เรื่องมันเศร้าเล่าสู่กันฟัง

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย saksiam, 26 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. saksiam

saksiam Guest

0
    0
    0
    มีเรื่องมาเล่าให้ฟังกันครับ ช่วงนี้ดวงไม่ค่อยดีมีแต่เรื่องเสียเงิน เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนจะไปทำบุญที่วัดท่าซุง ตอนจะออกจากบ้านจิ้งจกตกลงมาตรงหน้าก็แอะใจว่าต้องมีแจ็คพ็อตแน่วันนี้ ออกรถไปได้ไม่กี่ร้อยเมตรก็ไปจอดรถซื้อของที่เซเวนหน้าหมู่บ้าน ยังไม่ทันจะเข้าเบรคมือก็ไม่รู้ว่ามีซาเล้งเจ้ากรรมที่ไหนวิ่งมาเสยตูดลูกรักซะโครมเบ้อเรอ เห็นอีกที่คนขับซาเล้งกระเด็นมาอยู่ข้างรถแล้ว ลงมาดูรถแล้วแทบสลบไฟท้ายแตกกระจาย กันชนสีหลุดหายไปเป็นแถบ ขับรถมาตั้งนานไม่เคยเฉี่ยวชนให้แปดเปื้อนราคี ตกลงราคาค่าเสียหายกัน 5000 บาท เห็นเป็นซาเล้งเก็บของเก่าในกระเป๋าตังค์เห็นแบงค์พันเป็นปึกเลย ไปซื้อไฟท้ายที่เชียงกงรังสิตข้างเดียวมันเอา 1500 ผมแทบสลบ จำใจต่อมัน 1200 มันก็ให้ ผมเคยเห็นท่านสมาชิกบอกขายคู่ละไม่น่าเกิน 2000 แต่ก็เอาเพราะมันจำเป็น ทำสีท้ายไป 3000 ปรากฏว่าเท่าทุน ลืมบอกไปที่เชียงกงมีหัวตัด NX ด้วยนะครับ ราคาเท่าไรไม่รู้ครับไม่ได้ถาม โทรไปถามเองนะครับร้าน แอลฟ่า ออโต้ ซัพพลาย 0817549181,029017549 เสร็จไปหนึ่งเรื่อง เรื่องต่อมาก็วันเสาร์ที่แล้วขับรถอยู่ดีๆ เครื่องดับซะงั้น ดับเฉยๆไม่หืออืออะไรเลย จะสตาร์ทหรือทำอย่างไรก็ไม่ติด (รถผมใช้แกส) พอดีมันไปเสียข้างร้านซ่อมรถ ไปตามช่างมาดูมันรื้อซะเละเลยครับ สุดท้ายมันบอกว่าต้องเอาเข้าร้านไปเช็คระบบไฟ แต่ผมดูแล้วไม่ไว้ใจมันเลยบอกให้มันทำให้ติดก่อนจะรีบไปธุระ มันก็ต่อสายไฟตรงให้รถสตาร์ทได้ หมดค่าช่างไป 200 แต่เรื่องนี้ทำให้ผมได้ความรู้ว่าเวลารถระบบไฟเจ๊งไม่จ่ายไฟให้แกส ให้ต่อสายตรงจากแบตขั้ว + ต่อสายเข้าหม้อต้มเลยครับ ตรงสายที่ต่อไปไปเลี้ยงหม้อต้มครับ แก้ขัดไปก่อนได้ พอเอารถมาให้ช้างประจำดู มันมุดที่เดียวบอกว่ารีเลย์เสีย (ฮยู่ตรงฝั่งคนขับใกล้กับคันเร่งตรงเท้าเรานะครับ) เปลี่ยนใหม่เสียไป 400 รถติดเป็นปกติ เพื่อนๆ ท่านใดมีอาการแบผมก็ลองเช็คดูนะครับ แล้วก็วิธีต่อตรงหม้อต้มนี่ มันใช้ได้ดีเลยเวลาฉุกเฉิน ทั้งหมดที่เล่าให้ฟังนี่คงมีประโยชน์บ้างสำหรับเพื่อนๆครับ ขอบคุณครับ

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ดีครับมีอะไรมาบ่นมาแชร์ได้ไม่ว่ากันครับ
    ที่นี่มันเป็นที่ๆคนคอเดียวกันช่วยเหลือกันครับ
    มีอะไรก็โทรถามได้ หลายๆคนก็มีความสามารถที่จะให้คำแนะนำได้ครับ
    ลองเข้ามาดูบ่อยๆแล้วคุณจะรู้ว่าพวกผมรวมตัวกันเพื่ออะไร
    อย่างกรณีที่คุณเจอมานั่นก็เรื่องสิวๆครับ ถ้าคุณโทรปรึกษากันก็ช่วยคุณได้ครับ
    ช่างประจำคุณนี่ก็เกินไป รีเลย์ตัวเดียวสูบกันแบบนั้นคงตั้งตัวได้ในระยะเวลาอันใกล้ครับ

