☆☆ D.I.Y หุ้มผ้าท้าวแขนคอนโซนกลาง..อย่างเร็ว ☆☆

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย MugenTypeR, 29 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ห่างหายไปนานกับโปรเจ็ค D.I.Y ครับ วันนี้มีเวลาว่างนิดหน่อยก็เลยหาอะไรทำเล่นๆ ที่ไม่ต้องใช้เวลามาก และก็งบน้อยๆ :D

จุดเริ่มของ D.I.Y ตัวนี้ก็คือผมมีแผงประตูของ Coupe อยู่ครับ เห็นว่าลายผ้าที่ท้าวแขนสวยดี และประกอบกับแผงประตู Coupe นี้ผม

เอามาทำอะไรเล่นซึ่งไม่ได้ใช้ผ้าตรงท้าวแขนจะทิ้งไปก็เสียดายก็เลยเอามาหุ้มตรงท้าวแขนซะ พอดีท้าวแขนเดิมผมสีเริ่มซีดและขนผ้า

มันหายไปเยอะแล้วด้วย เอาว่าเริ่มกันเลยดีกว่าครับ ขออธิบายน้อยหน่อยนะ เพื่อประหยัดเวลา แต่จะให้รูปเยอะนิดจะได้เห็นภาพเข้าใจง่าย

1. เครื่องมือและอุปกรณ์ที่ใช้ครับ 3อย่างแค่นี้เอง มีอยู่แล้ว ไม่ต้องซื้อ :D

2. อันนี้เองครับ ท้าวแขนของ Coupe เล๊าะออกมาจากแผงประตูแล้ว ลายผ้าสวยๆ

3. จากนั้นก็ลอกผ้าออกมาได้ไม่ยากเย็น

4. อันนี้ท้าวแขนเดิม ผ้าขนสั้น สีเริ่มซีด

5. ลองเทียบดูว่าผ้าพอหรือเปล่า สรุปว่าพอ ก็.....ลุยต่อเลย

6. ไขสกรู ถอดแยกชิ้นออกมาครับ

7. เทียบกันเเห็นๆว่าพอ

8. พอดีพลาสติกท้าวแขนมีร้อยแตกนิดหน่อย ก็ซ่อมซะก่อนนด้วยกาวร้อนแล้วขัดกระดาษทรายให้สะอาด สวยผ้าก็เอาไปซักให้สะอาด

9. ใช้สเปร์กาวของ 3M ครับง่ายดีติดเหนียว แผงข้าวประตูก็ใช้กาวนี้ได้ครับ

10. บรรจงปูผ้าให้ลายตรงๆ อย่าให้ลายเปี่ยวครับ

11. ด้านหลังก็ห่อเข้าในอย่างนี้ครับ จัดอย่าให้ผ้ายับนะ

12. ประกอบ ำขสกรูกลับ ก็เป็นอันเสร็จ

13. ด้านบนครับ ผายผ้าก็สวยดี :D

14. ขั้นตอนสุดท้าย เอาไปใส่กลับที่เดิม เป็นอันจบ

เป็นไปบ้างครับ ไม่ยากใช่มั้ย ใครมีผ้าลายไหนเหลือๆ ก็ลองดูได้ครับ จะเป็นผ้า Recaro แดง ให้เข้ากับเบาะแดงก็ได้ :D

สรุป. ใช้เวลาทำ 1 ชม. เวลาพิมพ์บทตวามอีก 30 นาที อย่างเร็ว ใช้เวลาคุ้มค่า :D ส่วนค่าใช้จ่าย 0 บาทครับ :D

เดี๋ยวว่างๆ จะหาอะไรมา D.I.Y อีกนะครับ

ขอบคุณครับ :)

2. EK2670

EK2670 New Member Member

96
    17
    0
    สุดยอดครับ เด๋วกลับไปทำบ้างครับเย็นนี้

3. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
  4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ขอบคุงคับ

5. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ดีจังเลยค่ะ ทำเองได้ ง่ายจัง
    ใครมีdiy อีก เอามาบอกกันน่ะค่ะ

6. chao_ek

chao_ek New Member Member

160
    77
    0
    แจ๋วจริงๆ

7. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ดูง่ายมาก.....

8. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    ของผมฝาพลาสติกข้างในมันแตกนี่สิ
    เพราะท้าวศอกลงไป แทนที่จะเท้าแขน

9. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    อยากทำมั่งจัง แต่ ของผม ฝา มันแตก ตรง ขอบ ทำยังไงได้บ้างอ่ะครับ แบบรูไปเลย T_T

10. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    สุดยอดความรู้

11. อาการเดียวกันเลยครับ
    ใช้ผิดวิธี...

12. supreecha

supreecha New Member Member

100
    1
    0
    ขอบคุณครับพอดีแผงข้างประตูผ้าลอกแล้วตรงเท้าแขนเปลี่ยนอันใหม่มาแต่ผ้าคนละลายกันแต่ยังเก็บผ้าเดิมไว้ได้ไอเดียเลยว่าจะไปให้ร้านทำเหมือนกันแต่เห็นแบบนี้แล้วทำเองดีกว่าครับประหยัดดี

13. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ดูง่าย จังเลยครับ

14. cannabis_40

cannabis_40 New Member Member

31
    0
    0
    สวยครับ ประหยัดด้วย..

15. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    เจ๋งเลยคับ

16. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เยี่ยมเลย ขยันจริงๆครับ

17. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    แจ่มเลยคับ พี่โอ

18. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ขอบคุณครับ คุณโอ

ได้โอกาสซ่อมที่แตกด้วยเลย [​IMG]

19. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    จะทำพอดีเยย แจ่มม !!

20. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    เหมือนผมเลย

21. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    ขอบคุณมากครับ อิอิ

22. vikorn72

vikorn72 New Member Member

137
    1
    0
    ว่าจะไปให้ร้านทำอยู่พอดี
    เห็นแล้วลองทำเองตามก่อนดีกว่า ขอบคุณคับ

23. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เยี่ยมไปเลยครับ แต่ปัญหาของผมคือฝาบนมันแตกแล้ว ลูกชอบขึ้นไปนั่ง

24. PIZZAMAN

PIZZAMAN New Member Member

13
    1
    0
    ของผมนี่แตกกระจายเลยคับ

25. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    เยี่ยมครับ

26. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    เยี่ยมเลยต้องจัดชักหน่อยครับถือโอกาสซ่อมที่มันแตกด้วยเลยครับ

27. dot1x

dot1x Member Member

55
    0
    6
    ของผมฝาบนมันก็แตกเหมือนกัน จะซื้อใหม่ทั้งยวง 900 ทำใจไม่ลงครับ (ไม่แยกขายเฉพาะฝา เฮ้อ) สงสัยต้องลองซ่อมเองดูก่อน ขอบคุณครับ มีภาพประกอบชัดเจนดี เข้าใจง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

28. หาวิธีซ่อมฝามั่งดิคับ.....ของผมก้อแตก

"กะเอาฟองน้ำที่สำหรับทำเบาะแข็งๆๆ มาขึ้นรูปใหม่ให้พอดีกะฝา แต่ไม่รุจาบังเกิดผลหรือป่าวคับ"

เผื่อใครมีวิธีเด็ด..................

29. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ถ้ที่ชิ้ส่ยัยู่รืบ้ก็ซ่ด้รัช้ซิ่ร์ริซ่ส่ที่

30. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    เจ้าพ่อ DIY ตัวจริง เสียงจริงเล้ย..คนนี้...ซุ๊ดหย่อดคั่บนายหัว...:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้