ใครเล่น simcity4 มั่งคับ

การสนทนาใน 'Game & Hobby' เริ่มโดย Jesus_RG, 20 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jesus_RG

Jesus_RG New Member Member

515
    36
    0
    ตอนอยู่บอร์ดเก่าเคยถามสูตรตังแล้ว จำชื่อท่านที่มาตอบไม่ได้ ตอนนี้ผมเล่น(คอมของเพื่อน อิๆๆ) มีประชากร22000 อ่ะคับถนนหลวงชักจะติดตรงสี่แยก ไม่ทราบว่าการจะสร้างทางด่วนอ่ะต้องทำการรื้อถอนบ้านพักป่าวคับ แล้วทำไมมันสร้างยากจัง อีกเรื่องคือเรื่องรถเมล์อ่ะคับ มันบอกว่าผมใช้อีหลักอีเหลื่อ งงคับ กดไปเพิ่ม ก็ไม่มีคนขึ้น ช่วยทีค้าบบบบ:eek:

feelgood ถูกใจสิ่งนี้
  2. Pete Villian

Pete Villian New Member Member

71
    3
    0
    สร้างทางด่วนจะต้องทำลายที่พักก่อนน่ะครับ ผมแนะนำให้สร้างรถไฟใต้ดินดีกว่า ส่วนเรื่องป้ายรถเมล์ ถ้าเล่นภาค Rush Hour อยู่ ก็ลองกดโหมดสำรวจเส้นทางน่ะครับว่าส่วนมากชาว sims เดินทางไปที่ไหน แล้วจากนั้นค่อยสร้างป้ายรถเมล์ตรงบริเวณนั้นกับที่พักอาศัย

3. Pete Villian

Pete Villian New Member Member

71
    3
    0
    เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ เรื่องทางด่วนน่ะครับ ถ้าเมืองไม่ใหญ่จริงก็อย่าสร้างเลยครับ ไม่คุ้มเลย เคยลองส้รางอยู่ คนใช้น้อยมาก ต้องดูที่พื้นที่ + จำนวนประชากร 150000 up ด้วยครับ

Jesus_RG ถูกใจสิ่งนี้
  4. nOxIeS

nOxIeS Active Member Moderator Privilege

650
    31
    28
    เคยเล่นเมื่อนานมากๆแล้ว แต่แฟนผมชอบเล่นครับ เด่วจะลองให้แฟนผมหามาเล่นดู :D

5. Jesus_RG

515
    36
    0
    แล้วเรื่องภาษีอ่ะคับ เราควรตั้งซักเท่าไรดีคับ ขอบคุณมากครับ

6. Pete Villian

71
    3
    0
    เรื่องภาษี ของผมจะตั้งสำหรับ มั่งคั่งน้อย 9.0, ปานกลาง 9.5, รวย 10 แต่มันก็ขึ้นอยู่กับความต้องการพื้นที่จัดสรรของแต่ละชนิดด้วย ถ้ามันต้องการมากก็ตั้งมากได้ แต่ถ้าความต้องการติดลบหล่ะก็ ไม่ควรจะตั้งสูงเกินไปครับ

7. Jesus_RG

515
    36
    0
    แล้วควรตั้งอันไหนครับ อันแรก หรือทั้งหมดเลยครับ ตัว s ss sss น่ะถ้าจำไม่ผิด ผมเคยตั้งจาก7 เป็น9 ความต้องการอันแรกดิ่งเลยครับ วูบๆๆ แต่คงต้องไปลองก่อนอ่ะคับ มันจะดิ่งช่างมัน อิๆๆ เพราะเคยเห็นเพื่อนตั้งภาษีสูงแต่คนก็เข้าเมืองเยอะเรื่อยๆๆเลยครับ เอ่ออีกเรื่องนึงครับ มันบอกว่า มลพิษรึอากาศเสียนี่แหละ จะทำให้ผลผลิตทางการเกษตรตกต่ำลง แต่ผมดุที่กราฟมันก็ยังไม่เข้าเขตเกษตรกรรม ดูวิธีแก้ก็ไม่มี สงสัยมันบอกเฉยใช่ไหมครับ ( แต่ถ้าไม่ใช้สุตรตังเพิ่มทีละ1000เนี่ยผมว่าไอ้ตัวปัญหาคือ ตำรวจกะดับเพลิงแล้วก็ถนน นี่แหละ กวนจิงๆๆๆ)อิๆๆว่าแต่มีสูตรอื่นอีกป่าวคับ ขอบคุณคับ

