ขอถามเรื่อง เกียร์ SR20 vs SR18

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย ST190...Set...bo, 11 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ขอถามแทนเพื่อนหน่อยนะครับพอดี เพื่อนผม ซื้อ พรีเซีย ตัวปี 97 ไฟเต็ม อ่ะ แล้วเครื่องเดิม เป็น SR18

แต่เครื่องมันรวนมาก ก้อเลยไปหาซื้อเครื่องSR20 โบมาใส่ แต่ติดปัญหาตรงที่

ตอนนี้ เจอร้านเครื่องแล้ว แต่ เป็นเครื่อง SR20 DET เป็น เกียร์ขับ 4 มา

เลยอยากรู้ว่า มันไปทำไรอ่ะไรได้ มั้ง

ยำใส่เกียร์ SR18 ได้รึป่าว จะได้ ไม่ต้องซื้อเกียร์ มาด้วย (ซื้อแต่เครื่อง พร้อม สายไฟกล่องอย่าง เดียว)

แล้วถ้าใส่เกียร์ SR18 ได้ พวกควาเร็ว หรือ อัตราเร่ง มันจะดี เหมือนเกียร์ เดิม รึป่าว

แล้วถ้าใส่ไม่ได้ จะทำอย่างไรกะเกียร์ ขับสี

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ พอดีไม่มีความรู้จริงๆ

หรือ แนะนำอู่ หรือ ร้านที่มีเครื่องตรงรู่นได้ ก้อดีครับ

2. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ลองถามในซันนี่ไทยแลนด์ดูและกันครับ พี่ติ่ง หรือ พวกพี่ๆในซันนี่ดูครับหลายๆคนเปลี่ยน SR20DET ใช้เกียร์อะไรกัน แต่ละคันสุดๆทั้งนั้นครับ พื้นฐาน B14 เหมือนๆกับ R11 เลยครับ

ถ้าเอามาใส่เกียร์ออโต้ ลองถามพี่ RED-INFINITI@z-troy ดูครับ

ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาลูกใหญ่ ลองถามหลายๆคนดูครับ มีคนส่วนมากใช้กันเยอะ วิ่งดีเหมือนกัน

ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาลูกเล็ก มีหลายๆคนบอกไม่ดี อย่างั้นอย่างงี้ ที่ผมคิดว่าไม่น่าเอามาใส่เพราะ
    1 หาครัชต์ซิ่งใส่ยากใส่กับเกียร์ขับหลังไม่ได้ เนื่องจากรูสปายไม่เท่ากัน ต้องตามหาสักหน่อยหรืออันนี้ผมไม่แน่จัยนะครับแอบได้ยินแว่วๆว่าให้เอาพวก ca18 มาใส่ได้
    2 เกียร์ไม่ทนรูสปายของเกียร์เล็กกว่าเกียร์ใหญ่
    3 ไม่เป็นที่นิยมสำหรับหลายๆคลับ

สำหรับเกียร์ที่น่าเอามาใช้ก็ คงเป็นเกียร์ลูกใหญ่ธรรมดาละครับ ในมุมมองของหลายๆคน แต่มี บางคนก็ใช้เกียร์ลูกเล็กนะครับ ถามว่าอันไหนใส่แล้ววิ่งดีกว่ากัน ยังไงให้พี่ Poomsiri มาตอบดีกว่าครับ พี่คนนี้ขับ R11 ทั้งเกียร์เล็กและใหญ่แล้ว ลองขับวิ่งด้วยกันแล้วระหว่างเกียร์ใหญ่เกียร์เล็ก ทำมาเท่าๆกันพื้นฐานเดียวกัน หรือให้พี่ White R11 ตอบก็ได้ครับ เซียนตัวจริงเลยครับ

แต่ยังไงผมเชียร์เกียร์ใหญ่นะครับ ทน และหาครัชต์ซิ่งใช้ง่ายกว่า และที่สำคัญพิมพ์นิยมกว่าครับ

เกียร์ออโต้ ผมว่าไม่น่าจะทนนะครับ อิๆ

ปล. รถผมแต๊นๆครับ แต่ขับ พรีเซียเหมือนกันครับ

ST190...Set...bo ถูกใจสิ่งนี้
  3. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    รถผมแต๊นๆ ตอบซะละเอียดยิบเลยนะตูน...

4. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เครื่องโบชนเกียร์ออโต้ส่วนใหญ่ไม่รอดครับ..มีปัญหาเรื่องน้ำมันเกียร์เดือด..อันนี้ไม่เคยเห็นน่ะ..แต่ผู้หลักผู้ใหญ่(บ้าน)เค้าว่ามาอีกที..อ้ายเราก็จำขี้ปากเค้ามาว่า....:D:D:D
    เกียร์มีทั้งลูกเล็กลูกใหญ่แบบที่รถบ้านๆว่าไว้..ก็ตามนั้น..มีหิ้วบนหิ้วข้างอีก..ดูดีๆเน้อ..

Enjoy with riding R11

5. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0

ขอตอบเจ้าของกระทู้ก่อนนะคับ
    เครื่อง SR20DET นั้นหาจจะเอามาชนกันเกียร์ออโต้ SR18 นั้นสามารถทำได้แต่มีขอเสียอยู่ที่เกียร์ลูกนี้มันไม่สามารถทนแรงบิดสูง ๆ ของเครื่องเทอร์โบได้นานจากการออกแบบ หากจำเป็นจิง ๆ ก็ใช้ได้แต่ไม่ควรออกตัวด้วยความรุนแรงมากนักเพราะจะทำให้เกียร์เสียหายได้เร็วขึ้น ดังนั้นส่วนเใหญ่จึงหันมาใช้เกียร์ธรรมดากันด้วยที่มันแข็งแรงกว่ามากและสามารถออกตัวแรง ๆ ได้ใช้รอบเครื่องได้สูงกว่าทำให้ขับขี่ได้สนุกมากกว่าเกียร์ออโต้ คราวนี้มาพูดถึงเกียร์เล็กกับเกียร์ใหญ่กันต่อพื้นฐานส่วนใหญ่จะเหมือนกันคือแข็งแรงกว่าออโต้แน่ ๆ แต่ถ้าพูดถึงอัตราเร่งเกียร์เล็กจะมีความจัดจ้านมากกว่าด้วยซึ่งตัวมันถูกออกแบบให้ใช้กับเครื่องที่มีแรงน้อยจึงใช้อัตราทดเกียร์เข้ามาช่วยทำให้สามารถเร่งแซงได้ง่ายขึ้นเมื่อมันจัดอยู่แล้วและได้เอามาชนกับเครื่องเทอร์โบที่มีแรงม้า แรงบิดสูงจึงทำให้อัตราเร่งดีขึ้นกว่ามาก ( ดีกว่าเกียร์ใหญ่ด้วย ) แต่ข้อเสียของมันก็คือหาคลัชซิ่งใส่ยาก ไม่เหมือนเกียร์ใหญ่ที่สามารถนำเอาคลัชซิ่ง เช่น OS จะ1 หรือ2 แผ่นก็ตามใส่ได้ ความแตกต่างก็น่าจะมีแค่นี้ แต่ถ้าเอาประสบการจิงผมโดนไอเกียร์เล็กมันแซงตอนเกียร์ 3 ตลอดเลยผมลาก 3 อยู่ 6000 กว่า แต่มันลง 4 แล้วแสดงว่ามันจัดกว่ามากเลย อิ อิ ผิดถูกยังได้วานให้คุณน้องรถบ้านมาตรวจด้วนะคับ เดียวว่าง ๆ จะลองกะ SR 18 เกียร์เต็ดดูซักครั่ง........อิอิ:D:D:D

6. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ขอบคุณทุกกระทู้ที่ตอบนะครับ

ผมลืมบอกไปครับ ว่า เครื่อง SR18 ที่ว่า มัน เป็น เกียร์ธรรมาดา อ่ ครับ 55555555555+

โทษที ไท่ไม่ได้บอก

ถ้าเป็น เกียร์ ธรรมดา SR18 ใส่กะ SR20 ได้รึป่าว

เกียร์ ที่ว่า ลูกเล็ก หรือใหญ๋ ใน SR18 ของเพื่อนผม เป็นแบบลูกเล็ก หรือใหญ่อ่ะครับ

upๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

7. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ได้ครับ

8. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    :D เยี่ยม

:rolleyes: อารายฟร่ะ

9. ST190...Set...bo

2,993
    18
    0
    ตอนนี้ ได้เครื่องกำลังดำเนินการวางอยู่ครับ

ได้เครื่อง เป็น SR20 โบฝาขาว เดิมเป็น เกียร์ auto 4WD เลยชน เกียร์ SR20ไม่โบ

ส่วนเรื่องคลัช์ท อยากทราบว่า มีคนเอา แผ่นเดิม ไปย้ำผ้าทองแดงรึป่าวคับ ทำแล้ว เป็นยังไง มั้ง ทำที่ไหน ราคาเท่าไร มีแนะนำไหม ครับ

