อยากจะทราบประสบการณ์ผู้ที่ซื้อรถอิวอย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ~DuDe~, 28 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    อยากจะรู้ปัญหาเรื่องการซื้อหรือการจดทะเบียน หรือจะเป็นปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นกับรถของท่านเองก็ได้คับ
    อยากจะรู้ข้อมูลเพราะกำลังจะซื้ออ่ะคับเงินมันจำนวนเยอะเลยต้องหาข้อมูลให้แน่นไว้ก่อนเวลาเกิดปัญหาจะได้แก้ได้ถูกจุดอ่ะคับและก็จะได้ให้ความรู้กับผู้ที่กำลังจะซื้อท่านอื่นด้วย
    รบกวนหน่อยนะคับอยากจะทราบประสบการณ์จริงจากคนที่ซื้อไปแล้วอ่ะคับจะถอย R34 ใจก็ตุ้มๆต่อมๆอยู่เนี่ยคับกลัวว่าซื้อมาแล้วจะขับได้ไม่นาน หรือท่านไดไม่สะดวกจะตอบทาง PM ก็ได้นะคับจะเป็นพระคุณอย่างสูง

ป.ล. อยากทำให้มันถูกต้องหน่ะคับซื้อมาแล้วมันจะได้อยู่กับเราไปนานๆ

2. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    เงียบฉี่ไม่มีใครประกาศตัวเลย *0*

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ความจริงผมว่าคนสนใจเยอะนะ

4. เเทน

เเทน Guest

0
    0
    0
    คิดง่ายๆ ถ้ารถมันถูกจิงดีจิง ใช้เเล้ว ไม่มีปัญหาจริงๆ ป่านนี้ รถจากศูนย์ขายไม่ออกเเร้ว คนหันมาขี่รถอินวอยกันหมด รถสปอร์ท มูลค่า 3-4ล้าน พอเป็นรถอินวอย ราคาเเค่ไม่ถึงล้าน

5. sport car

sport car Guest

0
    0
    0
    แจ้งเตือน

คือ คนขายเค้านำเข้ามาขายแบบอะไหล่ครับ เสียตามพิกัดกฎหมายถูกต้อง จึงเอาผิดอะไรเค้าไม่ได้
    เห็นขายกันอยู่ในนี้ มีคนเค้าไปถามมาก ขอราคากันก็เยอะ.......
    ถามว่าคนขายรู้ไหมว่า เจตนาคืออะไร รู้แน่ๆ แต่เค้าก็อ้างเถียงคอเป็นเอ็นอยู่แล้วว่า อั๊ว ขายเป็งอะไหล่....
    คนทำธุรกิจนำเข้ารายใหญ่ๆ เค้าก็มีอำนาจพอตัว รู้จักนักการเมืองก็มาก มีญาติเป็นนายตร.ก็มี....
    แต่คนซื้อ เบี้ยน้อย หอยน้อย แต่ใจรักรถ ก็ต้องสนใจเป็นธรรมดา ......
    นำหัวท้าย มาต่อสวมทะเบียนเอา แก้ไขเลข มันก็ผิดกฎหมายเห็นๆอยู่แล้วครับ อาญา พรบ. ยึดรถ
    การสวมมีหลายรูปแบบ ที่เห็นบ่อยๆ ก็รถอุบัติเหตุ ไฟไหม้ อื่นๆที่รถใช้การไม่ได้แล้ว
    ดังจะเห็นที่ประกาศขายซาก พร้อมทะเบียน ซึ่งราคาก็รู้ๆกัน ถ้ารถสปอตร์มันจะแพงแค่ไหน....
    คนขายมันก็รู้ดี ว่าจะเอาไปทำอะไร แต่ก็ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้......ไปซะ คุณมีเส้นแค่ไหน คุณก็ได้แค่นั้น
    คุณมีเงินจ้างทนายเก่งๆ วิ่งดีๆ คุณก็หลุด......แต่เรื่องยึด จะคุยกับอัยการนั้นยากส์....ของมันใหญ่
    ทำเสร็จ....เดี๋ยวก็มีคนแจ้งเบาะแส ได้รางวัลอีก ตร.ท่านก็มารอหน้าบ้าน......
    รอเวลาขับออกจากบ้านเท่านั้น บอกตูขี้เกียจขอหมายหว่ะ.......ขอนอนรอหน้าบ้านดีกว่า
    จับแล้ว ก็เตรียมเงินไว้ประกันตัวอีก ไม่มีเงิน ก็พวกประกันหน้าเลือดรอท่านอยู่ ถามร้อยเวร
    ส่วนรถท่าน เมื่อคดีถึงที่สุดแล้ว....มันก็เข้าสู่ขบวนการนายหน้า นำเข้าประมูล......
    รถดีๆแพงๆเช่นfer ram aston gtr ก็ตกสู่ ลูกนัก.........แต่ขี้เหนียวต่อไป
    ถูกๆหน่อยก็ ลงเต้นใหญ่ๆแถวๆๆ.........คงเคยเห็นนะ
    ก็อยากจะฝากไว้นะครับ.....ระวังไว้ด้วย ก็รู้นะว่าใจรัก แต่........
    คนขายเค้ามีหน้าที่ขาย เค้าก็ขายไป แม้จะนิสัยดี แต่เค้าก็เป็นนักธุรกิจนะครับ ทำแต่กำไร
    ไม่ใช่ เป็นดั่ง คุณพ่อคุณแม่เรา ที่จะมาจริงใจ มาช่วยเรา ยามมีวิกฤตมีภัย ต้องขึ้งโรงขึ้นศาล.....
    จาก....ตร.บางนาย
    ปล.มีตร.เข้าไปดูหน้านั้นทุกเวร.ทุกวันนะ