8. ElectroRCDC

ElectroRCDC New Member Member

46
    3
    0
    เป็นเกมที่ดีมากเกมนึงทีเดียวครับ ถ้าเราไม่ใช้สูตรแล้วเล่น เราจะได้อะไรๆจากเกมนี้เยอะเลย เรื่องการกำหนดภาษีไม่ตายตัวนะครับ อย่างถ้าเราสร้างเมืองต่อไว้อีกเมืองข้างๆเมืองหลวงของเรา แล้วเพิ่มภาษีเมืองข้างๆให้แพงกว่าเมืองหลวงของเรา คนก็จะเข้าเมืองหลวงมาเยอะมาก
    และเคยสังเกตอัตราความต้องการ R C I ไหมครับ หลักง่ายๆเลย คนต้องการบ้านอย่างแรกมีบ้านแล้วก็ต้องต้องการที่ทำงาน ( I ย่านอุตสาหกรรม ) เมื่ออุตสาหกรรมผลิดสินค้ามาก็จำเป็นต้องมีที่จำหน่ายออก นั่นคือร้านค้า ( C ย่านธุรกิจ ) หากย่านธุรกิจมีมากหรือน้อยเกินไปก็มีผลกระทบต่อความต้องการของย่านอุตสาหกรรม นี่ก็เป็นจุดนึงที่เราสามารถควบคุมภาษีได้มากขึ้นคือ ถ้าความต้องการด้านไหนมากแต่เราไม่ต้องเพิ่มความต้องการด้านนั้น ก็ให้เราขึ้นภาษีด้านนั้นแทน บางครั้งเราอาจจะขึ้นภาษีได้สูงถึง 11.5 โดยที่ไม่มีผลกระทบต่อความต้องการอะไรก็มีครับ

เล่นเกมนี้แทบทุกวันครับ อยากรู้ตรงไหนอีกยินดีมาช่วยตอบครับ

9. Jesus_RG

515
    36
    0
    อะโหสุดยอดดดคับ แล้วเวลาเราจะจัดสรรพื้นที่นี่ต้องคละกันไหมครับ แบบ หนาแน่นกับบ้านเดียวงี้อ่ะคับ ปานกลาง สูงต่ำ อะไรปามานนี้อ่ะคับ ตัวผมคิดว่าใช้สูตรดีก่าคับแหะๆๆ เล่นไม่ค่อยเก่งน่ะ ส่วนพวกหอโตเกียวอะไรพวกนี้มีส่วนทำให้คนเขาอยากมาลงทุนไหมครับ พวกของแพงๆๆอ่ะ

