ขอความคิดเห็นเรื่องมิตติ้งสัญจรคราวหน้าหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย pep, 11 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    เราจะเดินทางกันวันอาทิตย์ที่5ก.ค.นะครับหวังว่าทุกคนคงจะว่างกัน

ช่วงเช้าเดินทางไปทำบุญกันที่วัดไร่ขิง จ.นครปฐม
    ต่อจากนั้นเดินช๊อปปิ้งทานอาหารกลางวันกันที่ตลาดน้ำดอนหวาย
    ซื้อกับข้าว ขนมไทยๆติดไม้ติดมือกลับบ้านกัน
    ช่วงบ่ายเดินทางไปยังเจษฏาเทคนิกมิวเซียม(พิพิธภัณท์รถ เรือ เครื่องบิน)
    ถ่ายรูปเป็นที่ระทึกกันซักหน่อยย........
    เดินทางต่อไปยังบ้านพิพิธภัณท์ เดินชมของโบราณที่สะสมไว้
    (หรืออาจจะเปลี่ยนเป็นพิพิธภัณท์หุ่นขี้ผึ้ง)

หลังจากนั้นก็แยกย้ายกันกลับบ้าน
    เดินทางโดยรถยนต์ส่วนตัวหรือถ้าไม่สะดวกก็ไปรถผมก็ได้ครับ
    ขอค่าน้ำมันนิดหน่อยพอ....:cool:

ใครมีความคิดเห็นอย่างไร หรือว่าอยากไปไหน อะไรยังไง บอกได้นะครับ
    จะได้จัดหาข้อมูลมาจัดทริปให้ครับ (อยากให้ทุกคนมีส่วนร่วมในการจัด):D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2009
  2. pep

916
    1
    0
    วัดไร่ขิง หรือ วัดมงคลจินดาราม ตั้งอยู่ที่อำเภอสามพรานห่างจากกรุงเทพฯ 32 กม. มีทางเข้า 3 ทาง คือ ทางแยกหน้าสถานี ตำรวจโพธิ์แก้ว ทางแยกหน้าสวนสามพราน และทางแยกพุทธมณฑลสาย 5 วัดไร่ขิง เป็นวัดราษฎร์ สร้างเมื่อ พ.ศ.2334 โดยสมเด็จพระพุฒาจารย์ (พุก) เรียกชื่อวัดตามชื่อตำบล เมื่อสร้างเสร็จแล้ว ได้อัญเชิญพระพุทธรูปจากวัดศาลาปูนมาประดิษฐานไว้ที่วัดไร่ขิงด้วย ปัจจุบันชาวบ้านเรียกกันว่า หลวงพ่อวัดไร่ขิง เป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัย หน้าตักกว้าง 4 ศอก 2 นิ้วเศษ สูง 4 ศอก 16 นิ้วเศษ พุทธลักษณะเป็นสมัยเชียงแสน สันนิษฐานว่าเป็นฝีมือช่างสมัยไทยล้านนา และล้านช้าง ตามตำนาน เล่าว่าลอยน้ำมา และอัญเชิญขึ้นไว้ที่วัดศาลาปูน วัดไร่ขิงนี้ สมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระยาวชิรญาณวโรรส ทรงพระราชทานนามให้ว่า วัดมงคลจินดาราม(ไร่ขิง) แต่ชาวบ้านเรียกกันเต็ม ๆ ว่าวัดมงคลจินดารามไร่ขิง จนกระทั่งเหลือแต่ชื่อวัดไร่ขิงไปในที่สุด วัดไร่ขิง เป็นวัดที่พุทธศาสนิกชนรู้จักกันดี นิยมเดินทางไปนมัสการหลวงพ่อวัดไร่ขิงกันอยู่เสมอ ทุกวันอาทิตย์จะมีตลาดนัดอาหารและผลไม้จำหน่ายหน้าวัด และที่บริเวณริมแม่น้ำหน้าโบสถ์จะมีชาวสวนพายเรือนำผลไม้มาขาย และบริเวณริมแม่น้ำหน้าโบสถ์นี้เป็นเขตอภัยทาน ร่มรื่น มีปลาสวายตัวโตนับพันอาศัยอยู่ นักท่องเที่ยวสามารถซื้อขนมปังเลี้ยงปลาได้ และยังมีก๋วยเตี๋ยวเรือ (หมู) รสเลิศขายทุกวัน นอกจากนี้ยังมีพิพิธภัณฑ์ของเก่า รวบรวมของเก่าเช่นถ้วยชาม หนังสือเก่า ซึ่งชาวบ้านนำมาถวายวัดจัดแสดงไว้ ในระหว่างวันขึ้น 13 ค่ำ ถึงแรม 3 ค่ำเดือน 5 ของทุกปี ทางวัดไร่ขิงจะจัดงานนมัสการหลวงพ่อวัดไร่ขิงขึ้น มีการออกร้านและมหรสพมากมาย