6. amiyama

amiyama Member Privilege

278
    10
    18

^
    ^

โอ้วววววว ชัดเจนครับพี่น้อง

7. JZA760

JZA760 New Member VIP

413
    100
    0
    ชัดเปรี๊ยะ

8. MOOZAA

MOOZAA Member VIP

418
    15
    18
  9. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    ชอบตรงนี้จัง :D

10. iamjc

iamjc New Member Member

56
    5
    0
    ไม่รู้จะบอกยังไง คือซื้อตั้งแต่ยังไม่ฮิตกัน ก็ขับบ้างแต่บ่อยคงไม่ไหว แล้วก็อย่าออกนอกพื้นที่ไกลนัก เพราะรถพวกนี้ถ้านำมาวิ่งถือว่าผิดกฎหมาย มีรางวัลนำจับ ถ้าซื้อมาอยากขับจริงๆก็แปลงโมมันอย่าให้เหลือเปลี่ยนสีอะไรทำนองนี้ แนะนำได้แค่นี้แหละ

11. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    คำตอบเดียวชัดๆ "มันไม่มีทางทำให้ถูกกฎหมายได้คับ"

ถ้าทำได้ เหนรถพวกนี้วิ่งเกลื่อนเมืองแล้วคับ นอกจากคุณมั่นใจว่าคุณเส้นใหญ่ แบ๊คดี ไม่มีใครกล้าทำคุณ นั่นอีกเรื่องนึงคับ

12. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    แนะนำว่าอย่าเลยคับ ขับแล้วก้อมีปัญหา พอจะขายก้อขายยาก นอกจากเอามาไว้ทำ
    ตัวแข่งคับ แต่ถึงเป็นตัวแข่งวันดีคืนดีก้อโดนคับ แต่ถ้าใช้ตามต่างจังหวัด ไกลหูไกล
    ตาหน่อยก้อพอไหวคับ ถ้าจะทำให้ถูกกฏหมายยากคับ เส้นดียังไงก้อใช้เงินเยอะคับ
    แค่มอไซค์บิ๊กไบค์ยังทำยากเลยคับ ได้ไม่คุ้มเสียคับบอกได้แค่นี้คับ ยอมเสียเงินเยอะ
    นำเข้าจดทะเบียนได้ถูกต้องดีกว่าเยอะคับ ขับได้ทั่วประเทศคับ

