ขอถามในนี้แล้วกันคับ เผื่อเป็นความรู้สำหรับท่านอื่นด้วยคับ(Z)

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย 4d56, 18 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    เนื่องจากหลายๆกระทู้ที่เคยคุยกันนะคับ ผมเคยบอกไปว่าสตราด้าผมใชโบZคับ
    ส่วนอีสุสุใช้โบRB25คับ แต่แล้ววันนี้ก้อมาถึงคับเมื่อบูสต์ไหลไปประมาณ1.8บาร์
    ผลปรากฏว่าใบหลังของ25แหว่งคับ น้ำมันรั่ว ควันขาว ตามหาโบ25แบบเดิมก้อกลัว
    ปัญหาจะเกิดอีกครั้งคับ บังเอิญว่าน้องแถวบ้านมีโบZอยู่คับเลยเซ้งต่อมา แต่สภาพ
    ใบหน้าไม่สวยมากนักคับ แต่ยังทำลมระดับ1.5บาร์ได้อยู่คับ ใบหน้ามันห่างโข่งไป
    หน่อยคับ แต่จะทนใช้ไปก่อนคับกับ2คันนี้โดนไปเยอะ แต่มีคำถามในอนาคตคับว่า
    1.ถ้าจะหาใบหน้าของโบอะไรมาใส่กับแกนโบZได้โดยไม่ต้องแปลงคับ แล้วต้วโข่ง
    หน้ายังสามารถใช้ได้อยู่ จะกลึงจะกว้านก้อไม่เป็นไรขอให้ใช้ได้คับ ขอแบบว่าใบหน้า
    หาได้ง่ายหน่อยคับ ราคาไม่สูงมาก โตกว่ายิ่งดีคับ
    2.ใบหน้าของ25ที่พังยังสวยอยู่ ยังชิดโข่งดีคับ(แต่ใบมันเล็กกว่าZมั้งคับเท่าที่มองด้วย
    สายตา) ถ้าผมจะเอาใบมาใส่กับแกน เสื้อกลาง ของZคือเอาโข่งหน้ากับใบหน้าของ
    25มาใส่กับZเลยอ่ะคับ มันสามารถทำได้มั้ยคับ(เสียดายใบหน้ากับโข่งหน้าคับ)
    ขอถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆเท่านี้ก่อนคับ อ้อขออีกสักข้อแระกันคับอิอิ
    3.โบของshwitzerzผมไม่แน่ใจว่ารุ่นอะไรนะคับ ขนาดใกล้เคียงกับ25คับ เอาเป็นว่า
    โบของshwitzerสามารถเล่นได้มั้ยคับ คุณภาพเป็นอย่างไร ชุดซ่อมพอหาได้มั้ยคับ
    เจอมาสภาพสวยคับราคาไม่แพง เผื่อเล่นได้จะได้หามาไว้ในครอบครองคับ
    ขอบคุณพี่ๆน้องๆล่วงหน้าในการตอบคับ

2. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    อัพคับ อันนี้สงสัยต้องรอ นายแบงคืมาตอบล่ะคับ

3. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up....

ผมว่าใส่ใบอะไรก็ได้ครับที่มีแกนขนาดเท่ากับของเดิม อัพใบใหญ่คว้านโข่งหน้าหน่อย ส่วนเรื่องที่ว่าจะใฃ้ใบหน้าของอะไรนั้นต้องรอคุณแบงค์มาตอบอีกทีครับ......ผมว่าใบ RB25 เล็กไปครับ (ส่วนตัวนะครับ)

4. สูตรสำเร็จ Holset เทอร์โบ อันนี้แน่นอนครับพี่โอ

ปล.คำถามสงสัยต้องรอพี่แบ้งค์

5. 4d56

521
    14
    0
    ขอบคุณทุกท่านคับ สงสัยต้องรอคุณแบ๊งค์แล้วใช้บริการคุณแชมป์ซะแล้วอิอิ

6. 4d56

521
    14
    0
    ขออัพ1ครั้งคับ

7. eak__bigm

eak__bigm New Member Member

81
    0
    0
    ยอดใบหน้าของ rb25 ผมเพิ่งถอดออกมาวัดคับ(45V4) ฐานใบ63 ยอดใบ46

8. eak__bigm

81
    0
    0
  9. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ถูกครับ ใช้ใบหน้าของRB หรือของเครื่องโรตารี่ก็ได้ครับ

ส่วนการใส่ใบก็ต้องเอาปากเดิมทิ้งแล้วกลึงปากใหม่(ป๋าชาญจัดได้ครับ)รับลอง่าใบชิดโข่งมากๆบูสมาเร็วเวอร์
    แต่เสียงลมเข้าเทอร์โบจะดังนิดนึงนะครับ

10. eak__bigm

81
    0
    0
    งั้นรอ RBพังจะไปเล่น Zผสมrb บ้างคับ
    :eek:

11. pandabank

2,427
    4
    0
    ลองดูเลยครับ

แหล่มแน่ๆ.....อิอิ.....