3. pep

916
    1
    0
    ตลาดดอนหวาย
    ตั้งอยู่ที่ ต. บางระทึก อ. สามพราน จ.นครปฐม ริมแม่น้ำท่าจีน ความยาวของ
    ตลาดประมาณ 300 เมตร อยู่ติดกับวัดคงคารามดอนหวาย

ตลาดมีลักษณะตัวอาคารเป็นอาคารไม้เก่า ๆ ตั้งแต่อดีตสมัยรัชกาลที่ 6 ที่อยู่ติดริมแม่น้ำท่าจีน มีพ่อค้า แม่ค้า นำสินค้า และอาหารมาจำหน่ายในบริเวณวัดดอนหวาย มีตลาดนัดสินค้าทางการเกษตรที่วัดดอนหวายทุกวัน ตั้งแต่เวลา 07.00-18.00 น. และมีเรือบริการนำเที่ยวชมทิวทัศน์ของสองฝั่งแม่น้ำท่าจีน

4. pep

916
    1
    0
    เจษฎา เทคนิค มิวเซียม (Jesada Technik Museum) เป็นพิพิธภัณฑ์ที่รวมรวบและจัดแสดงยานยนต์ เครื่องกล ยานพาหนะ หลากหลายชนิด ปัจจุบัน Jesada Technik Museum ได้รวบรวมยานพาหนะทุกประเภทจากทั่วทุกมุมโลกและเป็นพิพิธภัณฑ์ยานพาหนะแห่งเดียวในประเทศไทย และอาจเป็นพิพิธภัณฑ์ ที่ซึ่งมีของสะสมมากที่สุดในแถบเอเซีย โดยยานพาหนะที่รวบรวมนี้มีทั้ง ยานพาหนะทางบก , ยานพาหนะทางน้ำ , ยานพาหนะทางอากาศ เป็นต้น

5. pep

916
    1
    0
    บ้านพิพิธภัณท์ (เก็บวันนี้พรุ่งนี้ก็เก่า)
    คำนี้ใช้ได้กับทุกอย่างยกเว้นแฟน
    555+

(รูปน้อยไปนิดขออภัย)

6. okriang

okriang New Member Member

11
    0
    0
    ถ่ายภาพได้สวยดีครับ แยกเป็น 2 ร่าง เลย

7. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ใครว่างวันไหนพอลงวันไว้คร่าวๆหน่อยครับ จะได้นัดวันได้เหมาะสมครับ
    ปล.ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าเว็บครับ ต้องวานเก่งช่วยลงกระทู้ครับ

8. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    อืมมมมม น่าสน จัดไป วันเวลา บอกกันด้วยนะงิ บอกก่อน 1 ถึง 2 อาทิต จะดีมาก จะได้เซฟ เงินได้ทัน

9. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เขาว่า แถวนั้นจอดรถแล้วหายบ่อย ทั้ง 2 ที่จริงไหม

10. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    คลิกขับ ก็ขับคลิกไปสิ่ ไมต้องเอารถอันอื่น อย่างงี้เสียชื่อหมด

อันที่จริง โหวตเสียงกัน ว่าจะเลือกไปไหนดีก็ดีเหมือนกัน

ผมไม่ขอค้านทริปนครปฐม แต่จะเพิ่มทริป กทม-สุพรรณ ไว้เป็นตัวเลือกอีกทริปละกัน เพราะมันก็โอเคดี

จุดรวมตัว - นนทบุรี - ปทุมธานี - อยุธยา - สุพรรณ ( หอชมเมืองสุพรรณ - สามชุก - เดิมบางนางบวช - บึงฉวาก) - กลับ

