ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ เห็นใจรถโช้คแข็งและเตี้ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tOon`, 29 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ช่วงนี้ฝนตกน้ำท่วมขับรถระวังกันหน่อยนะครับ !

เข้าประเด็นเลยดีกว่า

พี่ๆในบอร์ดนี้ทุกคนล้วนแล้วแต่ทำรถแต่งรถ ไม่ว่าจะสวยแรงทั้งสิ้น ทุกคนก็ต้องมีทางที่ชอบวิ่งเป็นประจำทุกคน และรถที่ขับพี่ๆทุกคนก็ล้วนจะต้องรักและรักษา เยี่ยงลูกชาย

ทีนี้ผมก็มีเรื่องจะขอร้องกันและช่วยฝากบอกต่อ

เรื่องที่ 1

สัปดาห์ที่แล้ว ผมขับรถผ่านถนนเส้นหนึ่งเป็นทางลัดไปสายไหมโดยวิ่งจากสุวินทวงศ์ไป โดยไปกับเพื่อน 2 คัน ทีนี้ในประเทศไทยจะมีคนจำพวกหนึ่งคือใจร้อนและไม่ค่อยสนใจชาวบ้าน :rolleyes:
    ทางที่ผมผ่านจะเป็นทางกำลังสร้างและผมว่าพี่ๆหลายๆคนคงจะเข้าใจอารมณ์ดีว่า เวลาขับผ่านทางขรุขระ ที่กำลังสร้างจะขับกับอย่างไร ! และ ช้าเพียงใด และแล้วก็จะมีพวก แท๊กซี่ , รถกระบะ , รถขับ 4 คันสูงๆ , รวมถึงรถเก๋งที่ชอบรูด !
    และคนเหล่านี้เวลาแซงไม่ได้จะกระพริบไฟไล่ ซึ่ง ผมก็เข้าใจว่าเขารีบ แต่รอจังหวะแซงหน่อยจะได้ไหม ทางมันไม่ดี ผมก็พยายามรีบที่สุดแล้วแต่เวลาขับ ทางที่กำลังซ่อม ขรุขระ มีหลุม พี่ๆคนไหนใช้โช้ค แข็งๆประมาณพวกๆ tein จะเข้าใจดี พอถึงจังหวะแซง เขาจะแซงอย่างรวดเร็วและเมื่อรวดเร็วทางที่กำลังสร้างหินที่พื้นก็จะกระเด็นเข้า ..... ประตู และ กระจก รวมถึงบางคันมองหน้าแบบไม่พอใจเป็นอย่างมากๆ ผมก็เข้าใจนะว่ารถผมมันเป็นปัญหาเวลาอยู่บนถนนแบบนี้ :rolleyes: ผมก็ขอความกรุณามา ณ ที่นี้ แต่มารยาทในการขับรถผมก็อยากบอกพี่ๆ ที่เป็นระดับผู้จัดการ หรือ ผู้บริหาร ที่ทำเกี่ยวกับการขนส่ง ยังไงช่วยเตือนสติ และ ชี้แนะสำหรับคนขับรถขนของหน่อยก็ดีนะครับ

สรุป ทางที่กำลังสร้างโปรดเห็นใจรถบางประเภทด้วยนะครับ และพี่ๆบางคนรักรถยิ่งกว่าลูก ถ้าหินกระเด็นเข้ากระจกหรือประตู ...... ผมว่าคงเป็นแผลในใจแบบหงุดหงิดเลยก็ว่าได้ คงไม่มีพี่ๆคนไหนอยากให้รถเป็นรอยใช่ไหมครับ ทั้งนี้ยังรวมไปถึงล้อและก็ช่วงล่าง ล้อนี้พี่ก็คงไม่อยากให้ล้อชุดละหลายๆบาท เป็นรอยหรือดุ้งใช่ไหมครับ ผมก็เหมือนกัน

