ความร้อนขึ้นเวลาขับออกต่างจังหวัดเป็นเพราะไรครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย jangkkk, 26 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jangkkk

jangkkk New Member Member

91
    0
    0
    ใครมีประสบการณ์ชวนทีครับ(ในหม้อสำรองน้ำมีขี้สนิมบนออกมาจากน้ำด้วยถ้าล้างหม้อน้ำจากเกี่ยวไหนครับ):cry:

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เกี่ยวครับ ม่อน้ำน่า จะ ตันครับ
    เพราะเส๊ดสนิมไปอุด

3. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    หม้อน้ำตัน คร๊าบ
    ล้างด่วน

ก่อนเอามาใช้ ตรวจเช็ค ด้วยครับว่ารั่วหรือ เปล่า

:)

4. ตามนั้นครับ (จริงๆไม่รู้หรอกครับแต่อยากเข้ามาให้ความเห็นครับ แหะ แหะ)

5. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    อันตรายครับรีบแก้ไขด่วน อายุมากแล้ว ความร้อนมีส่วนมากๆกับเครื่องยนต์

6. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ครับ ตามนั้นเลยครับ อันตรายมากๆ ครับเรื่องความร้อนขึ้น

7. Mr.M

Mr.M New Member Member

88
    2
    0
    ล้างเลยคับ

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ล้างรถ นะครับ เอ็ม :D

9. jangkkk

91
    0
    0
    ล้างแล้วครับเสียไป500บาท แต่ไม่จบ ดันเป็นปะเกนฝาสูบรั้วอีกกำ

รถยังไม่เสร็จไม่รู้นะโดนอีกอีกพัน

10. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ค่าซ่อมกี่บาทครับรถผมก็เป็นความร้อนขึ้น เกือบคลึ่งเลยครับ เวลาวิ่งทางไกล แต่ถ้าวิ่ง ตอนเครืองเย็น สตารเครืองแล้วหม้อน้ำมีฟองอากาศปุดออกมาเป็นฟองเลย งานเข้าแล้ว ค่าซ่อมจะกี่บาท พี่ที่ระยองมีอู่ที่ไหนดีๆๆบอกบ้างครับ ถ้าไม่ซ่อมเราวิ่งช้า ไปแล้วคอยเติ่มน้ำเอาจะได้ไหม

11. รีบแก้ไขโดยด่วนครับ เรื่องร้านในระยองคงต้องรอพี่ๆในระยองบอกอีกทีครับเพราะผมอยู่ปลวกแดง

12. hlom

300
    10
    0
    ขอบคุณครับ

13. slimant

1,271
    4
    0
    ล้างเองหม้อน้ำเองก่อนครับ

ผมช่วยทำก็ได้นะครับ อยู่แถวปลวกแดง พอจะมีเครื่องมืออยู่บ้าง

ค่าน้ำยาก็ ไม่เท่าไหร่ ไม่น่า เกิน 300 ( น้ำยาล้างหม้อน้ำ และ รักษาหม้อน้ำ อย่างละขวด )

วิธีการก็ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=632993

14. hlom

300
    10
    0
    หม้อน้ำผมล้างแล้วครับแล้วก็เติมน้ำยาหล่อเย็นไปด้วย ไปถ่ามร้านแถวบ้านบอกว่าประมาณ3-4 พันครับ พี่ๆๆว่าแพงป่าวครับ

15. slimant

1,271
    4
    0
    ถ้ามีฟองออกมา ผมคิดว่าฝาโก่งครับ
    3-4 พันที่ว่านี่ ช่างทำอะไรบ้างครับ

ผมประเมินนะ
    ค่าแรงช่าง 1000
    ค่าปะเก็นฝาสูบ 800
    น้ำยาหล่อเย็นเติมหม้อน้ำ 100
    ค่าปาดฝาสูบ 500
    ค่า น้ำมันเครือง + กรอง 800

ผมว่า OK นะ

16. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    บางทีสาเหตุที่น้ำเป็นสีสนิม อาจมาจาก การไม่ได้เติมน้ำยาหม้อน้ำ เมื่อใช้รถไปนานๆมีอาการฟองอากาศฟุดที่หม้อน้ำ น่าจะมาจากฝาสูบผุครับ คือมันจะผุตามช่องน้ำที่ฝาสูบเข้าหาเบ้าเผาไหม้ที่ฝาสูบ ทำให้แรงอัดในห้องเผาไหม้รั่วออกมาทางหม้อน้ำได้
    วิธีแก้ เปิดฝาสูบตรวจดูตามช่องน้ำมีขี้ตะกรันเกาะอยู่มากไหมลองกรอด้วยลูกเจียรเล็กๆดูว่ามันผุมากไหม จากประสบการณ์ มันกร่อนนิดด้วย แต่พอกรอออกแผลใหญ่และกว้างมาก(ต้องกรอจนกว่าขี้ตะกรันจะหมด)แล้วเอาไปเชื่อมพอกด้วยอากอน แล้วปาดหน้าฝาสูบใหม่
    ส่วนหม้อน้ำต้องถอดไปล้างเพราะที่ด้านล่างของหลอดหม้อน้ำจะตันเต็มไปด้วยขี้ตะกรัน ถ้าหม้อน้ำผุมากก็ เปลี่ยนใหม่เอาแบบไส้ถี่ สองชั้น และอย่าลืมเปลี่ยนวาวฺลน้ำด้วย บางที่มันตายวาวฺลน้ำไม่เปิด ความร้อนก็ขึ้น

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=593606

17. hlom

300
    10
    0
    ขอบคุณครับความรู้อีกแล้ว

18. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ลองดูวาวล์น้ำอะครับ แต่ผมมีหม้อน้ำทองเหลืองสองชั้นขายนะพันเดี้ยวแอบขายจะโดนลบไหมเนี้ย อิอิ

19. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ได้ความรู้เพิ่ม อิอิ

20. jangkkk

91
    0
    0
    ผมโดนไป 4500 ครับ ค่าล้างหม้อน้ำ 500 ทำปะเกนอีก 4000 ครับ

หายเลยครับ

21. hlom

300
    10
    0
    ราคาไกล้เคียงกันเลยครับมีรูปไหม หม้อน้ำนะอย่ากเห็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้