12. 4d56

521
    14
    0
    ถ้าเราเอาใบกับโข่งหน้าของRB25ยัดใส่กับZเลยได้มั้ยคับ ถ้าเราจะไม่กลึงโข่งหน้าเดิมZอ่ะคับ
    หรือว่าโข่งหน้าของRB25มันลงZไม่ได้คับ มองๆดูแล้วโข่งหน้าRBมันจะใหญ่กว่าZหรือป่าวไม่แน่
    ใจคับ (ทั้งใบและโข่งหน้าดูจากสายตาเอาอ่ะคับยังไม่ได้วัดเลย)คุณแบ๊งค์มีเหลือบ้างมั้ยคับZอ่ะคับ
    ลูกที่เซ้งน้องแถวบ้านมาอาการก้อไม่ค่อยดีแล้วอ่ะคับ ลองใส่ได้วันเดียวเริ่มรั่วอีกเหมือนกันคับ
    สงสัยต้องคืนน้องเค้าอ่ะคับ ขอแบบย่อมเยาหน่อยคับทำ2คันพร้อมกันหมดไปเยอะเลยคับ กินแกลบ
    เอาคับตอนนี้อิอิ สตราด้าโดนข้อเหวี่ยงกับลูกและแคม(เดิม)ไป อีสุสุโดนข้อเหวี่ยง ปลอก ลูก ชาร์ฟ
    ไป อุปกรณ์ควบอื่นๆอีก 2คันนี่โดนไปหลายเลยคับ มาโบพังอีกเซ็งนิดๆแระคับอิอิ ถ้ามีก้อขอแบ่งใช้
    ในราคาย่อมเยาว์หน่อยนะคับคุณแบ๊งค์อิอิ(ออกลูกอ้อนวอนนิดหน่อย555)

13. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    [= รอชมผลงาน

14. เท่าที่เห็นเพื่อนๆทำคับ
    ใบ25ใส่เเกนzได้คับเเต่ไม่ฟิตคับคืนขันน็อตไปเเล้วยังหมุนใบด้วยมือ
    ยังหมุนคับเหมือนกับรูที่ใบหน้าใหญ่ใหญ่กว่าเเกนนิดๆคับ
    มีคันนึงคับเอาไปเเข่งเเล้วน็อตคลายออกใบหน้ากินโข่งเละคับ
    เเต่ที่ไม่พังก็มีคับใช้เป็นปีก็มีรู้สึกว่ามีเสียง ปิ้ว เล็กๆตอนยกคันเร่งด้วยคับ
    ปล.ใบ25ใหญ่กว่าzคับ

15. เทอร์โบรั่วอาจเป็น ที่เเหวนกันน้ำมันฝั่งไอเสียคับ
    หาเทียบซื้อได้คับของกาเร็ตลงเป้ะคับดูเเถวร้านอะไหล่เเทรคเตอร์ก็ได้คับ

16. 4d56

521
    14
    0
    อิอิ คุณแชมป์มีมั่งมั้ยอ่ะคับโบอ่ะ ขอแบบย่อมเยาว์อ่ะคับอิอิ
    นบกวนด้วยคับ(อ้อนวอนอีกราย)

17. Dbass

Dbass New Member Member

155
    3
    0
    โข่งหน้า ใบหน้า Airesearch T-04 สามารถใส่กับ Z ได้เลยครับ

รถผมใส่ T-04 รุ่นที่ยอดใบเล็ก ยอดใบไอดีราว ๆ 40 มิล. ฐานใบไอดีราว 70 มิล. เป็น 8 ใบ 2 ชั้น

มาเรื่อย ๆ ชิล ๆ ไม่หนักนะ เวสเกตของ RB 20 มาดัดขาเอา

เคยเจอ Airesearh T04 รุ่นยอดใบใหญ่กว่านี้ครับ น่าจะราว ๆ 55 -58 ส่วนฐานใบ 70 เท่ากันกับ

ที่ผมใช้อยู่ เป็น 8 ใบ 2 ชั้นเหมือนกัน

หรือถ้าหาได้เฉพาะใบหน้า ที่ไม่บิ่น ไม่แหว่ง .. แบบที่ยอด 55 - 58 ส่วนยอดใบเขาจะใหญ่กว่า ใบ

Z เดิมนิดหน่อย แต่เราต้องเอาโข่งหน้า Z ไปล้างปากทางเข้า ล้างจนเนื้อโลหะบางเฉียบเหมือนช้อนกิน

ข้าว และล้างด้านในโข่งไอดีออกด้วย เพื่อให้รับกับส่วนโค้งของใบไอดี T-04 ที่เอามาใส่ด้วย .. อันนี้

พวกคนที่เล่น Z โม' สมัย 20 ปีก่อนเขาทำหมกกันแบบนี้ ..

