ถามพี่ๆผู้รอบรู้เรื่องหม้อน้ำครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย นายยุทธนา ประสาทสิทธิ์, 4 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    :cry::cry::cry:

เรื่องมีอยู่ว่า หม้อน้ำรถผมมันรั่วครับ ได้รับคำปรึกษาจากพี่ๆผู้รู้ สรุปได้ว่าต้องเปลี่ยนครับ ก็จัดหาของและร้านเรียบร้อยครับ เป็นหม้อน้ำทองเหลืองครับ 3800 บามถ้วนพร้อมติดตั้ง
    แต่มีข้อสงสัยนิดนึงครับ พอดีไปอ่านเจอใน web หนึ่ง เค้าบอกว่าหม้อน้ำอะลูมิเนียมระบายความร้อนได้ดีกว่าพวกหม้อน้ำทองเหลือง แล้วก็บอกว่าไอ้หม้อน้ำเก่าที่มันรั่วเนี่ยะ ถ้ามันรั่วตรงพลาสติก(แตก/หัก)และไม่ได้รั่วตรงส่วนอะลูมิเนียมน่ะ มันสามารถเอาไปให้ร้านที่เค้ารับทำหม้อน้ำอะลูมิเนียมซ่อมได้โดยเปลี่ยนขอบข้างได้

ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร รบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ

ปล.แล้วหม้ออันเก่าของผมเนี่ยะเอามาตรวจสอบได้หรือเปล่าว่ารั่วตรงไหนเผื่อว่าจะเอาไปซ่อมเก็บไว้ใช้สำรองครับ

1. biocyber

biocyber New Member Member

32
    1
    0
    3800 ราคาถูกแล้วครับ ผมเปลี่ยนมาตั้ง 4200ราคา 2 ปีที่แล้ว แต่ก็ลองเช็คดูหลาย ๆ ที่ครับ
    ส่วนหม้อน้ำทองเหลือง นั้นถ้ามันรั่วเราเอาไปซ่อมได้
    ของเดิมที่มากับรถ ถ้ารั่วตรงไฟเบอ นั้นเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว ซ่อมหรือว่ายังทนใช้ต่อไป ฝาสูปโก่งไม่คุ้มกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2009
  2. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    หม้อน้ำเดิมรั่วตรงขอบพลาสติก.ซ่อมได้ครับ..มานจะมีชุดฝาบน/ล่าง+ปะเก็นยางเปลี่ยน ค่าเปลี่ยนไม่รวมค่าแรงนะประมาณ1xxx แต่ผมว่าเปลี่ยนใหม่ดีก่า..
    ผมหม้อเดิมแตกไปเมื่อ 2เดือนที่แล้ว ไปถามร้านหม้อน้ำมาก้ออย่างที่บอกไปแหล่ะ ส่วนหม้อทองเหลืองกับอลูมิเนียมอันไหนระบายดีก่ากัน...ไม่ทราบนะ..คงต้องรอขั้นเทพมาช่วย..ส่วนการเช็คว่ารั่วตรงไหนนั้น..ผมทำแบบนี้ คือสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้แล้วรอเครื่องร้อนมานจะมีแรงดันคอยดูว่าน้ำเริ่มซึมมาตรงไหนก่อน..ของผมที่เปลี่ยนไปมานอุดยังไงก้อไม่อยู่ ทั้งอีพ๊อกซี่+ซิลิโคน ก้อเอาไม่อยู่ สุดท้าย..เปลี่ยนเลยคับ:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กรกฎาคม 2009
  3. Sam_osk

Sam_osk New Member Member

61
    4
    0
    เท่าที่ทราบหม้อน้ำอลูมิเนียม ข้อดีคือน้ำหนักเบา ระบายความร้อนดีกว่าแบบทองเหลืองหรือทองแดง ข้อเสียคือถ้ารั่ว