เรื่องที่ 2

ผมจะขับรถผ่านหลังขนส่งบ่อยๆ ใครที่เข้าไปจะรู้ดีว่า มันจะมีเนินๆ หลายๆลูก และก็พอถึง 3 แยกจะมีเลี้ยวไปออก สุทธิสาร และ วิภาวดี ซึ่งผมจะวิ่งเส้นนี้บ่อยๆ และจะเจอะคนประเภทรีบมากๆ ซึ่งบางทีผมสงสัยว่าเขาไม่สงสารล้อหรือไง ในซอยยนั้นหลุมจะลึกมากๆ เวลาเจอะท่อระบายน้ำ ผมมักจะหลบหรือหยอดถ้าหลบไม่ได้ และตอนค่ำๆจะมีรถประเภท ที่บอกแบบเรื่องแรก เขาจะรีบมาก
    มีบ่อยครั้งเป็นคุณป้า และมีบ่อยครั้งเป็นแท๊กซี่ และ รถขนของ
    เขาจะบีบบแตรไล่ แม้ว่าผมจะขับประมาณ 20 - 40 ก็ตาม จะกระพริบไฟไล่แม้ว่าผมจะหลบให้แล้วก็ตาม และสุดท้ายจะมองหน้าไม่พอใจเวลาแซงกลางซอย แม้ว่าข้างหน้าจะมีหลุมที่เกิดจากการทรุดตัวของท่อระบายน้ำก็ตาม
    มีครั้งนึงผมเห็นเขารูดท่อระบายน้ำแบบโอ้วไม่นะ แม๊กซ์ 18 ยางบางๆ :rolleyes:
    บอกตรงๆผมสงสารเขาจิงๆ

สรุป ผมขอความวิงวอนให้เห็นใจเพื่อนร่วมทางด้วยและกันครับแม้ว่าพี่ๆจะเป็นรถแต่งด้วยกันเองก็ตาม ผมนึกถึงรถประเภท 200 หรือ พวก 3D ที่เตี้ยๆ เวลาเจอะหลุมหรือบ่อยังไงก็ต้องหลบ แล้วถ้าขับในซอยแล้วเจอะรถที่เป็นประเภทที่ดูแล้วน่าเห็นใจยังไงให้ความเห็นใจกับเพื่อนร่วมทางก็ดีนะครับ น่าเห็นใจจิงๆ

สุดท้ายครับ
    ควรทำยังไงดีกับกริยาแบบนี้
    - แซงแล้วพอแซงไม่พ้น แซงอีกทีชู นิ้วกลางให้ ?
    - ขับในซอยแล้วซิ่ง พอมีรถออกมา เบรคไม่ทันแล้วชน ควรให้อภัยไหมครับ ?
    - ขับรถจี้ท้ายแล้วกระพริบไฟใส่ โดยคันหน้ากำลัง ขึ้นลูกระนาด ?
    - ขับรถรูดทางขรุขระแล้วเศษหินกระเด็นใส่รถพี่ จะโกรธไหมครับ ?

สุดท้ายนะครับ ยังไงเห็นใจเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ร่วมทางด้วยนะครับ เจอะกันทักทายดีกว่าครับดีกว่ามองเขม่นกัน ยังไงคนไทยรักกันให้ความเห็นใจกับเพื่อนร่วมทางเถอะครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    พี่เจอบ่ิอย ๆ เลย ตูน

เก่งในหมู้บ้าน และซอยทางลัดอ่ะ

พอออกถนนใหญ่ ขับรถไม่ได้เรื่อง

พอแฮ๊ด ใส่ซะหน่อย ทำหน้า เหวอใส่อีก :D

3. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    โดนมาเย๊อะ เจ็บมาเย๊อะ :D

4. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48

:D:D

5. ซอยหทัยราษฏ์แน่นอน ขับระวังด้วยนะคับ เส้นนี้อันตรายคับ ชนกันบ่อยมากๆ

6. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    คือส่วนใหญ่แล้วคนที่ทำแบบที่ว่ามาเค้าไม่สนใจรถอยู่แล้วครับ เค้ามีความเห็นเกี่ยวกับรถ/การใช้รถไม่เหมือนพวกเรา มีรถไว้ใช้อย่างเดียวเท่านั้น

เซ็งเหมือนกันครับ ทุกวันนี้ก็เจอประจำ ชินแล้วครับ

7. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    อย่าไปสนใจพวกเขาเลยครับเพื่อนตูน..

เขารีบก้ปล่อยเขาไป เผื่อเขามีธุระจริงๆ..

หรือถ้าไม่ก็ปล่อยเขาไปตายเอาข้างหน้า..

หรือไปชูนิ้วกลางใส่คนจริง สักคันสองคัน ..

ถ้าไม่หนักหนา เด่วก้คงขับรถดีขึ้นเองล่ะครับเพื่อน :)

8. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    โตแล้ว ไม่เจ็บหรอก :D:D:D

9. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    แหม่ โดยเฉพาะพวกเบ๊ขนของนี่เจอได้เจอดีจริงๆครับ เมื่อวันศุกร์เจอมาคันลิฟท์ไฟไล่เกือบตลอด
    ทางไม่ดีเราก็ชิดซ้ายวิ่งมาตลอดทาง ให้มันไปก็ไม่แซงไป ใจเสาะ ก็เลยคิดในใจว่าช่างมารดาเค้า
    ผมช้าก็ชิดซ้ายไปเรื่อยๆ ไปได้ก็ไป ไปไม่ได้ก็อย่าไป เห้อ...รถขนของพวกนี้มันJust in Time
    อันนี้ผมเข้าใจ แต่กวนตีนแบบนี้มากๆ "Just in Teen" ลูกเดียวครับ พวกนี้คุยไม่รู้เรื่องหรอก
    ลองลงไปต่อว่ามาแล้ว พวกมันก็เอาแต่เถียงน้ำขุ่นๆ ขี้โวยวายไว้ก่อน อีโก้สูง คิดแต่จะเอาชนะ :p

10. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เจอมาบ่อยครับวิ่งประจำ โดยเฉพาะ หทัยราษฎ์

บางครั้งต้องปิดหู ปิดตาบ้าง ครับเราทำดีที่สุดแล้ว

ขับช้า ชิดซ้ายผมว่ามันไม่ผิดนะ หัวอกเดียวกัน

คนพวกนี้เหมือนจะรีบ แต่พอออกมาเจอทางเรียบๆ โล่งๆ ก็ไม่เห็นจะรีบกันเลย ไม่เข้าใจ

11. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    เจอบ่อย ๆ ใครมาบีบแตรไล่ กระพริบไฟใส่ ผมจอดแม่งเลย แล้วบอกมันว่า รถเสียครับพี่ช่วยผมเข็นหน่อย 555

12. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    เคยเจอเหมือนกันครับ ไอ้ประเภทแซงแล้วน้ำกระเด็นเต็มข้างเลยอ่ะ

อีกอยางครับ เกลียดจิงๆไอ้พวกขับรถดูดบุหรี่ พอนึกจะทิ้งก็ทิ้งแม่งเลย

เราก็ขับคันหลัง รู้สึก ไม่ค่อยดี ครับ มันกระเด็น นะครับ

ปล.น่าจะโยนไว้ในเบาะหลังรถคุณเองนะ 5555

13. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    เจอทุกวันในเมืองทองเนินก้อเยอะโช้คก้อแข็ง ไล่กันจังนึกแระปี๊ดเลย :mad:

14. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    เบื่อเหมือนกันครักับพวกนี้ ยิ่ง taxi แม่งขับยิ่งกว่า 4x4 แต่ก็ช่างหัวมัน อยากแซงก็แซงไป ผมก็หลบๆซ้ายให้มันแซงแล้วคลานต่อไป (ทางไม่ดีหนิ รถเราโช๊คแข็ง อัดไปพอดีพัง) แล้วค่อยไปอัด หรือไล่ คืนช่วงทางดีๆเรียบๆ ดูดิแม่งจะหนีทันไหม (แบบว่ามั่นไส้)

15. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    เหอผมเจอทุกวันเลยอ่ะคับ ถนนที่บ้านกำลังทำไหม่เซ็งมาก

16. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    เจอบ่อยๆครับ
    เคยเจอแบบเราวิ่งขวามาทางดีๆเค้า(รถขนของ)เรามาความเร็ว120พี่เค้าวิ่งอยู่60ก็ไม่หลบซ้ายก็สิบล้อ
    พอเราริบไฟไป1ครั้งก้ไม่หลบอีกซักพักหลบให้เราแซงแล้วก็มาจี้ตูดเราแถมปิดไฟขับไล่สลับริบไฟ
    เป็นสิบกิโล ไม่รู้จะพูดยังไง
    คนเราต่างวาระต่างความคิดครับ
    อย่าไปยึดติดมากครับ บางคนรีบ บางคนเห็นรถแต่งแล้วไม่ชอบ บางคนกวนตีน
    ปล่อยวางครับดีที่สุด อย่าไปคิดอะไรมากครับ ยังมีเรื่องให้คิดอีกเยอะครับ

17. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เจอเหมือนกันครับ บอม

18. ` e@|G|Le* `

` e@|G|Le* ` New Member Member

268
    9
    0
    คราวหลังมันจะแซงเร่งวางมิดแม่มเลยยยยยยย ให้มันไปชูนิ้วกลางกับยมพบาล 555+

ล้อเล่งๆๆๆ ทำใจเห๊อะ ปล่อยมันไป เจอทางเรียบๆ ค่อยว่ากัน

ปล. แต่หายากหน่อยนะ ทางเรียบๆ ในประเทศไทยเนี่ยะ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 11:18:28 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:18:13 ----------

