หลวมเปล่า

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป1, 3 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    หลังจากล้างภายในเครื่องและเปลี่ยนนำมันเครื่อง วิ่งไป2500โล นำมันเครืองเหลือชีดล่างเลยครับ และเวลาสตาร์ทรถ มีคราบนำมันดำติดเต็มกำแพงเลยครับ แต่ไม่มีควันขาว อย่างนี้หลวมไหมครับ ควรทำไงดีครับ แนะนำอู่ด้วยครับ (รถevo4เดิมๆวิ่งมา100000โล)

1. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ปกติน้ำมันเครื่องใช้งานไปซักพัก ควรมีสีเข้มขึ้น เช่น สีน้ำตาลไหม้ ระยะเปลี่ยนสี จะช้าเร็วขึ้นอยู่กับคุณสมบัติในการชะล้างของแต่ละยี่ห้อ

ถ้าสีอ่อนลงอาจจะแสดงได้ว่า มีสิ่งปลอมปนเข้าสู่ระบบน้ำมันเครื่อง เช่น น้ำ
    ถ้าน้ำเข้ามาก นมค. จะมีสีชานม
    ให้ลองสังเกตุดูว่า น้ำในหม้อพัก หายบ่อยๆหรือเปล่า
    ถ้าใช่แสดงว่ามี น้ำ ปนเข้าไปในระบบเผาไหม้แล้ว
    ต้องเปิดฝาตรวจสอบ ว่ามีรอยร้าว รอยรั่วตรงบริเวณใดครับ

*** เกือบลืมไป เห็นบอกว่าล้างห้องเครื่องมา จุดที่น้ำ จะเข้าสู่ระบบ นมค. ได้ คือ บริเวณก้านวัดนมค. ถ้าปิดไม่สนิท น้ำอาจจะเข้าสู่ระบบ นมค.ได้ครับ
    ถ้าเข้าไม่มาก แนะนำให้ถ่าย นมค. ทิ้ง เติมใหม่
    ถ้าเข้ามากหน่อย ให้ ถ่ายทิ้ง เติม นมค. ใหม่ ใช้งานซัก 500-1000 โล ถ่ายทิ้ง เติมใหม่อีกครั้งใช้ง่ายได้ตามปกติ
    แต่ถ้าเข้ามากๆเช่นโดนน้ำท่วมห้องเครื่องมา ควรเปิดฝาเครื่องล้างเท่าที่จะทำได้ให้มากที่สุดดีกว่าครับ
    ให้ช่างที่อู่แนะนำอีกครั้งได้ เพราะช่างจะเห็นหน้างาน

ถ้าไม่มีควันขาวแสดงว่า นมค. ยังไม่เข้าห้องเผาไหม้ เครื่องยังไม่หลวม

คราบน้ำมันเยอะ แสดงว่าการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ต้องตรวจสอบ
    ส่วนต่างๆในระบบที่เกี่ยวของกับกำหนดส่วนผสมในการเผาไหม้
    ว่าจุดใดผิดปกติครับ อาจจะเป็นคนละปัญหากับที่ นมค.เปลี่ยนสีได้
    อู่นี่ขึ้นอยู่กับบ้านใกล้แถวไหนครับ ผมมีแนะนำไปได้หลายที่
    หรือสอบถามที่ Mitsu Sport หรือ Mitsu Only ได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2007
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้