10. ElectroRCDC

46
    3
    0
    Low Medium High ทุกแบบตรงตัวเลยครับ แต่ละอย่างจะรองรับประชากรได้มากตามแบบ มันจะขึ้นกับความต้องการตามกราฟใหญ่ความต้องการ RCI (ไม่ใช่กราฟเล็กที่อยู่กลางล่างจอนะ) อย่างถ้าเราปูพื้นที่บ้านแบบ high ไปแต่บ้านก็ยังไม่เกิดขึ้นมา แม้กราฟเล็กบอกว่าความต้องการยังมากอยู่ ให้ลองไปเช็คในกราฟใหญ่ดูว่าประชากรต้องการแบบไหน บางทีอาจจะต้องการแบบ LOW ก็ได้เพราะค่าครองชีพต่อหัวประชากรอยู่ในระดับที่ต่ำอยู่
    หากต้องการให้ระดับค่าครองชีพของประชากรเพิ่มขึ้น ก็ต้องให้สวัสดิการที่ดีต่อประชากรมากขึ้นครับ เช่น โรงเรียน คลีนิค สถานีดับเพลิง แต่อย่าลืมว่าทันทีที่สร้างของพวกนี้ ภาระค่าใช้จ่ายจะตามมาทันที เว้นแต่เรามีเงินในกองคลังเยอะก็ลงทุนแบบขาดทุนในช่วงแรกหน่อยก็ดีครับ
    ส่วน landmark หรือสิ่งก่อสร้างพิเศษจนกระทั่งวันนี้ผมก็ยังไม่เห็นผลที่มันให้มาเลยครับ แบบงบประมาณจำกัดอะ สร้างปั้บนี่จนเลย สูตรก็ไม่อยากใช้อะกลัวหมดอัตรสของตัวเกมไป

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ธันวาคม 2005
  11. Jesus_RG

515
    36
    0
    เอ่อ..ตรงกราฟใหญ่อ่ะคับ ผม งง หุๆๆ อะไรก็ม่ายรุอ่า เหอๆๆขอความกรุณาด้วยคับ หุๆๆ ว่าแต่ผม+ให้พี่ทั้ง2แล้วไมไม่ขึ้นอ่ะ

12. ElectroRCDC

46
    3
    0
    ดูที่ลูกศรเมาส์ชี้ได้เลยครับ อันแรกกราฟใหญ่ที่บอก ตามด้วยกราฟค่าปริมาณของจำนวนคนที่อยู่ในโซนแต่ละแบบ และมาตราวัดค่าสวัสดิการต่างๆที่เราได้ให้ได้

13. Pete Villian

71
    3
    0
    ดีใจจัง มีคนชอบเล่นเกมส์นี้เหมือนเราเพิ่มขึ้น ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

14. Jesus_RG

515
    36
    0
    เจ้า R-I R-L( ทั้งหมดแหละ อิๆๆ)อะไรนี่อ่ะคับมันแปลว่าไรเหรอคับ อยากรู้จิงๆๆ เมืองสวยจังเลยคับ หุๆๆ แล้วเซฟภาพนี่ทำไงคับ จะได้เอามาแลกเปลี่ยนกันดูมั่ง

15. Jesus_RG

515
    36
    0
    ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ
    เอ้อ ท่านอีเลคโตร ว่างๆๆผมจะไปดูใน9turboนะค้าบบบ อิๆๆไปดูเป็นส่วนมากไม่ค่อยตอบเป็นส่วนใหญ่:D :D :D หุๆๆ

16. ElectroRCDC

46
    3
    0
    อย่าง R I ก็น่าย่อมาจาก Residence Low ก็แปลว่า ที่อยู่อาศัพระดับต่ำ ครับ M ก็ Medium H ก็ High ครับ ส่วนตัวย่อ C I ที่เหลือลองเดาดูละกันว่ามันย่อมาจากอะไร
    ผมใช้โปรแกรมถ่ายภาพครับ ไม่ใช่จากในเกม ชื่อโปรแกรมอะไรดูได้จากแบนเนอร์หัวมุมภาพเลยครับ

17. Jesus_RG

515
    36
    0
    ขอบคุณครับ

18. Jesus_RG

515
    36
    0
    เหอๆๆ พอได้ดูกราฟเพิ่งจะเข้าใจตอนนี้เองคับ:D :D ขอบคุณคับ

19. Pete Villian

71
    3
    0
    เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ CS = Comercial Service
    CO = Comercial Office

ทิ้งท้ายอีกนิด.........พวกสวนสาธารณะ พลาซ่า สนามกีฬา อย่ามองข้ามสิ่งพวกนี้ไปนะครับ มันช่วยให้ราคาดินดีขึ้นด้วยนะครับ