13. kang 79

kang 79 New Member Member

159
    8
    0
    ...คนที่ใช้ต้อง....ไปฟัง เพลง..พร้อมรับความเสี่ยง....etc
    ปล..ใจเย็น..อย่าไปกลัว สิ่งที่มันยังไม่เกิด.....อย่าน้อยก็ไม่ใด้หนี้ไฟแนนร์...มานะ...แล้วก็ไม่ใด้ขโมยใครมา
    - แล้วพวกมอเติร์ไซ..อินวอยอะ...ตรึมเลย

14. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    เคยขับบิ๊กไบค์ ทะเบียนสวม อาศัยเทคนิคเล็กน้อย เจอด่านก็ไม่มีปัญหาอะไร อาจจะว่าตอนนั้นมันยังไม่เข้มเท่าตอนนี้ ขี่มาสองคันก็ปล่อยไป ทุกวันนี้มานั่งคิดๆดู รอดมาได้ไงวะขี่เข้าไปจอดใน สน.ดุสิต โชคชัย ลาดพร้าว พาเพื่อนไปเสียค่าปรับบ้าง ไปเแจ้งเอกสารหายบ้างตอนนั้นก็ไม่รุ้ว่าพวกนี้เป็นด่านแข็ง55+ นี่แค่ประสบการณ์กะมอไซด์คันไม่กี่ตัง พี่ๆเค้าคงไม่เอาจริงเท่าไหร่ เพราะอย่างมากก็ยึด รางวัลนำจับคงไม่เท่าไหร่ ที่สำคัญคงขี้เกียจตรวจเอกสารอีก แหะๆ แต่ของคุณถ้าจะเล่นรถใหญ่ๆเนี่ย เค้าเอาจริงแน่ๆครับ เบาะแส บางทีก็มาจากคนขายกันเองนี่แหละ รวมถึงจากในเวบรถต่างๆ โลกสมัยนี้เล็กจิ๊ดเดียวครับ เคยผ่านกองตำรวจเศรษฐกิจ แถวสาทรมั๊ยครับ เหอๆ มีมินิคูเปอร์รุ่นเก่า จอดอยู่2-3คัน กะซูปร้า รถแต่งๆอีก2-3คัน จอดฝุ่นเขรอะอยู่ เอาจริงๆถ้าเส้นไม่ใหญ่จริง อย่าไปยุ่งเลยครับ ขับในกทม.กะจังหวัดใหญ่ๆไม่รอดแน่ ผมก็เคยคิดจะซื้ออะนะ แต่มาคิดๆดู เส้นก็ไม่มี เงินก็ไม่มี ไม่คุ้มวุ้ย ขับอีแก่ต่อไปดีก่า 55

15. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมความรู้ครับ

16. NutZ

NutZ New Member Moderator VIP

266
    15
    0
    ง่ายๆนะครับ คนรักเรามีคนเกลียดเรามี ไอ้คนที่เราบางทียกมือไหว้มันยิกๆ ไม่รู้มันจาแทงหลังเรา
    เมื่อไหร่ด้วยซ้ำ เรามีมากไปจากเราขับเซฟ และอยุ่ดีดีมาอาณืสามสี่ มีหรอครับคนจาไม่สงสัย
    สงสัยกะเรามีไม่กี่อย่างหรอกขับ ทำยาม่าง รถเถื่อนม่าง สุดท้ายก้อไปจ้ำจี้ลองแจ้งดู
    ถ้าเราผิดเราก้อมอบไปเต็มๆโดยที่เราไม่รู้หรอกครับใครจี้เรา นาทีนี้ซื้อสามสี่รถเถื่อน

เอาเงินไปถอยสองร้อยเงินสดมาขับให้หล่อสบายใจยี่สิบสี่ ชม ดีก่า

17. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    อันตรายคราบ มันเป็นสิ่งของที่ไม่ถูกกฎหมาย ทำยังไงมันก็ยังผิดอยู่

18. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    -จดได้มั๊ย...จดได้ ถ้าเอกสารครบ แต่แพง ไม่คุ้ม

-เพราะ จดเสร็จราคาก็จะเท่าๆกับที่ตลาดเค้าขายทั่วไป หย่อนกว่าไม่เท่าไหร่

-เงินแช่เยอะ...นาน มีไม่เยอะจริง หมุนไม่ทันกินกำไร

-ทำเสร็จ จัดไฟแนนซ์เลยก็ไม่ได้ จะขายเลยก็ต้องสด แล้วจะรอขายใคร? มีก็ไม่เร็ว เงินแช่ไปอีก