ไม่สามารถเชื่อมซ่อมได้ ส่วนไหญ่จะแตกตรงฝาบนที่เป็นพลาสติกซึ่งเป็นจุดที่เปราะที่สุดของหม้อน้ำชนิดนี้ เคยเจอ

ร้านที่รับซ่อมเหมือนกันประมาณพันห้า แต่ซ่อมเสร็จทดลองการรั่วผ่านออกจากร้านแล้วไม่มีการรับประกันครับ ส่วน

หม้อน้ำแบบทองเหลืองหรือทองแดงจะมีข้อดีข้อเสียสลับกับอลูมิเนียม ราคาจะถูกกว่า เคยเปลี่ยนใช้แบบนี้เป็นสอง

ชั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ :D

เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ถ้าหาที่ตรงรุ่นได้ก็จะดีครับ บางร้านต้องโมเจาะทางเข้าออกของท่อน้ำกับขายึดใหม่ ราคาที่จขกท

เปลี่ยนมาไม่แพงครับ ไม่รู้ว่าเป็นแบบชั้นเดียวหรือสองชั้น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2009
  4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ตอบเป็นข้อๆ นะ คุณ บอล

1. หม้อน้ำอลูมิเนียม หรือ หม้อน้ำทองเหลือง ระบายความร้อนดีกว่ากัน?
    - อลูมิเนียม ระบายความร้อน ดีกว่า ทองเหลือง อยู่แล้วครับ
    สังเกตุได้ จาก หม้อน้ำซิ่ง หรือ ท่อ Intercooler ก็ เป็น อลูมิเนียมทั้งนั้น
    แต่ อุณหภูมิ เครื่องยนต์ บ้านๆ ปกติ ไม่ได้มี 300 ม้า หม้อน้ำทองเหลืองสองชั้นก็เอาอยู่แล้วครับ

2. หม้อน้ำอลูมิเนียมแตก ซ่อมได้ไหม?
    - ซ่อมได้ครับ ฝาแตกก็เปลี่ยนฝามีเนียม ท่อรั่วก็เชื่อม แต่ ที่ไม่นิยมกัน เพราะ ต้องเชื่อมด้วย อาร์กอนครับ แพงครับ ไม่ต่ำกว่า 2000 แถมหาร้านทำ โครตยาก ส่วนหม้อทองเหลือง ใช้ตะกั่วเชื่อมครับ ประมาณ 500 เชื่อมได้ทั่วบ้านทั่วเมือง
    ที่บริษัทรถยนต์ ไม่เอามาใช้ เพราะ มีตะกั่วเข้าไปเกี่ยวข้อง เลยไม่สามารถใช้ทองเหลืองได้ครับ เป็นสารพิษ

3. ของเก่าที่แตกเก็บไว้เป็นอะไหล่ ดีมั๊ย?
    - ตามคำตอบข้อ 2 เป็นผมคงรอเชื่อมอันที่เป็นทองเหลืองมากกว่าครับ ถูกกว่า

ตอนนี้ ก็ ถ่ายน้ำที่เติมเมื่อเช้าออกนะครับ แล้วหาน้ำยาหม้อน้ำสีๆ มาเติมครับ เผื่อมีจุดไหน ซึมๆ จะได้สังเกตุง่าย และที่สำคัญ จะได้ไม่มี ตะกรัน ใช้นานๆ

:)

5. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ราคาหม้อน้ำต้องดูด้วยครับว่าเห็นหลอดถี่หรือห่าง ถ้าถี่จะแพงกว่า ระบายความร้อนได้ดีกว่า แต่ควรเพิ่มขั้นเป็น 2เท่านั้น ถ้ามากกว่านั้นพัดลมจะดูดไม่ผ่านครับ

6. ขอบคุณทุกคนครับ

7. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  8. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ตามคุณเก่งเลยครับ
    ของเดิมขายทิ้งไปเลยครับ
    เด๋วรกบ้านนะครับ
    อย่าลืมนะทำเป็นแบบออโต้เตรียมไว้เลยสบายเลย