หรือ เป็นแผ่นคลัช์ท ซิ่ง ราคาประมานเท่าไร

แล้ว โบเดิม ฝาขาว มัยบูทอยู่กี่ psi ครับ

ถ้า ใส้ จอฟ้า s-afc II จะขยับ บูท ได้ รึป่าว พอดี ว่าจะเจาะเข้าหล่อ เดิม ใส่เวสเกตแยก อ่ะครับ

แล้ว ก้อ ต้องขอขอบคุณ นะครับ กับข้อมูลดีๆที่ช่วยในการตัดสิ้นใจ

10. tOon`

2,324
    43
    48
    ครัชต์ ลองโทรไปเบอร์นี้ครับ 0896878782 ครัชต์พี่เขาชื่อรันนะครับ ใช้ดีครับแต่แข็งหน่อยนะครับถูกและไม่แพง

ครัชต์ซิ่ง ราคาก็แล้วแต่สภาพอะครับ แจ่มๆ ไม่ได้โมไม่ได้หมก ก็มี 7K - 25K แล้วแต่เลยครับยี่ห้อ แล้วก็ คุณภาพ ส่วนมากนิยมผมเห็นก็ OS ปะ ผมว่าอะไรก็ได้ครับ ครัชต์ก้อนบ้านเราก็สวนครัชต์ OS หรือ Nismo ได้ครับ

เดิมๆ มันประมาณ 0.5 - 0.7 บาร์ หน่วย Psi นี้มันแปลงไงหว่า อ๋อๆ พอดีผมไม่ค่อยเก่งอะนะครับ
    จาก 1kg/cm3 = 14.22334 Psi = 0.980665 bar
    ดังนั้น จะได้ ว่า 0.7(14.22334)/ 0.980665 ทั้งหมดเท่ากับ 10.15264 PSI ครับผม

S-afc ll ได้ครับ จูนน้ำมันหนาๆหน่อยแล้วก็ มีติ๊กซิ่ง + เรกกุเรต ผมว่าดันบูสต์สัก บาร์ ก็วิ่งขี้หักในแล้วครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ทำรอมน่าจะถูกและชัวร์กว่านะครับ :D

ส่วนเกียร์เล็กใหญ่ ยังไงลองถาม user Poomsiri หรือ White R11 ดูครับ วันนั้นวิ่งกัน 2 รอบ ไม่แน่จัยว่าเกียร์ไรกินนะครับ แต่ที่แน่ๆ โดน 2 รอบเลยครับ :rolleyes:

ยังไงลองพิจารณาดูครับ คำตอบที่ตอบไป ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง เครื่องสักเท่าไหร่
    รถก็เดิมๆแต๊นๆบ้านๆ ครับ
    ยังไงก็ลองดูไม่รู้ว่าถูกมากน้อยเท่าไหร่นะครับ

หรือถ้าพี่อยากแรงขึ้น ลอง Pm ไปถามพี่ White R11 คับระดับโลกครับ

11. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    นี่ขนาดไม่รู้น่ะเนี้ย..รถบ้านจ่ายตลาดตอบซะ..โห๋ยยยยยยย..

12. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ขับแต่ CVT เลยไม่มีความรู้เลยอ่ะ อิอิ :D

13. ST190...Set...bo

2,993
    18
    0
    เครื่อง เดิม SR18 ไม่โบ แต่ เห็นช่างเค้าว่า ตัวเกียร์ กะรถ อาจเคย ใส่ มีเทอร์โบมา เพราะ ตัว เกียร์ เจ้าของเก่า เค้า กรึงหลับ จานกดให้ใส่ 9"ครึ่ง

ตอนนี้ ก้อเลย หาซื้อ ผ้าคลัช์ท ซิ่ง 3 แฉก os ทองแดง 9"ครึ่ง แล้ว ก้อ เอาไปปรับหน้าไฟวีล

14. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    แสดงว่านี่ใส่เกียร์ใหญ่อยู่อ่ะจิ 9คึ่งอ่ะ
    ผมว่าหาคลัทซ์ซิ่งทั้งชุดน่าจะโอกว่านะครับ
    ลองดำเนินการตามที่ท่านเกจิเทพtoonรถบ๊านบ้านดูครับ แหล่ม พี่แกศึกษาลองผิดลองถูกแอบเก็ข้อมูลไวเยอะเลยครับ อิอิ
    อ่อ เพิ่มเติมนิดนึงครับ เดินท่อ ไอดี ไอเสีย 3นิ้วไปเลยนะครับ ท่อไสยอย่าลืมเดินลอดใต้คานด้วยหล่ะครับ รับลองจะติดใจ อย่าไปกัวว่าจะโล่งเกินเหมือน R11 คู่ผัวเมียแถวนี้ครับจะได้ไม่ตองเสียซ้ำซ้อนสองรอบสามรอบ อิอิ

15. mommamz

964
    4
    0
    step เทพ อีกแล้ว ครับท่าน เชื่อเหอะ จะได้ จบๆ อิอิ :D

16. ST190...Set...bo

2,993
    18
    0
    ขอบคุณ ครับ ตอนนี้รถใกล้เสร็จ แล้ว !!

