าไม่รู้เหมือนกัน แต่ว่าเปลี่ยนไดแล้วก็หาย อิอิ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้