-ถ้าจดได้ง่าย ก็เอาเข้ามาเองจดเองขายเองดีกว่า...ว่ามั๊ย

สรุป...ถ้ามันง่ายป่านนี้หลายๆคนคงรวยเละไปแล้ว คนขายเค้าก็บอกว่ารถอินวอย ก็ใช่.....แล้วคนซื้อล่ะ ก็รู้อยู่ แล้วก็จะซื้อ อันนี้ก็อยู่ที่คนซื้อแล้วล่ะ

19. 5552+6584

5552+6584 Guest

0
    0
    0
    เเล้วก็ ระวัง รถหลุดจำนำ ไรเนี่ย ระวังเจอรถขโมยมา กลายเป็นรับของโจร นะครับ อย่าเห็นเเก่ของถูก เดือดร้อนทีหลังไม่คุ้ม

20. Gigoro juhukru

Gigoro juhukru New Member Member

3
    0
    0
    ว่า จะไม่ออกความเห็นต่อแล้วนะครับ

แต่ขอหน่อยเถอะครับ เรื่องของเรื่องเนี่ยผมว่ามันเกิดจากการที่มีคนรถหายแล้ว ไปแจ้งความแต่ไม่ได้รับการสนใจเท่าที่ครว

เลยนำเรื่องนี้ไป แจ้งรายการนี้ แล้ว เค้าได้แจ้งเบาะแสไปด้วยนะครับว่าในนี้มีการขายรถประเภทนี้อยู่ แต่ตำรวจไม่ได้สนใจครับ

พอรายการได้ออก อากาศก็เลยต้องเต้นกันหน่อย แล้วพอดีไอ้นายคนนั้นมาขายรถในนี้พอดี จับได้เป็นเรื่องราวใหญ่โตขึ้นมา

ผมยกตัวอย่างให้ก็ได้นะครับ ว่า ตัวรายการนี้เองก็ เคยโดน โขมยรถไปเหมือนกัน แต่จนเวลานี้ ยังตามรถไม่เจอเลย ไม่เห็นแม้แต่เงารถ

มันเป็นเรื่อง ที่บังเอิญจริง

ผมคนที่เอา ลิงค์ นั้นมาให้ดู เองไม่ได้หวังจะ ดิสเครดิต ใครทั้งสิ้นนะครับ คนที่ค้าขายในนี้ เค้าก็ขายของอย่างตรงไปตรงมา

ไม่เคยเห็นเค้าจะบอกเลยว่า ให้คุญเอารถไปประกอบวิ่ง ตามท้องถนน เห็นแต่ละกระทู้ก็บอกว่า นำเข้ามาเป็นอะไหล่

ที่อยากจะบอกก็คือ รถพวกหลุดจำนำนี่แหละครับ โดยฐานที่ผมเข้าใจจาากการอ่านหลายๆ กระทู้ในที่นี้

เข้าใจว่าเจ้าของผ่อนต่อไม่ไหว เลยขายรถ แล้วเกิดอยากจะได้โดยที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย เลยแจ้งหายมันซะเลย

คือ ตามความเข้าใจผม เค้าเรียกล้มบนฟูกครับ กับอีกแบบคือโชมยเค้ามา แล้วมาเปลี่ยนแปลง เอกสารทำปลอมขึ้นมา

แล้วมาหลอกขายว่าหลุดจำนำ เลยอยากเตือนไว้แค่นั้นเอง

ไม่ใช่การแก้ตัวให้ใครนะครับ แต่ผมดูที่ เจตนาในการทำมาหากิน นะครับ

ผมถึงบอกไว้ในตอนต้นว่า ไม่ได้ห้าม ไม่ได้ว่า ไม่ทักท้วงใดๆ ทั้งสิ้น ขึ้นอยูกับการตัดสินใจ ของแต่ละบุคคลครับ

21. Kenjung

Kenjung New Member Member

117
    3
    0
    ขับรถเก่าๆกันต่อไป

22. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้าคิดว่าไม่ได้เส้นเป้งจริงๆ ล้อแตะพื้นเมื่อไรก็เตรียมตัวได้เลยคับ บางทีเส้นเป้งก็ยังไม่รอดเลยคับ

