RB20DET เครื่องสะดุด ตอนบูสต์มา..ช่วยด้วยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย poycef2199, 30 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. poycef2199

poycef2199 New Member Member

6
    0
    0
    ขอรบกวนถามพี่ๆคับ..

รถผมเครื่อง RB20DET เกียร์ Auto โบ VG ปั๊มติ๊ก VG ใช้น้ำมัน เบนซิน 91

เรื่องมันมีอยู่ว่า.. เวลากดคันเร่งเต็มแล้วบูสต์มา เครื่องมันจะสะดุด ตอนที่บูสต์เลย 8 ปอนด์ไปแล้วอะคับ(บูสต์เดิมๆ 10 ปอนด์ ไม่ได้ปรับเพิ่มคับ) ถ้าต่ำกว่านั้นจะไม่สะดุด..

และตอนที่สะดุด จะมีเสียงแปลกๆดัง ปุกๆด้วยคับ..

ตอนแรกคิดว่าปั๊มไม่พอ.. แต่เปลี่ยนปั๊มติ๊กไปแล้วก็ยังเหมือนเดิมคับ..

เลยไม่รู้ว่าเป็นอะไรคับ.. รบกวนพี่ๆช่วยให้คำแนะนำด้วยคับ..

ขอบคุณมากคับ

2. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    รถผมเคยเป็นคับ

แต่ตอนนี้หายแล้วไม่รู้เกิดจากอะไรอยู่ดีๆก็หาย

แต่ตอนนั้นที่เป็นไม่รู้เกี่ยวกันไหมนะ

ปกติเติมน้ำมันแถวบางใหญ่ไม่เป็นไร

แต่วันที่เป็นนั้นนำมันใกล้หมดแล้วอยู่แถวบางบอนเลยเติมไป500ก็เลยเกิดอาการนี้เลย งง เหมือนกันคับเห่ะๆ

:confused::confused:

อัพไปคับรอผู้รู้มาตอบ

3. vamps

vamps New Member Member

107
    5
    0
    โอ้โหอาการเดียวกะผมเลย เหมือนยังกับแกะ
    บูสมาถึงรอบแล้วกระตุก กระพือๆ เหมือนจะดึงๆแต่ไม่ดึง เสียงดังปุ ปุ ปุ

ผมไล่เช็กเกือบตาย

สุดท้าย หัวเทียน คับ

ผมตอบให้ได้เลย อาการนี้ หัวเทียน 80% แน่นอน

ลองเปลี่ยนหัวเทียนดีๆซักชุดครับ ไม่ต้องเสียดายเงิน แล้วแรงม้าคุณจะรีดพลังได้อย่างเต็มที่
    อาการแบบนี้จะหายไป

4. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    อย่างแรกเลยนะ เปลี่ยนไปใช้ เบนซิน 95 หรือ โซฮฮล์95 ดีกว่ามาก

ใช้ 91 ไส้เน่าเอาง่ายๆละเนี่ย

ลองดูหัวเทียนด้วยก็แล้วกัน

5. A31-GTS

A31-GTS Member Member

53
    1
    8
    ลองดูที่หัวเทียน กะ คอยล์ ก่อนครับ ผมเป้นบ่อย เวลาเปิดแอร์ตอนรอบเดินเบาสะดุดไหม

6. J.AutoService

J.AutoService New Member Member

69
    1
    0
    ลองดู หัวเทียน กะ คอยจุดระเบิด ครับ

7. poycef2199

6
    0
    0
    ตอนนี้ก้อใช้หัวเทียน iridum เบอร์ 7 ของ ngk นะคับ..
    เพิ่งเปลี่ยนไปไม่นานนี้ด้วยอ่าคับ..
    ทำไมมันเสียไวจัง.. ฮือๆๆๆ

8. poycef2199

6
    0
    0
    ลองเบนซิน 95 ดูแล้วคับ ก้อเป็นเหมือนกันเลยคับ..:cry:

---------- Post added at 17:05:05 ---------- Previous post was at 17:04:13 ----------

ทุกอย่างปกติหมดเลยคับ.. ยกเว้นตอนบูสต์อย่างเดียวเลยคับ..:cry:

9. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    หัวเทียนมีส่วนคับ มันไม่เกี่ยวกับว่าใช้มานานหรือไม่นาน มันอยู่ที่ใช้ถูกกับ application รึเปล่า ผมเคยใช้ NGK Iridium เบอร์ 8 กับ 2J เครื่องมี 500 กว่าม้า ใช้ไม่นานกระเบื้องก็แตกคับ สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนมาเป็น Iriway ก็จบเลยคับ ไม่แตกอีก

10. ลองเปลี่ยนแอร์โฟวดูครับน่าจะดีขึ้น ส่วนหัวเทียน NGK เบอร์ 8 ครับ

11. poycef2199

6
    0
    0
    แอร์โฟร์ลองเปลี่ยนดูแล้วคับ.. ก้อยังม่ายหายเลยคับ..:cry:

12. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    ตั้งเขี้ยวหัวเทียนรึยังครับ

13. o_here

o_here New Member Member

19
    0
    0
    กล่องตัด

หรือน้ำมันไม่พอ ลองเปลี่ยนกรองเบนซิน

---------- Post added at 07:26:17 ---------- Previous post was at 07:26:02 ----------

กล่องตัด

หรือน้ำมันไม่พอ ลองเปลี่ยนกรองเบนซิน

14. Nun Black-List!!!

Nun Black-List!!! Member Member

42
    12
    8
    อย่าลืมลองเปลี่ยน เรคกูเรจดูด้วยนะ ถึงจะเดิม มันก็เสียได้ เปลี่ยนแบบเดิมๆก็ได้ เคยเป็นมาแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้