ไว้สนใจจะหารูปมาลงให้ดู

แต่เก่ง ยังรอเทอมาเปลี่ยนยางให้อยู่นะ ฮ่าฮ่าฮ่า ไม่งั้นไม่มีรถไป

11. pep

916
    1
    0
    ของพี่เก๊า ผมก็ไม่รุ้นะคับ ผมไปกี่ทีๆก็ขับรถกลับทุกๆครั้ง รวมทั้งคนอื่นๆด้วย
    แต่ที่ไม่ขี่มอไซไปเพราะว่ากลัวฝนตกกะเพลียคับ (จากที่ไปไทรน้อยกลับบ้านโคตรเมื่อย)
    ครั้งนี้เดินทางไกลกว่าไทรน้อยเยอะ$

ส่วนพี่ต้อมทำไมต้องรอผมอ่ะบอกให้งัดเลยๆไม่พังหรอกยางใหม่ๆไม่พังง่ายๆหรอกขอบมันน่ะ

ส่วนสุพรรณผมว่ามันไกลเกินกว่าที่จะมีคนไปเยอะๆคับเต็มที่ไม่เกิน5คอนเฟิร์ม
    (สวนรถไฟยังไม่ค่อยจะมีคนไปกันเลย)

รถพี่นี่ฝาแฝดรถผมป่ะนิเบาะปาดทรงเดียวกันด้วย555+

12. okriang

11
    0
    0
    ผมว่างวันอาทิตย์ วันเดียวครับ นอกนั้นทำงานอะครับ ขอเป็นต้นเดือนนะครับ

13. mayuct

mayuct New Member Moderator

941
    4
    0
    มาช่วยอัพคับ ตาเก่งชวนมา 555+

14. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    -..- อิ้อิ้ งี้รถ ผมจาไปได้ม่ะเนี้ย

15. okriang

11
    0
    0
    จัดไปอย่าให้เสีนครับ

16. juntcivic

1,549
    34
    0
    วันอาทิตย์ที่ 5 ครับ เดี่ยวให้เก่งลงไว้บนกระทู้บนๆครับ

17. pep

916
    1
    0
    UP วันที่5นะคับ

18. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    ไปไมได้ครับ

เข้าวัดไมได้ ร้อนเกิน....

19. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0

รอเทอมาทำให้ งุงิ เห็นบอกเป็นช่างเซอร์วิสทั่วราชอาณาจักร ล้อเล่นป่าว

ป.ล. เปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว ว่าจะเปลี่ยนยางล้อหน้าอีกที ขี้เกียจถอดล้อ กรำ ยังรอเทออยู่นะ หุหุ

สุพรรณไกลตรงไหนฟะ พี่ขี่ไปกลับทุกอาทิตย์มาจะ 2 ปีแล้ว ยังเร็วกว่าขับรถมาทำงานใน กทม. อีก เอิ๊ก...

ถ้าถึง 5 คนก็เยอะแล้ว ไปเยอะเซอร์วิสเยอะ 555+ แต่สงสัยจะไม่มีใครไปหรอก

ป.ล. ทริปนครปฐมสละสิทธิ์ 1 ตำแหน่งครับ เพราะไม่อยากไปสบาย(ตากแอร์) กลัวไม่ได้บรรยากาศ และไปมาบ่อยแล้วครับ ไว้โอกาสหน้าละกัน

20. pep

916
    1
    0
    ก็เห็นทุกเที่ยวล่ะพี่ต้อมน่ะ 555+

ช่วงนี้ไม่รับทำ กำลังเซงรถตัวเองอยุ่ เลอะทุกวัน 55+

21. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ไกลมาก ผมก็ขับไม่ค่อยไหว ครับ

22. pep

916
    1
    0
    สงสัยจะลืมบอกว่าไปรถยนต์กันคับ มอไซกัวจะเป็นลมตายกันซะก่อน

23. juntcivic

1,549
    34
    0
    นั่งรถตู้เก่งไปครับ นั่งโม้ในรถกันส่วนเก่งเป็นคนขับครับ เอารถไปจอดที่บ้านเก่งครับ

24. pep

916
    1
    0
    ดันไปหน่อยตกลงมาเยอะล่ะ

วันที่5นะคับ

25. pep

916
    1
    0
    ดันไปๆ

26. pep

916
    1
    0
    อีก2วันคับ

27. GAUSS

4,354
    50
    48
    ไม่ได้ไป เฝ้าบ้านให้แล้วกัน ครับ เพราะ อาทิตย์หน้า หยุด ยาวๆๆๆๆ

28. pep

916
    1
    0
    ตกลงเลื่อนเป็นวันไหนพี่จุ๊นนนนนนนนน......

พี่จุ๊นพาล่มอย่างงี้ต้องเลี้ยงหมูทะยกคลับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้