เลี้ยวแล้วเสียงดังด้านขวา เกิดจากอะไร

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 8 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดียางกันฝุ่นด้านขวามันขาดแล้วเวลาเลี้ยวมีเสียงดัง เกิดจากอะไร แล้วต้องซ่อมอะไรบ้าง แล้วราคาอะไรเท่าไหร่บ้างเพราะจะซ่อมร้านแถวบ้าน เพราะเขาบอกว่าค่าแรง 400 แต่อะไรซื้อมาเอง ขอบคุณครับ:eek:

1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เลี้ยวแล้วดังเพลาขับมันเสียแล้วครับ มันจะดัง ก๊อกๆๆๆ ถ้าซื้อเพลาขับเชียงกงข้างละ 1200 บาท
    หรือเปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาก็ได้

2. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เพลาขับอีกเสียงครับ เคยไปถามช่างแถวบ้านเค้าบอกเปลี่ยนเฉพาะหัว ข้างละพันกว่าบาท แต่ช่างบอกให้ใช้ไปก่อนดังมากๆค่อยเปลี่ยน ของผมดังเบาๆ รับได้

3. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    เพลาขับแน่นอนเลยครับ

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เพลาไม่ขับ กลับ TAXI นะครับ (เพลาขับ ครับ)

5. x ek96

x ek96 New Member Member

183
    6
    0
    ชัดเจนคับ เพลาขับแน่ๆ

6. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    หัวเพลาขับ คับ เพิ่มเติม ( ABS ต้องใส่ แบบ มี เฟือง abs นะคับ ) เฉพาะหัว ของใหม่ 1000 กว่าบาท

ถ้าดังไม่มาก ถอดมาล้าง อัดจารบี ใหม่ ก็พอ จะเงียบลง ใช้ได้ อีก นาน คับ

7. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    รุ่นที่มี ABS ตอกเอาเฟืองของเก่าออกใส่ของใหม่ก็ได้นะครับ
    ไม่จำเป็นต้องเอาหัวเพลาที่มีเฟือง ABS
    :)

8. เพลาไม่ขับแล้วคับ ซื้อเชียงกงเลย ดีกว่าซื้อใหม่ค้าบ ของเชียงกงดีกว่า

9. maythee

274
    12
    0
    สอบถามอีกหน่อยคับ พอดี ของผมก็ดังอยู่เหมือนกัน แต่ อยากรู้ ว่าของเชียงกง เป็นของแท้ใหม่แกะ กล่อง หรือ Re-built เปลี่ยน ลูกปืนใหม
    เพราะ เคยรู้ ว่าหัว เพลาที่เราไปเปลี่ยนที่ เชียงกง พอเปลี่ยน เขา จะนำ ของเก่าเราไป Re- built แล้ว ไปขายคันต่อไปอีก คือผม อยาก รู้ ว่าถ้า ของใหม่แบบ แท้ ญีปุ่น แกะ กล่อง อัดจารบีกันตรงหน้า นี่ มีไหมคับ ร้านอะไร ขอบคุณคับ

10. สงสัยจะต้องใช้ไปก่อน ขอบคุณทุกคนครับ ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย แต่ทำไมขับตรงๆ แล้วมันไม่ดังละ แปลกจัง

11. zniperz

zniperz New Member Member

37
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย เข้าไปเช็คที่ร้านดังแห่งหนึ่ง พี่เค้าบอกให้เปลี่ยนหัวเพลา ราคาอยู่ที่ประมาณ 2900 บาท
    รวมค่าแรง ส่วนอีกที่นึงเป็นร้านธรรมดาบอกให้เปลี่ยนทั้งเส้น ของใหม่ นำเข้า ราคาอยู่ที่เส้นละ 4900 บาท ช่างโยก ๆ เพลาให้ดูด้วย
    บอกว่าน้องครับ เปลี่ยนทั้งเส้นดีกว่านะ - -"

ถามพี่ ๆ นะครับว่า จำเป็นไหมครับที่ต้องเปลี่ยนทั้งเส้น หรือเปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาก็พอ

ปอลิง. อาการรถผมคือ เวลาเลี้ยว ดัง กึก ๆ ๆ และยางกันฝุ่นแร็คขาด เป็น EK96 มี ABS ครับ
    ปอลิง.2 เช็คราคาที่ YSC มาแล้วครับ ทั้งเส้นอยู่ที่ประมาณ 9000 ส่วนหัวเพลานอกอยู่ที่ประมาณ 7000

พี่ maythee ครับ หัวเพลาของใหม่ ราคาประมาณ 1000 นี่ซื้อที่ไหนเหรอครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2009
  12. maythee

274
    12
    0
    Re.
    สั่ง ใน net ก็ได้คับ พวก auto part ทั้งหลาย แต่ต้องลอง สืบ คุณภาพของ สินค้าดู นะคับ มันมี หลาย ยี่ห้อคับ ถ้า อยากแท้ก็ เชียง กง คับ ของ เก่ายี่ปุ่น ไม่แน่ใจ Re-built แต่งานเขาก็ OK. เพราะ เขาทำทุกรุ่น ที่ขับ หน้า ราคาก็ ตาม ความ เห็น อื่น คับ

13. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ใช่ครับขับตรงๆไม่ดัง ตอนเลี้ยวจะมีแรงบิดตรงหัวเพลามันเลยดัง

14. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    โหเจอ แล้วสาเหตุ ต้องไปแก้แล้วละ

15. mailgu.16

mailgu.16 New Member Member

48
    5
    0
    งานเข้าแล้วแหละคับเพลาขับไปแล้วแหละคับ

16. zniperz

zniperz New Member Member

37
    0
    0
    ไปเปลี่ยนหัวเพลามาแล้วครับ ตอนนี้เงียบแล้ว ขับสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ โดนไป 1700 พร้อมค่าแรง

17. maythee

274
    12
    0

ดีใจด้วย คับ

18. ถ้าเกิดเสียงดังแล้ว ต้องเปลี่ยนภายในกี่เดือนครับ แล้วมันจะลามแล้วต้องเปลี่ยนทั้งเพลาหรือป่าว

19. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ของผมก้อดังอยู่ ถ้าเลี้ยวแล้วยังดังไม่มาก ก้อใช้ไปก่อนครับ เอาไว้ดังมากๆค่อยเปลี่ยนก้อได้
    ของผมดังนิดเดียว

20. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ดีใจด้วยครับที่หาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้