ติดไฟซีนอนมีปัญหากันบ้างไหม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 18 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากรู้ว่าเพื่อนๆที่ติดไฟซีนอนโดนตำรวจจับกันบ้างไหม แล้วที่ติดมีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟกันบ้างไหม แล้วติดกันเท่าไหร่บ้าง เพราะเห็นที่คลองถมเขาติดกัน แค่ 2500 เอง บัลลาสกันน้ำอีกต่างหาก ของไต้หวันกะว่าจะติดบ้างแต่กลัวปัญหาตามมาเยอะอะครับ :eek:

1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ระบบไฟผมกลัวอยู่อย่างนึงตอนที่บัลลาสช๊อตแล้วฟิวส์ขาดช้ากว่า ติดคงไม่มีปัญหาอะไร
    แต่คนที่ขับสวนมาเค้าก็จะแสบตาครับ

2. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ถ้าจะติดก็
    1. เลือกยี่ห้อที่ไว้ใจได้แล้วก็แสงสีขาว ผมว่า 6.000 k พอดีที่สุด
    ไม่เกิน 8,000 k ถ้าเกินนี้มันจะจ้าเกิน และจะโดนลูกพี่เรียกปรับเอา
    2. ติดแล้วตั้งความสูงของโคมใหม่ ให้ไฟต่ำมันต่ำกว่าเดิมอีก แล้วก็ตั้งให้เอียงไปทางซ้ายเข้าข้างทางนิดนึง เพื่อเพื่อนร่วมทาง

ผลเสียที่หลีกเลี่ยงไม่ได้
    1. เวลาฝนตกหนักๆ ซีนอนจะเป็นใบ้ ระยะการมองเห็นจะสั้นมาก
    2. เวลาฝนหยุดใหม่ๆ ถนนยางมะตอยจะเป็นสีดำ แสงซีนอนมันจะสะท้อนน้ำบนผิวถนน ส่ิองได้ไม่ชัดเท่าไหร่ :eek: :eek:

3. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    เคยได้ยินมาว่า มีออก พรบ. เกี่ยวกับรถที่ติดตั้งไฟซีนอน มาด้วยนะครับ (ไม่แน่ใจนะ รอผู้รู้มาบอกอีกทีดีกว่าครับ)

4. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    โดนจับครับ ตำรวจจะกินเงินครับ มีเทคนิคนิดนีง ใช้ได้ผล พอขับรถเจอด่าน ข้างหน้า รีบขับไปหารถด้านหน้าพยามให้ชิดดูดรถคันหน้าไว้ แล้ว ปิดซีนอล แล้วเปิดไฟสูง <ไฟสูงปรับให้ต่ำไว้ ต้องเป็นไฟเดิม> เปิดไฟในห้องคนขับ เข้าด่านปกติ ยิ้มให้ตำรวจนิดนีง ครับ อิอิรอดมาเยอะแล้ว

5. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    เลือกสีที่ไม่จัดครับ เช่นขาว 6000k ประมาณขาวนวล ไม่ผิดมากนะครับ
    ถ้าฟ้า หรือน้ำเงินผิดเต็มๆ โดนไถตังได้ง่ายๆครับ
    แล้วก็เรื่องแยงตา ถ้าเป็นรุ่นสไลด์แยงตาน้อยกว่ารุ่นไฟต่ำซีนอน สูงธรรมดา
    มากอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

6. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ยี่ห้อไม่ต้องเลือกมากครับ
    แต่เอาร้านที่รับประกันดีดีหน่อย
    เพราะว่า เกินปีไปหน่อยเดี๋ยวมันก็พังครับ
    ประมาณว่าหมดประกันเดือนนึงพัง
    เพราะฉะนั้นก็ไม่ต้องเอาแพงครับ นอกจากจะจัด Philips หมื่นแก่ๆ

7. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    โดนมาแล้วค่ะ สีออกเหลืองนวล และ ก็ออกฟ้านิดเดียว ได้2ใบเลย
    ช่วงนี้ตั้งมันทุกด่านเลย ระวังกันหน่อยน่ะค่ะ

น่าจะมีgpsบอกพิกัดด่านตำรวจออกมาขายบ้างน่ะอิอิอิ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมทำถูกต้อง ไปไหนมาไหนก็สบายใจครับ เมื่อก่อนระแวงมาก

9. siwapon

siwapon New Member Member

152
    4
    0
    ว้าแย่จังกำลังจะติดอยู่พอดี ปัญหาเยอะจังเลย

10. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    เมื่อเช้าเห็นโฆษณาแล้วครับ เรื่องรถที่ติดตั้งพวก HID ที่ไม่ได้มาตรฐาน มีโทษปรับไม่เกิน 2000 บาท.ครับ
    เลยงงว่าไม่ได้มาตรฐานของเฮียเค้าหมายถึงตั้งไฟสูงไปอย่างเดียวหรือมีอย่างอื่นด้วยครับ รอผูรู้แจ้งเห็นจริงอธิบายหน่อยครับ...

" ซวยเรย...เพิ่งได้ทั้งโคมโปรฯกะซีนอนมา..ยังไม่ทันได้ใส่...จะโดนซะแล้ว..กำ "
    :confused::confused::confused:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้