เผลอๆรถยังไม่ทันถึงบ้านด้วยซ้ำ ล้อหมุนออกมาได้หน่อยนึงอาจโดนเรียกกันได้ง่ายๆ

ของแบบนี้ไม่รู้หูตามันมาจากไหน เร็วดีเหลือเกิน โจรเต็มบ้านเต็มเมือง ตามไม่ค่อยจะเจอ

ลองถามคนเคยทำรถแข่งแต่ก่อนดูก็ได้คับ แข่งกันในสนามไม่พอ เจอแทงกันนอกสนามกันก็เยอะ

23. Speytro_Karn

Speytro_Karn Member Member

245
    8
    18
    พอเพียงดีที่สุด

อะไรเหมาะสมกับเรานั่นละดีที่สุดแล้ว

อินวอยบางคัน 3-4 แสน ผมเลือกที่จะขับ Jazz รึ Vios ดีกว่า ตัวเลือกถูก กม. เยอะแยะครับ

( ความเห็นส่วนตัวนะ )

24. ของมันผิดกฎหมายก็รู้ ๆ อยู่ ขนาดรถบ้าน ๆ อย่าง Jazz หรือ Vios ยังตามกันเจอเลย
    R34 ไม่ต้องพูดถึง รถที่ถูกกฎหมายในเมืงงไทยมันจะมีอยู่สักกี่คัน รับรองเลย ตั้งกระทู้
    ไว้แบบนี้ด้วย ซื้อมาจอดหน้าบ้านเมื่อไหร่ มีคนมาเยี่ยมถึงบ้านเม่อนั้นครับ

ที่ตามเซียงกงไม่โดน ไม่ใช่เพราะเส้นใหญ่อย่างเดียวหรอก กฎหมายเค้าบอกไว้ ว่าสภาพ
    รถต้องไม่พร้อมใช้งาน แต่ถ้าคุณทำให้มันพร้อมใช้งาน ของครบเมื่อไร่ล่ะ โดนเมื่อนั้น

25. Joke323

Joke323 New Member Member

159
    5
    0
    ของดีไม่มีถูก ............แจ่มแจ้ง

26. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    อยากจะบอกว่าตระกูล Skyline R32-R34 น่าจะหมดสิทธิ์ที่จะทำให้ถูกฏหมาย รถมันเด่นเกินไปในบ้านเรา

ไม่เชื่อลองโทรไปตามเบอร์ที่เค้ารับคุยเรื่องทะเบียนดูก็ได้ครับ ไม่น่าจะรับแน่นอน

ยกเว้นรู้จักลูกท่านหลานเธอ ไม่ก็ถ้าคุณมี R34 ถูกกฏหมายอีกคันนึงอยู่บ้านเรา อันนี้พอมีทาง

27. อยากได้เหมือนกัน สอบถามข้อมูลก้อเยอะ สรุป เก็บเงินอีกหน่อย ซื้อ 200 ถูก กฏหมายมาขับดีกว่า

28. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    เห็นด้วยกับท่านอื่นครับ ไม่น่าเสี่ยงเอาซะเลย

29. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    สมมุติ 200 คันละ1 แสน โดนตำรวจจับ ยุบยับเสียไปอีก 3 แสน เท่ากัยมูลค่ารถ 4 แสน
    แต่ไอ้ 4 แสนเนี่ยเสียฟรี เพราะรถก็โดนยึด สู้เก็บเงิน 1 แสนเอาไว้ไปดาว์น
    แล้วผ่อนดีกว่า เสียเงินเหมือนกัน แต่จ่ายแพงกว่า แต่รถเป้นของถูกต้องและได้ครอบครอง
    ไม่ต้องผวาจะโดนจับ เชื่อสิขับรถพวกนี้ไม่มีความสุขอย่างแน่นอน แต่ถ้าซื้อมาจอดเฉยๆ
    ในบ้านนั่งดูลูบคลำเล่น ไม่เอาออกมาขับให้หวาดเสียวเจอตำรวจ อันเนี้ยพอได้

30. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    การลงทุนนี่มีความเสี่ยงจริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้