ถ่ายของเหลวหน้าแหลม

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย pnm, 26 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pnm

pnm Guest

0
    0
    0
    พี่ๆครับสอบถามหน่อยครับ ซื้อหน้าแหลมมาตัว 1600 เครื่อง 2T ติดแก็สแล้วต้องการถ่ายของเหลวในรถทั้งหมดต้องใช้น้ำมันอะไรบ้าง
    แต่ละอย่างจำนวนกี่ลิตร และมีอะไรต้องทำอีกบ้าง พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ.

2. samasun_007

samasun_007 New Member Member

35
    0
    0
    1.น้ำมันเครื่องเกรดเซมิก็ได้ ยี่ห้อแล้วแต่ชอบเอายี่ห้อดังๆหน่อยก็ดี ใช้ประมาณ3-4ลิตรถ่ายออกแล้วเติมใหม่พร้อมกรองน้ำมันเครื่องของแท้ เติมแล้ววัดดูอีกทีเพื่อความแน่นอน
    2.น้ำมันเกียร์ ยี่ห้อแล้วแต่ใช้เกรดดีๆหน่อยประมาณ2ลิตรนิดๆ
    3.น้ำมันเฟืองท้ายยี่ห้อแล้วแต่ชอบแต่ผมใช้ของPTT ใช้ประมาณ1ลิตรครึ่งเติมไปให้ล้นรูเติมเปนใช้ได้
    4.น้ำหม้อน้ำเปลี่ยนด้วยก็ดีพร้อมเติมน้ำยาหล่อเย็นใหม่
    5.น้ำมันเพาเวอร์ลองเช็คดูก่อนถ้าไม่สีเข้มจัดก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรแต่ถ้าเข้มจัดจนออกดำก็จัดการซะทีเดียวเลย
    หมายเหตุน้ำมันทุกตัวของผมใช้ปตท.ทั้งหมดเลยพร้อมกรองน้ำมันเครื่องของแท้หายห่วงครับส่วนอื่นก็ยกรถตรวจดูช่วงล่างระบบเบรคระดับน้ำมันเบรคและความใสของน้ำมันเบรคด้วย อ้อมีกรองอากาศอีกอย่างเปลี่ยนใหม่ซะด้วยก็ดีไม่น้อย ผ้าเบรคก็ไม่ควรละเลยน่ะครับทีนี้ก็ลองวิ่งใช้งานเรื่อยๆไปก่อน แล้วถ้ามีอาการอะไรเพิ่มเติมก็ค่อยเก็บๆซ่อมไป

3. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ตามนั้นครับ

4. PNM

PNM Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้