เหล็กเส้นสปริงใต้ฝาท้ายดัง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย supreecha, 18 มิถุนายน 2009

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    เหล็กเส้นใต้ฝาท้ายที่คอยเป็นตัวค้ำฝากระโปรงเวลาวิ่งมันจะดัง แกรก แกรก แล้วเวลาตอนเปิดปิดฝาท้ายมันก็จะถูกับผนังด้านบนของห้องใต้ฝากระโปรงหลังเกิดเสียงดังใครเคยเป็นบ้างมีวิธีแก้ไขอย่างไรหรือต้องเปลี่ยนอะไรเท่าไหร่รบกวนช่วยบอกที่ครับขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2009
  2. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เอาเทปผ้าหรืออะไรนุ่มๆ พันไว้สิครับ ตรงจุดที่มันไขว่กันอ่ะ หาย :sad:

3. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ของผมก็เป็นเหมื่อนกัน ครับ

4. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    EK เก่าๆเป็นทุกคันเลย ผมก็เป็นครับ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ตรงกลางฝากระโปรงท้ายจะมีตัวยึดเหล็กเส้นอยู่ เบิกศูนย์เปลี่ยนใหม่เลยครับ
    หรือไม่ก็หาอะไรมาทำให้มันแน่นๆ มันก็จะไม่ดังแล้วครับ
    ผมใช้เปลือกของสายไฟยัดเข้าไปก็ไม่ดังอีกเลยครับ

6. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ของผม "ติดเครื่องเสียง" ด้านท้ายรถ ก็ "ใช้ผ้าห่ม"
    ที่ร้าน เครื่องเสียง ให้เขา พัน เพิ่มให้ครับ หาย ครับ:)

7. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ประดับความรู้ เผื่อวันไหนมันดังจาได้แก้ได้ถูกจุด ตอนนี้ยังไม่ดัง

8. ม่อน Vertex

ม่อน Vertex New Member Member

28
    2
    0
    โดยปกติแล้วเหล็กสองเส้นที่อยู่ใต้ฝากระโปรงจะเป็นเหล็กที่เป็นเหล็กสปริงเพื่อดันฝาท้ายให้เด้งขึ้นเมื่อเราเปิด โดยจะมีพลาสติคสีเทาล็อคเหล็กสปริงสองชิ้นนี้ไว้และล็อคเข้ากับตัวถังอีกชั้นหนึ่งเมื่อพลาสติคหักจะทำให้เหล็กไปโดนตัวถังจะเกิดเสียงให้รำคาญได้ครับ ผมใช้เคเบิลไทร์ (เข็มขัดรัดสายไฟพลาสติค) รัดไว้ด้วยกันแล้วเอาฟองน้ำรองไว้ ไปวรจักรเมื่อใดว่าจะซื้อมาเปลี่ยนครับ.

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  9. mintz

mintz New Member Member

86
    3
    0
    อยากเห็นรูปครับ ของผมมันก้อดัง แกรก แกรก อยู่ด้านหลังแต่ยังหาจุดไม่เจอ จะได้ไปแก้บ้างครับ

10. sasit

sasit Member Member

140
    1
    18
    รถผมก็ดัง ผมใช้หนังสือพิมพ์คั่นไว้ระหว่างตัวถังกับสปริง...อิอิ

11. bom rb20det

bom rb20det New Member Member

168
    12
    0
    ของผมดังจากเบาะหลังด้านซ้ายครับ ไม่รู้อะไร ดังแบบน่าลำคานมาก

12. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ปกติ ถ้าไม่มีตู้ซับ วูปเฟอร์ ขนาด 10 นิ้ว อัฟ จะไม่มีปัญหาเรื่องความ
    ดัง ส่วนใหญ่

เหมือนรถผม เมื่อ ก่อน ติด ซับ 10 นิ้ว 2 ตัว แบบ ฟรีแอร์ด้านบนแพง
    ลำโพงหลังไม่มีปัญหาการกระพือของ เส้นเหล็ก ที่ไขว้ เป็นตัว กากบากเลย

พอไป ทำตี "ตู้ ซับ 10 นิ้ว" เจ้าเส้นเหล็กมันโดนแรงซับทำให้กระพือ
    ดีด กระทบกันครับ รำคาญมาก เลย ให้ช่าง พัน "ผ้าห่ม สีเทา" ให้ พันตรง
    บริเวณ "จุดกากบาก" แล้ว เจาะรู ที่เหล็ก ด้านบนยีดให้แน่น ด้วยสายรัดสีดำ
    ก็จบ ครับ:)

13. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ เหล็กไขว้ ด้านหลังมันดังบ่อยคับ ของผมก้อดังคับ

14. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    จาระบีทาคับ ทาตรงปะกับที่ยึดเหล็กเส้นอะคับ

หายเลย

ของผมก็เป็น ดังแกร็กๆ เวลารถกะเทือน

ยังไงก็ลองดูคับ

15. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    แกะออกเลย แล้วติดโช๊คแทนรับรองไม่ดัง:D

16. cannabis_40

cannabis_40 New Member Member

31
    0
    0
    ผมก็ดังแต่ไม่ใช่เหล็กสองเส้นนี้ครับ รู้สึกว่าจะดังมาจากพลาสติกปิดลำโพงหลังอะครับ มีวิธีแก้ไหมเอ่ย.

17. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ตัวล๊อกที่เป็นพลาสติกเบิกศูนย์มีของครับเคยเบิกเมื่อปีที่แล้วราคาไม่แพงครับถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณร้อยกว่านิดๆนะ

18. sasit

sasit Member Member

140
    1
    18
    ที่เบาะพิงหลังมันจะมีหูเกี่ยวที่ยึดกับตัวถังอะครับ(ด้านบน)
    แล้วมันจะมีปลอกพลาสติกสวมอีกทีนึง ถ้ามันหลุดหรือแตกก็ทำให้มีเสียงดัง
    ผมใช้เทปพันสายไฟพันเอาเลย...เงียบสนิท
    ....ลองเช็คดู ไม่แน่ใจว่าเป็นเหมือนมั้ย:)

19. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ของผม เกิดเสียงที่ ตัวลำโพง 6"x9" ตัวลำโพงกระทบกับ
    ตัวถัง หาอะไรรองก็หายครับ ลองทำดูครับเผื่อว่าใครมีอาการ
    แบบผมครับ

20. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ผมใช้สายยาง oxygen ตู้ปลามาหุ้มเหล็กครับขนาดพอดีเป็เลย

21. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    ขอบคุณครับ แต่อยากรู้ว่ารูปที่ลงหน้าชื่อของคุณใช่รถคุณหรือป่าวทำสีขาว type r ใช่ป่าวทำที่ไหนขอยืมชิ้นส่วนเทียบสีได้ป่าวครับ

22. ม่อน Vertex

ม่อน Vertex New Member Member

28
    2
    0
    พอดีไปศูนย์บริการฮอนด้ามาเลยเอาตัวอย่างพลาสติคล็อคเหล็กให้ดู ที่ศูนย์มีของครับราคาตัวละ 54 บาท เลยนำมาบอกชาว EK ที่รำคาญครับ เปลี่ยนใหม่เงียบเลยครับ.

23. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ดังทั้งคัน ไม่ดังอยู่สองอย่าง เเตร กะ วิทยุ

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้