ขอบคุณ ส.ว. ที่ไม่ผ่าน พรก ขึ้นภาษีน้ำมัน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นพพร ถนอมพงษ์, 24 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    จริงๆ แล้วก็ไม่อยากวิพากวิจารณ์อะไรที่เกี่ยวกับเรื่องการเมืองในเวปนี้หรอก เพราะผมเองก็เป็นข้าราชการคนหนึ่ง แต่ถ้ารัฐบาลจะรีดภาษีน้ำมันจาก 5 บาท ไปเป็น 10 บาท อันนี้มันก็น่าเกลียดเกินไป งานนี้ขอขอบคุณท่าน ส.ว. ทั้ง 58 คน ที่มองเห็นถึงความเดือดร้อนที่จะเกิดขึ้นกับผู้ใช้รถทั่วประเทศ ก็เลยช่วยกันยับยั้ง พรก. ฉบับนั้นไว้ ผมก็แค่อยากจะบอกถึงความรู้สึกประทับใจนักการเมืองดีๆ พวกนั้นไว้ ณ ที่นี้ แค่นั้นเอง

1. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    จริงๆถึงขึ้นได้มันก็ไม่มีผลกับราคาน้ำมันในท้องตลาดนี่พี่เพราะเท่าที่รู้
    หากมันขึ้นภาษีอีก 5 บาทตามกลไกก็จะนำเงินกองทุนน้ำมันมาชดเชยซึ่ง
    ไม่มีผลกับราคาน้ำมันในปั๊มที่เราเติม แต่ก็เหอะนะพี่ใจเย็นๆ ยังไง๊ ยังไง
    น้ำมันบ้านเราก็ยังถูกก่าประเทศอื่น ดูญี่ปุ่นดิ่เติมน้ำมันลิตรละตั้ง 70 บาท

ปล.ที่นี่เมืองไทยอะไรก็อะเมซซิ่ง 555

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ขอ ขอบคุง ทีมงาน 180 วินาที ข่าว

3. แล้วเงินกองทุนน้ำมันที่นำมาชดเชยเนี่ยมัน Unlimited ไม่มีวันหมดเหรอครับ ต้องเข้าใจตรงจุดนี้ด้วยน้อง เงินกองทุนน้ำมันถ้านำมาใช้ชดเชยเมื่อมีการขึ้นภาษีมันก็จะร่อยหรอลงไปเรื่อยๆ ไม่นานก็หมดครับ แล้วทีนี้ก็หนีไม่พ้นความเดือดร้อนแน่นอนสำหรับประชาชนผู้ใช้รถอย่างพวกเราๆ อย่าไปเชื่อข้ออ้างของรัฐที่ว่าจะไม่ส่งผลกระทบเลย มันมีแน่นอน อ้อ! ผมไม่ใช่พวก Red Army หรอกนะ อย่าเข้าใจผิด อะไรที่รัฐทำแล้วดีผมก็พร้อมจะสนับสนุนครับ เพราะรัฐบาลก็คือเจ้านายของผม จ่ายเงินเดือนผมอยู่ทุกเดือน

4. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลทั้งสองท่านครับ....ยังงัยก็...ค่อยๆคุยกันน๊า....;)

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    มันเป็นสูตรเลยครับ
    ผมหันมาใช้แก๊สช่วยชาติแล้วครับ แต่ก็ยังใช้น้ำมันอยู่ดี
    บอกตรงๆไม่อยากให้ขึ้นมากไปกว่านี้

6. tamazung

1,024
    197
    0
    เอ่อ...คือว่าผมไม่ได้ทะเลาะกันฮะ 555

7. รัฐบาลคงอยากขึ้นภาษี...เพราะว่าเก็บพวกเดียวกันไม่ค่อยได้
    เลยหันมาหาประชาชนแทน

8. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    รอดตัวไปคับ

9. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ขอบคุณ คุณสรยุธ กับ คุณเอกราช เรื่องเล่าเช้านี้ ครับ

10. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    มาเล

ลิตรล่ะ18

11. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ใครจะทำอะไรก็ได้แต่อย่าส่งผลกระทบกับประชาชนทุกชั้นครับ