คราวหลังมันจะแซงเร่งวางมิดแม่มเลยยยยยยย ให้มันไปชูนิ้วกลางกับยมพบาล 555+

ล้อเล่งๆๆๆ ทำใจเห๊อะ ปล่อยมันไป เจอทางเรียบๆ ค่อยว่ากัน

ปล. แต่หายากหน่อยนะ ทางเรียบๆ ในประเทศไทยเนี่ยะ

19. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เจอประจำ ไอพวกรถเดิมๆ โช๊คเดิม นิ่มๆ เนี้ย
    ไล่ตูดอยู่ได้ ถนนมันก็ไม่ดี ไม่เห็นหรือยังไง +++
    ถ้าคนใส่โช๊คแต่ง จะรู้ เลย

20. คุ้นๆนะคร๊าบน้อง คำนี้เนี้ย 5555+

แบบนี้เจอประจำ เส้นที่บอกเนี้ย หทัยราษฎ์แน่นอน ตอนนี้ทั้งหลุมทั้งดินโคลน

เป็นผมก้อช้าเหมือนกัน เคยเจอบ่อยๆ ..........แล้วอีกเส้นนึง เส้นนิมิตรใหม่ ไม่รู้ว่า

จะรีบไปตายห่าที่ไหนกัน รู้ก้อรู้เห็นก้อเห็นว่าน้ำท่วม แม่งวัดซะน้ำกระจายท่วมคันกรูเลย

ไอ้คนพวกนี้ไม่รู้ว่ามันคิดยังไง หรือว่าแม่งรีบกันจิงๆ สาดดดดดดดดด เปียกหมด

21. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    หัวอกเดียวกันเลย

22. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    มองในอีกทางนึงนะครับ รถที่เตี้ยบางครั้งก็ทำให้คนอื่นต้องช้าลง
    เพราะเราต้องค่อย ๆ หยอก ค่อย ๆขับผ่านเนินที่กลัวจะติด คนอื่น
    เค้าก็ไม่ชอบเหมือนกัน เหมือนที่เราบ่นพวกรถใหญ่ ๆนั่นแหละครับ
    รถผมไม่เตี้ยมากเนินไม่เท่าไหร่ แต่ผมเจอหลุมผมก้หยอด บางทีก้โดน
    คันหลังด่าเพราะช้า เค้าแซงไปก็มีบ่อยครับ เราต้องคิดกลับกันเหมือนกัน

แต่ไอ้พวกที่แซงแบบไม่สนใจ คนยืนอยู่ข้างทางมีแอ่งน้ำลุยไม่ดู
    ไอ้พวกรถใหญ่หรือรถเก๋ง หรือรถอะไรแล้วแต่ เจอแอ่งน้ำลุย
    น้ำกระจายไม่สนกรูจะรีบไป อันนเยนิสัยไม่ดีครับ

23. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    เจอประจำครับไม่รู้มันจะรีบไปไหนเชง

24. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เจอเหมือนกัน.....

25. new_soi_tait

new_soi_tait New Member Member

544
    4
    0
    เห้อ........ทำจายคับเจอแบบนี้

26. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ไม่ค่อยเจอครับ เพราะผมก็พยายามเร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้

27. nemus

nemus New Member Member

714
    4
    0
    เพิ่งโดนไป ถนนเพิ่งลาดยางใหม่ ทั้งยางมะตอย ทั้งหิน ฝนก็ตก ก็ค่อยวิ่ง ขืนวิ่งเร็ว ดีดเต็มคันแน่น

กำลังจะเปลี่ยนไปเลนที่ยังไม่เท พี่บิ๊กฟุต ล้อล่ำคันโต แซงปรู๊ดขึ้นไปอย่างแรง
    พร้อมกับเสียงดัง ปุกข้างรถ

ลงไปดู ไอ้เจ็ดถ้วยเอ้ย เมิงจะรีบไปตายไหนว้า รถตรูสีกระเทาะเรย

เจอหินดีดเข้าไป เซ็งจิต

28. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    ผมไม่สนใจคันหลังอะครับ เมิงรีบก็ไก่อนเถอะ รถกูพังมาเมิงก็ไม่ได้ซ่อมให้กูซักหน่อย

ผมก็พยายามขับเต็มทีแล้วไม่ให้ลำบากคันอื่น เจอบ่อย พวกเจอทางเน่าๆนี้รีบจัง

พอทางเรียบๆเสือกขับช้า ไม่เข้าใจแมร่งจริงๆ แต่ในหมู่บ้านส่วนมากผมจะจอดแล้วให้เขาแซงไปก่อน

อะครับตัดปัญหา

29. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    พวกรถขนของ พวกแท็กซี่ เนี่ยซ่านักเชียว พอชนมาหน้าซีดทุกราย....เราหลบได้ก็หลบ หลบไม่ได้ก็ตามหลังเราไปละกัน

30. red shock

red shock New Member VIP

334
    6
    0
    เห็นด้วยกับทุกคน อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้