3. saksiam

0
    0
    0
    แม่เจ้า ! สรุปว่าผมหนีเสือปะจรเข้ ใช่ไหมครับ แต่เอาเถอะถือว่าเป็นค่าครู เผื่อเขาจะได้ตั้งตัวได้ไวไว ขอบคุณ

4. saksiam

0
    0
    0
    คือผมบอกไม่หมดครับ ค่ารีเลย์ 400 ครับ ค่าแรงอีก 300 ถ้าไม่รวยวันนี้ไม่รู้ว่าจะรวยวันไหน 555

5. wat1416

wat1416 New Member Member

82
    0
    0
    ควรมีเบอร์เพื่อนๆในคลับเพื่อสอบถามครับโดยเฉพาะประธานเรานี่ จบวิศวะเครื่องกล คุณแพน คุณตี๋ประสบการณ์ NXเพียบ เรื่องไฟผมเคยเป็นเหมือนกัน 2เดือนก่อนสตาร์ทรถติดเครื่องเสร็จไฟเลี้ยวหน้าซ้ายกระพริบไม่ปกติคือกระพริบถี่ โดยปกติเอามือทุบแถวๆไฟมันก็จะปกติเหมือนเดิม วันนั้นด้วยความรีบผมเลยใช้เท้าเตะเบาๆที่ไฟเลี้ยว เตะบุ๊บเครื่องดับทันที ตกใจเฮ้ยเต๊ะเบาๆน้อยใจดับเลยเข้าไปในรถสตาร์ทใหม่เงียบครับไม่มีเสียงตอบรับเลย โทรหาคุณออ็ดคุณตี๋ลงความเห็นให้ตรวจฟิวส์ในรถใต้พวงมาลัยฟิวส์ลูกเต๋าหน้ารถในห้องเครื่องดูแล้วเปลี่ยนแล้วไม่หายเลยเรียกช่างมาดูปรากฎว่าเป็นฟิวส์ชุดที่อยู่ใต้แบตเตอร์รี่ ซึ่งทั้ง2ท่านแนะนำแล้วแต่ผมหาไม่เจอเองปรากฎว่ามันช็อตตอนนั้น 4ทุ่มกว่าแล้วพอดีช่างมีติดมาด้วยใส่ปุ๊บสตาร์ทติดปับโดนไป 400บาทขับรถกลับบ้านได้ขอบคุณทั้ง 2ท่านที่ให้คำแนะนำผมกวนทั้ง 2ท่านนี้บ่อยมากขอบคุณอีกครั้งครับ:rolleyes:

6. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    คนกันเองครับ
    ด้วยความยินดีครับ

7. saksiam

0
    0
    0
    ผมคงต้องหาเบอร์ไว้ปรึกษาบ้างแล้วครับ รถผมเนื่ยะเวลาขับเดี่ยวนี้ต้องมีตังต์ติดกระเป๋าไว้ 2000 ครับ เพราะน้องแกพออายุมากเข้าก็เกเรบ่อย 3 เดือนที่แล้วขับไปธุระแถวราม 2 บางนา ขาไปก็ไปดีๆ ขากลับสตาร์ทไม่ติดซะเฉยเลย ต้องเรียกรถลากมาลากกลับบ้านโดนไป 1500 แต่ก็ไม่ว่าอะไรครับ เพราะทำใจรับสภาพอยู่แล้ว รถในฝันนี่ครับยังไงก็ต้องทน ที่จะไม่ทนก็คือ ท่าน ผบ.ที่บ้าน ท่านหัวเสียทุกครั้งที่รถเกเร เพราะท่านเป็นคนจ่ายตังค์ 555

8. Anankhet

1,282
    5
    38
    แหม..รถคุณกับรถพวกผมมันอายุพอๆกันแหละครับ
    อยู่ที่ว่าเราจะทำให้มันดีขนาดไหนแค่นั้นเอง

9. wat1416

wat1416 New Member Member

82
    0
    0
    ผมว่ารถมันใช้ดีนะค่อยๆไล่ตรวจสอบเปลี่ยนอะไหล่ที่เสื่อมสภาพหมดอายุของใหม่ราคาไม่แพงคุณอ็อดแนะนำบ่อยก็ต้องบางไผ่ถูกจริงผมไปซื้อมาหลายอย่างแล้ว ช่วงล่างไปโชว์จุ่งคุณตี๋แนะนำทำช่วงล่างหน้าทั้งหมดไม่ถึง 4000 บาทในคลับนี้คุณถามได้ทุกอย่างเกี่ยวกับ nx ส่วนใหญ่มีคำตอบให้ครับถ้าไม่รีบ ลองค้นหาข้อมูลในหัวข้อเก่าๆดูก่อนครับค่ยทำค่อยใช้เมื่อคุณทำจนมันอยู่ในสภาพปกติพร้อมใช้ nx ,มันไม่ทำให้คุณผิดหวังแน่ครับ:sad:

10. tomei5969

tomei5969 New Member Member

161
    1
    0
    น้ำใจงามครับคลับนี้

11. Anankhet

1,282
    5
    38
    หน้าตาดีแถมโสดด้วย(เป็นบางเวลา)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้