ซื้อเครื่องยกลงต้องมีเอกสารอะไรบ้าง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย "faii- -u_u", 28 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. "faii- -u_u"

"faii- -u_u" New Member Member

4
    0
    0
    ตามหัวข้อเลย ซื้อเครื่องยกลงต้องมีเอกสารอะไรบ้าง สัญญาซื้อขายต้องมีมั๊ย ครับ

2. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ต้องมีครับแล้วก็ต้องมีเล่มของเจ้าของเครื่องเก่าด้วยคับถ่ายแต่หน้าที่เค้าเปลี่ยนเครื่องนะคับ
    แต่ถ้าเค้ายังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่องที่เราจะซื้อแนะนำให้รอเค้าแจ้งเปลี่ยนก่อนนะคับไม่งั้นเด๋วจะมีปัญหาทีหลัง
    แค่นั้นก็ไปแจ้งลงรถเราได้แล้วคับ

3. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    แล้วถ้าแจ้ง ย้ายเครื่อง งะ คับทำเหมือนกันมั๊ย
    ที่บ้านมี รถ 2 คัน จะสลับ เครื่องกัน แต่ไม่ได้ ซื้อ ขายกัน งะ ทำไง

4. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    รอฟังเป็นข้อมูลครับ

5. arto2

arto2 New Member Member

73
    2
    0
    ผมของ ขายเครื่องเก่าให้เพื่อนก็ มีแค่ สำเนาหน้าที่เราแจ้งเครื่องตัวใหม่ลงรถเราเท่านั้น ส่วนสำเนาบัตรไม่แน่ใจคับ แต่ผมเตรียมให้เค้าไปหมด

1ST ถูกใจสิ่งนี้
  6. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0

อันนี้น่าจะไม่ยุ่งยากครับ เพราะเป้นรถของที่บ้าน
    สลับกันเอง ถือเล่นทะเบียนเข้าไปขนส่งเลยครับ
    ไม่น่าจะมีปัญหา

7. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    สลับเครื่องก็เอาเล่มเข้าขนส่งได้เลยคับแต่เจ้าของต้องไปเองนะหรือเซ็นสำเนาให้คนอื่นไปแทนก็ได้

8. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ของผมเป็นรถหกล้อ น่าจะเหมือนกับรถยนต์ นะครับ (เอาเครื่องสลับกัน)
    ที่ต้องเตียม
    1.สำเนาสุมดจดทะเบียนเล่มเครื่องเก่า+.สำเนาสมุดจดทะเบียนเล่มเครื่องยกลง
    2.สำเนาบัตรประชาชน+สำเนาทะเบียนบ้าน ของเจ้าของเครื่องเล่มเก่าและของเครื่องที่ยกลง
    3.ค่าแรงจากอู่ที่วางเครื่อง
    4.ใบเสร็จรับเงินค่าเครื่องยกลง
    5.นำรถไปตรวจสภาพกับนายทะเบียนอ่ะครับ

ปล.ใบเสร็จค่าเครื่องแนะนำให้เขียนถูกๆไว้นะครับ เพราะไม่งั้นโดนเพิ่มภาษีเข้าไปอีก

9. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    ขอบคุงค๊่าบบบบ

10. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ไม่เป็นไรคร้าบ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้