20. Jesus_RG

515
    36
    0
    คับ ตอนนี้พื้นที่ก็ใกล้จะหมดแล้วอ่าคับ ที่ว่างแทบจะไม่มี หุๆๆๆ

21. ผมเพิ่งเริ่มเล่นคับเล่นทีไรเงินไม่พอทุกทีทำไงดีคับ

22. ElectroRCDC

46
    3
    0
    นอกจากควบคุมเงินภาษีแล้ว ต้องควบคุมเงินงบประมาณต่างๆให้พอดีกับเมืองด้วยนะครับ งบเกินพอดีก็ค่าใช้จ่ายเยอะ อย่างงบโรงไฟฟ้า เครื่องสูบน้ำ งบคลีนิค และอีกบานตะไทครับ ดูด้วยว่าสิ่งก่อสร้างนี้มันจำเป็นสำหรับเมืองเราแล้วเหรอ

23. เเล้ว i-ag i-d i-m i-ht คืออะไรเหรอคับ

24. ElectroRCDC

46
    3
    0
    เดาได้แค่ I- D เท่ากับอุตสาหกรรมสกปรก กับ I - HT เท่ากับ อุตสาหกรรมไฮเทค ครับ I- AG น่าจะเป็นพวกฟาร์ม มั้ง I - M เดาว่า อุตสาหกรรมขนาดกลาง (มลภาวะเยอะใช้ได้เลย)

25. Twentysix26

Twentysix26 New Member Member

19
    1
    0
    ไม่ทราบว่า มีให้โหลดเกมส์จากเว็บไหนบ้างมั้ยครับ
    เห็นแล้วอยากเล่นมาก รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ หรือว่าใครมี bit ให้โหลดมั่งครับ
    ไม่อยากเสียเงินไปซื้ออ่ะครับ...

26. Jesus_RG

515
    36
    0
    เมืองผมเริ่มมีปัญหา คนว่างงานอ่าคับ ทำไงดี สงสัยวางแผนผังผิดแน่ๆๆแลยอ่ะ

27. ElectroRCDC

46
    3
    0
    ลองสำรวจความต้องการ RCI ดูว่ามีความต้องการ I หรือ C มากพอไหมที่จะวางพื้นที่อุตสาหกรรมกับย่านธุรกิจหรือเปล่าครับ เพราะนั่นหละคือแหล่งงานของประชากร ต้องดูระดับรายได้ด้วยนะ อยู่กราฟหลักที่เคยบอกครับลองกดหาดู

28. Jesus_RG

515
    36
    0
    แหะๆๆไม่ได้เล่นเลยอ่า..... วันนั้นไปนอนบ้านเพื่อนเห็นมันลงเกม MoVie สนุกใช้ได้เลยอ่ะ ตอนแรกกๆๆงงอย่างแรงว่าเลือกคนอย่างไงที่แท้ให้คลิกที่ตัวคนค้างไว้แล้วลากไปวางซะงั้น หนุกดีๆๆๆๆ เล่นไป5 ชม.ได้ ฮิๆๆ เพ่นัทได้เล่นปะ แนวๆๆซิมเลยนะ

29. ElectroRCDC

46
    3
    0
    เล่นอยู่บ้างครับ ลองหัดสร้างให้มันเป็นเรื่องราวยาวๆดู เกมมันผลิตมาให้มีแค่ 2-3 ซินมันดูประหลาดๆไงก็ไม่รู้

30. Jesus_RG

515
    36
    0
    ช่ายคับ เหมือนมันทำหนังสั้นอ่ะ อยากลองทำยาวๆๆดูอ่ะแต่อ่านไม่ออก เหอๆๆ ซีนมีให้เลือกเยอะอ่ะ ของผมตอนแรกเริ่มที่โรมานซ์ หลังๆๆ เป็นไซไฟ เพราะมีตัวนึงมันทำได้ดี ของผมถึงตอนที่ฟิลม์เริ่มมีสีอ่ะคับ หนุกดีอ่า ว่าแต่เวลาสร้างตึกนี่ หมุนตึกยังไงอ่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้