18. pandabank

2,427
    4
    0
    พี่ลองหาดูครับใบหน้าที่ลงกับZได้หง่ะมีหลายรุ่นครับ

แต่ที่เน้นก็คือพยายามให้ฐานใบเท่าของเดิม ยอดใบไม่ใหญ่มาก(ประมาณไม่เกิน46มิล)เพพราะถ้าใหญ่กว่านี้ฟันธงได้เลยว่าเทอร์โบจะไม่อึดครับรุนแน่นอน

ยังไงก็โทรมาคุยกันดีกว่าครับ ส่วนเรื่องเทอร์โบก็พอมีครับเดี๋ยวดูๆให้ครับ

19. CHAMINO

773
    6
    0
    มีครับแต่มันไม่เป็นลูกอ่าสิ
    ฝาหน้า
    ใบหน้ า
    โข่งหลัง :D:D

20. 4d56

521
    14
    0
    ขอบคุณคับคุณแบ๊งค์ เดี๋ยวให้โอกาสน้องแถวๆบ้านสักวัน2วันคับ เค้าว่าเค้าจะหา
    มาให้ให้ได้ไม่งั้นเสียชื่อเค้าคับ ถ้าไม่ได้ยังไงคงโทรไปรบกวนคุณแบ๊งค์แน่นอนคับ
    ไม่อยากเล่นรุ่นอื่นอ่ะคับไม่งั้นต้องทำหน้าแปลนที่เขาใหม่อีก หน้าแปลนท่อ ตัดต่อ
    ท่ออีก กลัวมันจะบานปลายอีกคับ

21. 4d56

521
    14
    0
    อ้าว...โบคุณแชมป์ไม่มีเสื้อให้ใส่หรอคับ อิอิ ผมกลัวหนาวอ่ะคับ(ล้เล่นนะคับ)

22. pandabank

2,427
    4
    0
    .....อิอิ.....

23. CHAMINO

773
    6
    0
    ฮ่าๆ

ป๊าให้เขาไปใส่หมดละ:D:D

ผ่านหน้าร้านปักษ์ใต้บ่อย
    ว่าแต่ บ้านพี่อยุ่ตรงไหนครับ
    :D

24. 4d56

521
    14
    0
    อยู่หลังร้านคับคุณแชมป์ เข้าทางหมู่บ้านปริญญลักษณ์ไลท์อ่ะคับก่อนป้อมยามจะมีซอย
    ทางเข้าอยู่ซ้ายมือคับว่างๆขับเข้าในบ้านแล้วบีบแตรดังๆเลยคับ ผมไม่ค่อยได้ออกไปไหนคับอิอิ
    แต่ช่วงนี้ก้อออกตามหาโบอยู่คับ ไม่แน่อาจจะไปเอาที่คุณแบ๊งคับ ราคาผมว่าโอเคเลยคับ
    หรือเรียกว่า"ราคามิตรภาพ"ของจริงอ่ะคับ ไม่ได้อวยกันนะคับ แต่ราคาน่าสนใจจริงๆคับหรือถ้า
    ใครต้องการนะคับ โทรหาคุณแบ๊งค์เลยคับ ของดีราคามิตรภาพคับ คุณแบ๊งค์ถ้าใครจะเอา
    ก้อปล่อยไปก่อนได้เลยนะคับ เพราะตอนนี้"กรอบ"จริงๆอิอิ

25. pandabank

2,427
    4
    0
    ไม่เปงไรครับ

26. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    ผ่านมานครสวรรค์ มาเอาใบหน้าไปใช้เลยพี่โอ โข่งก็มีครับ ใบหน้าผมมี10กว่าขนาดตั้งแต่40-55มิลเลย ผ่านมาก็แวะมาดูแบ่งไปใช้ได้เลยฮะ จัดให้... อิอิ

27. 4d56

521
    14
    0
    ขอบคุณคับคุณโอม หรือว่าผมขับรถไปเที่ยวที่คุณโอมให้คุณโอมดูดีก่าอิอิ

28. pandabank

2,427
    4
    0

แบ่งให้ผมบ้างนะพี่โอม

29. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    เออ โอมพี่บ้านไกลส่งได้ป่ะ 555 ไม่ได้คุยกันนานเดีี๊ยวว่างๆโทรไปปรึกษาเรื่องใบหน้าบิ่น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้