เด๋ว ให้ เจ้าของ รถ เข้ามาเองล่ะ อิอิ

17. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    รอชมครับ

18. vynnz

727
    4
    0
    เสดเมื่อไหร่ขอชมหน่อยนะครับ แล้วอย่าลืมเอามาเทียบรถกะคันเทา คันทอง จะได้รู้ว่า รถสมบูรณ์ป่าว อิอิ

19. mommamz

964
    4
    0
    อย่าเอาไปเทียบกับไอ้ 2 คันนั้นเลย อิอิ :D

20. poomsiri

672
    8
    0
    หมายความว่าไงพี่ตาม.........รถกิ๊ฟจะไปตามใครทัน.........ขนาดไปวิ่งกะ nv ยังโดนสวนเลย:D:D:D

21. poomsiri

672
    8
    0
    ไม่ได้กลัวแต่บริหารตังอยู่..............พร้อมเมื่อไรเดียวเล่นชุดใหญ่เลย ( ตอนนี้รอเบาะท่านอยู่นะเนี้ย.....) :D:D:D

22. tOon`

2,324
    43
    48
    อะไรครับ ....... แควะกันอีกนะครับพี่วินผมก็ไม่ได้มีความรู้อะไรเลยดีกว่าผมก็ถามหมดและครับความรู้ไม่มี อยากรู้ก็ต้องถามครับ

ไม่ต้องเทียบหรอกครับ ยังไงรถพี่ก็วิ่งดีชัวร์ครับ
    น้องชายผมช่วงนี้มันขี้งอน ปัญหามาก แอร์ก็ไม่เย็น วิทยุก็ฟังเสียงไม่ค่อยจะดี แถมวิ่งไม่ออกเลย โช้คก็เข้า Step เล็กสั่นขยันซอย ทางเรียบๆเป็นดีถ้าทางไม่เรียบนะโหๆ ตับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

หมดสภาพเหมือนเจ้าของเลย แฟนก็ทิ้ง สาวๆก็ไม่มี มีรถแถมไม่มีสาว หมดสภาพเสียจิงๆ แถมเจ้าของยังห่วยอีก เฮ้อเศร้า ! จนนี้หนักเลย

เฮ้อๆ ........ แต่ผมชอบประโยคนี้จัง "ขับโง่ๆควายๆยังไงก็ 14ต้นละวะ" ใครหน๋อพูดไว้ คิดแล้วก็ นึกถึงที่ Best Beef จิงๆ

รอชมคราป พรีเซีย สีขาว

23. poomsiri

672
    8
    0
    เห้ย ๆ พูดดี ๆ รู้สึกมันจะไม่โดนคนเดียวนะโว้ย.............ใช้สิ ลง 14 อยู่คนเดียวพูดได้ โห้ของพี่อีกนิดก็ได้ 14 แล้ว แค่ 0 .15 วิ เอง แต่ก่อนก็ 14.8 โว้ย...........อิอิ :D:D:D

24. mommamz

964
    4
    0
    เวลาไม่ได้ สงสัยเพราะยางใหม่แน่ๆ มันหนาไป เลยหนักวิ่งไม่ออก อิอิ :D

25. vynnz

727
    4
    0
    อ่อ ตอนนีขับควายๆก้อได้ 14 ต้นแล้วอ่ะ ไอ้ทอง

26. tOon`

2,324
    43
    48
    รถบ้านก็งี้แหละ วิ่งยังไงก็ไม่ได้เท่า รถกระป๋องคันละล้าน

27. poomsiri

672
    8
    0
    อย่า ๆ อย่ามีอาการ...............ขนาดพี่วิ่งตั้งนานเวลาไม่ลง ยังไม่พูดอะไรเลย...............( วันนี้งานเข้าอีกสายไฟในห้องเครื่องช็อต............งานช้างเลย ) :D:D:D

28. vynnz

727
    4
    0
    รูปข้างๆนี่เปลี่ยนบ่อยนะตูน มีเยอะก้องี้แหละ

29. tOon`

2,324
    43
    48
    ไม่เท่าพี่วินหรอกครับ น้องตูน ขอคารวะ ครับพี่

30. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    รูปใครหรอคัรบ ... :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้