รอบเดินเบามีปัญหาตอนเครื่องเย็นครับ D16Y8

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pramates, 24 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pramates

pramates New Member Member

17
    1
    0
    รบกวนสอบถามเครื่อง D16Y8 ตอนเช้าเวลาStart เครื่องติดแล้วถ้ายังไม่เปิดแอร์รอบจะอยู่ที่ประมาณ 1200 รอบ แต่ถ้าเปิดแอร์ปุ๊บรอบจะตกลงไปจนเครื่องเกือบดับ..มีบางครั้งก็ดับไปเลยครับ...(บางครั้งก็ไม่เป็นครับแต่ส่วนใหญ่จะเป็น) แต่ถ้าขับออกไปซักพักอาการนี้จะหายไป ไม่ทราบว่าอาการนี้น่าจะเกิดจากอะไรหรอครับและแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณครับ

2. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    ที่รู้มานะคับ ตอนสตาร์เครื่องเย็น รอบจะสูงประมาณนั้นครับ เพราะมีนมีตัวช่วยให้เอากาศเข้าไปในท่อไอดีอีกทาง แต่
    พอเครื่องร้อน ตัวนี้จะถูกปิดแล้วให้อากาศทางเดียว แล้วรอบก็จะกลับมา ที่1000 รอบครับ (จากที่เรียนรู้มานิดหน่อยให้เป็นข้อสังเกตครับ)

ส่วนเรื่องเปิดแอร์รอบตกเกือบดับ ให้ดูตัวชดเชยรอบครับเพราะตัวนี้จะช่วยดึงรอบกลับเวลาเครื่องมีการฉุดกำลังครับ แต่ถ้ารถใช่แก๊ชจะเจอปัญหานี้เยอะมาก ผมก็เป็น ขับไม่เคยเปิดแอร์ครับ ไม่รู้มีรถ หรอตู้อบเคลื่อนที่ก็ไม่รู้ (จากที่เรียนรู้มานิดหน่อย อิๆๆ)
    ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วนนะครับ รอผู้รู้ต่อไป

3. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ตามนั้น เลย ครับ ที่รอบ ตกตอนเปิดแอร์ เครื่องเย็น เพราะ น้ำมัน ยัง หล่อ ลื่นไม่ดีพอ เนื่องจาก ยังไม่อุ่นพอ เปิด ให้ คอมเพรสเซอร์ทำงาน มันก็ ดึงรอบเครื่อง ให้ ตกลง พอเครื่อง ร้อน มันก็ สมดุล เองแหละ คับ เพราะ ปกติ ช่างเขา จูนเครื่อง ตอน เครื่อง ร้อน แต่ถ้า ตก มากๆๆ ก็ไปล้าง ลิ้น ตั้ง วาล์ว ดู คับ กันไว้ดีกว่า ขอให้หายไวๆๆ นะคับ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ตามที่ข้างบนบอกนั่นแหละครับ
    เรื่องรอบเดินเบาผมว่ามีปัญหากันมากที่สุด
    ลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ

5. knaboon

knaboon New Member Member

58
    0
    0
    เป็นเหมือนกันเลยคับ

ถ้าหายแล้วมาบอกด้วยนะคับ

รอบตกตอนเครื่องเย็น

เซงมากๆกับอาการนี้ ลอง ล้างลิ้นปีก ล้าง EAVC ดูแล้วก้อไม่หาย

6. knaboon

knaboon New Member Member

58
    0
    0
    up..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้