9. หม้อน้ำยังเป็นแบบเดิมติดรถอยู่หรือเปล่าครับ รีบเปลี่ยนเลยครับถ้าเกิดมันรั่วตอนเราเดินทางไกลอยู่ลำบากแน่ครับ

ของผมมันรั่วตอนวิ่งอยู่แถวบ้านเลยไม่มีอะไรมาก ยังไงระวังด้วยนะครับ :):):)

10. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

พี่เบิ้มคับแล้วต้องอุดรูน้ำมันเกียไว้เหรอคับ..:D

11. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ผมเปลี่ยน มา ทองเหลือง 3000 บาทถ้วนครับ แบบ สองแถว .. ครับ ..

แสนโล ควรเปลี่ยน วาล์วน้ำ ด้วยนะครับ (ทอโมสตรัส) 700 บาท โดยปามาณ ..
    เพื่อรักษา อุณหภูมิเครื่องยนต์ (ช่วยประหยัดน้ำมันครับ เพราะเผาไหม้ดีขึ้น)

ผมเปลี่ยน มาแล้ว .. เห็น ผลครับ
    ..

ส่วนเรื่อง การซ่อมม่อน้ำ
    ผมเห็นในบอร์ด ซันนี่ เค๊า เอาไปทำมาครับ .. เครื่อง GA เราๆ นี่แหละ
    เอารังผึ้ง อลูมิเนียม ไปถอดฝาพลาสติกออก.. แล้ว ..เชื่อม ฝา อลูมิเนียมเข้าไปแทน
    ราคา ประมาณ 3800 ครับ ..

แต่ผมคิดว่ายังไงมันก็ เป็น หลอดแถวเดียว ..
    สู้เปลี่ยน เป็น ทองเหลืองดีกว่าแถมได้ แบบ สองหลอดแถวคู่ .. ด้วยครับ ..
    คุ้มกว่าหาร้าน ซ่อม ง่าย ..

ฝาหม้อน้ำก็ สำคัญ นะครับ .. ควรใช้ของแท้ ..เท่านั้น
    มันมีผลในการดูดน้ำกลับ จากถังพักครับ ..
    เพราะค่า K ของสปิง มันไม่เท่ากัน ..

.. :D

12. ฝาหม้อน้ำของผมเท่าที่ดู ลูกยางมันเสียรูปไปครับ คงต้องเปลี่ยนใช่มั้ยครับ
    ว่าแต่...ของแท้ราคาเท่าไรครับ และถ้าจะใช้ไปก่อนซักพักได้มั้ยครับ(แบบว่าหมดงบน่ะครับ)

13. .........เทพหม้อครับ........( อิอิ ล้ออเล้งงงงงงง )

14. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ของแท้ ไม่เกิน 150 ครับ
    ยี่ห้อ Calsonic หรือ CH Auto ก็ได้ ครับ
    เหมือนกันเด๊ะ

:)

15. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ตามนั้นละครับ...:D

น้ำยาหม้อน้ำสำคัญนะครับ หามาเติมกัน รั่วจุดไหน เดี๋ยวมันฟ้องเราให้เห็นกันชัดๆ...:D

ตัวผมเองขนาดเติมน้ำยาหม้อน้ำมาตลอด ตอนที่ช่างรื้อเครื่องเมื่อคราวก่อน ยังสังเกตุได้ว่าสนิมยังกินท่อโลหะที่น้ำ ในหม้อน้ำไหลผ่านซะเกือบแหว่ง...:D แต่ก็ไม่ซีเรียส สิบกว่าปีแล้วนิ...

16. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    มันจะมีท่อยื่นออกมา 2 รู เอาสายยางอุดไว้ให้มันไหลวนเข้าท่อมันเองนะครับผม
    น้ำยาหม้อน้ำก็มีส่วยช่วยรักษาหม้อน้ำด้วยนะครับไม่ให้เกิดสนิม
    แถมเช็ครอยรั่วได้เด้วยครับ

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้งนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้