12. DTZC

DTZC New Member Member

43
    1
    0
    ทราบมาว่า พรก ภาษี น้ำมันที่ถูก สว. คว่ำไปเนี้ย ก้อยังไม่ตายสนิท อ่ะครับ เพราะถ้ารัฐยังดึงดัน เปิดประชุมสภาสมัยหน้าประมาณเดือน สิงหา รัฐเอาเรื่องนี้เข้าที่ประชุมแล้วขอเสียงจาก สส. อีกรอบ(พวก สส.ก้อให้ผ่านไปรอบนึงล่ะ) ถ้าผ่าน พรก นี้ก้อมีผลทันทีอ่ะครับ ประมาณนี้อ่ะครับ คำศัพท์ที่ใช้ถูกๆผิดๆ อย่าว่ากันน่ะครับ แต่เนื้อหา เป็นแบบนี้แน่นอน

13. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ขอหน่อยนะ ผมไม่มีสีหรอกนะ แต่ที่เห็นรู้สึกแย่เหมือนกันมีแต่กู้แล้วก็ขึ้นภาษี...สินค้าเกษตรราคาตกลงทุกวัน....เฮ้ออออ.....
    ปล.ชอบที่มิ่งขวัญอภิปรายนะครับเห็นภาพเลยอ่ะ

14. tamazung

1,024
    197
    0
    เอาจิงๆนะไม่ว่ารัฐบาลไหนมันก็แดกทั้งนั้นอ่ะ
    แต่ขอให้แดกแล้วบ้านเมืองไปรอดก็พอ เหอๆ

ปล.มิ่งขวัญขี้ข้าไอ้เหลี่ยม

15. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมไม่รู้ รู้แต่ว่า น้ำมันขึ้น ของใช้ในชีวิตประจำวันก้อจะขอขึ้นราคา
    แต่พอราคาน้ำมันลด ของที่เคยขอขึ้นไม่ลดตาม พอน้ำมันขึ้นอีก ก้อจะขอขึ้นราคาอีก
    อันนี้ผมเดือดร้อน ผมมนุษย์เงินเดือนครับ

16. ช่าย เราไม่ได้ทะเลาะกันซักหน่อย อย่าเข้าใจผิด

17. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เหอนักการเมืองสมัยนี้เห็นแต่ได้อย่างเดี่ยว....

18. เห็นด้วยอีกเสียงเลยคร้าบ
    มานชอบทำมึนจาขึ้นตามท่าเดียว...เซ็งพวกนายทุน

19. J.EK

J.EK New Member Member

81
    26
    0
    แพงเท่าไหร่ก้อเติมไหว อะอะ

20. tamazung

1,024
    197
    0
    ช่ายซี้ไอ้คนรวยยยยยย 555

21. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    เกรงว่ากาทู้จาเดือดน่ะตัวเอง...มะซีเรียสนะเจ้าค้า...

น้ำมันขึ้นผมกินเบียร์น้อยลง...น้ำมันลงก็กินเบียร์น้อยลงกว่าเดิมอีก...
    เพราะกว่าจะคิดได้..ก้มลงไปอีกที...อ้าว..จู๋ไปไหนแล้วอ่ะ..พุงบังหมดเรยยยย..

22. tamazung

1,024
    197
    0
    555 ยังไงก็ขอบคุณครับที่เป็นห่วง อิอิ:D

23. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ผมก็ทำงานระบบเดียวกับพี่โต้งครับ ซึ่งปีหนึ่งเงินเดือนขึ้นทีไม่กี่ร้อยบาท
    แต่ราคาน้ำมันกับราคาของขึ้นเกือบทุกเดือนซึ่งแต่ละเดือนก็แทบแย่แล้ว
    พอน้ำมันขึ้นราคาของรึว่าราคาค่าโดยสารก็ขึ้นตาม ผมยกตัวอย่างเช่น
    รถตู้วินต่างๆทุกวันนี้กินแก๊สกันหมดแล้วแต่ราคาไม่เห็นลงตามมาเลย

24. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    แค่นี้ก็จอดจนแบตเสื่อมแล้วคับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้