น้องใหม่ nv van ขอบคุณในน้ำใจชาว nv clup ขอถามเรื่องเบรค

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย mr.pj, 25 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr.pj

mr.pj New Member Member

9
    0
    0
    คือว่ารู้สึกเบรคหน้ามันแข็งยังงัยไม่รู้ เวลาเบรครู้สึกเหมือนเบรคไม่อยู่อะครับ ไม่ทราบว่าถ้าทำเบรคหน้า งบเท่าไหร่ ขอบคุณในน้ำใจ nv clup .... น้องใหม่ nv van:cry:

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เป็นผมคงลองเปลี่ยนผ้าเบรก ดูก่อน ครับ
    เอาเกรดดีๆ หน่อย Metal King หรือ Dan Block ก็ OK นะครับ
    เห็นพี่น้อง Sunny มี Promotion ลด 35% อยู่

ถ้ายังรู้สึกไม่ดี ขึ้น คงต้อง R32 ตามคุณเบิ้มล่ะมั้งครับ

:)

ฝากระโปรงสวยนะครับ

:)

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ต้องเข้าใจว่ารถที่ได้มามันไม่ใช่รถใหม่ครับ
    อายุของอะไหล่บางตัวมันเลยเสื่อมอายุค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็แจ่ม:D
    ว่าด้วยเรื่องเบรค ผมแนะนำว่าเปลี่ยนชุดซ่อมไปเลยดีกว่าครับทั้งหน้าแล้วก็หลัง
    เช็คลูกสูบเบรคด้วยว่าเป็นรอยรึยัง ถ้ามีรอยสึกแล้วก็เปลี่ยนเลยครับ
    อีกอย่างอาการเบรคแข็งนี้ต้องเช็คหม้อลมด้วยนะครับว่ามันรั่วมั้ย

4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เอาอย่างแรกเลยครับ ไล่ลมระบบน้ำมันเบรคออกให้หมดครับ
    ลองดูหม้อลม ด้วยว่ารั่วไหม ถอดดั้มเบรคมาดูครับว่า มีจุดรั่วป่าวคับ
    แล้วก็ดูผ้าเบรคว่าหมดหรือแข็งยัง
    ดุมหน้าถ้าอนาคตอยากใส่ r32 แนะเลยครับเอาดุมนีโอนอกมาใส่รอไว้ก่อนเลยครับ
    ราคาคู่ละไม่เกิน 2000 ครับผม

5. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ผมว่าอาการนี้ ต้อง เปลี่ยนฝากระโปรง อ่ะครับ เพราะมันทำให้รถแรง

เมื่อรถแรงวิ่งเร็ว อาการเบรคไม่อยู่เป็นเรื่องธรรมดาครับ ต้องเปลี่ยนๆๆๆๆ

เปลี่ยนมาให้ผมแทน...................................:D:D:D

ปล.ล้อเล่งๆๆๆ เอ่อ ลองถอดผ้าเบรคหน้ามาดูสภาพผ้าเบรคครับ เบื้องต้นลองเอากระดาษทรายมาขัดหน้าผ้าเบรคนิดนึงก่อนนะครับ

ลองใส่แล้ววิ่งดูอาการดีขึ้นไหม๊

ประเภทหม้อลมเบรคลองเช็คดูนะครับ

ตอนดับเครื่อง เหยียบเบรค ย้ำเบรคไปเรื่อยๆ เบรคจะค่อยๆแข็งจนไม่สามารถเหียบให้มันยุบตัวได้ หลังจากนั้น

สตราท์เครื่อง โดยที่เรายังเหยียบเบรคค้างไว้นะครับ เบรคจะยุบตัวลงไปเอง ถ้าอาการเป็นแบบนี้ หม้อลมเบรคปรกติครับ

ขอให้โชคดี และอย่าลืมเปลี่ยนฝากระโปรงมาให้ผมนะครับ....................................:D:D:D

6. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ผมว่า ซื้อชุดดุมเก่าญี่ปุ่น มาใส่ดีกว่า หาแบบที่ผ้าเบรคหนาๆ
    ได้ผ้าเบรคดีๆด้วยได้จานหนาๆ ได้ ชุดคาลิเปอร์ เพราะแค่ซื้อผ้าเบรคใหม่บ้านเราอย่างดีๆก็ พันกว่าบาทแล้ว

เว้นแต่จะประหยัดก็ ซื้อผ้าเบรคเทียม ประมาณ 500 บาท แล้วเจียรจานเบรคใหม่ ไล่อากาศในสายเบรคดีๆ ก็พอซิ่งได้

7. mr.pj

mr.pj New Member Member

9
    0
    0
    ชาว nv club น้ำใจงาม

ขอบคุณทุกท่านที่ ให้คำแนะนำ
    คงได้เจอกันนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้