เรื่อง.. จานโตอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย tei1992, 15 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tei1992

tei1992 New Member Member

208
    1
    0
    คือผมใส่จานโต โช๊คเดิม ปั๊มเดิม แล้วรู้สึก ล้อมันหมุนฝืดๆ แล้วก็มีเสียงจานถูกับผ้าเบรกด้วยอ่ะครับ
    ไม่ทราบว่า มันปกติป่ะครับ หรือว่าจานมันยังใหม่อยู่เอ่ย... :confused:

2. okriang

okriang New Member Member

11
    0
    0
    รอผู้รู้และกันคับ

3. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    ที่ร้านแถวบ้านผมเค้าเอาแหวนรองให้อ่ะครับ

4. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    ถอดน็อตเบอร์ 12 ทั้ง 2 ตัว ที่ยึดคาลิเปอร์อยู่ ออกก่อนนะครับ แล้วลองหมุนล้อดูว่าฝืดอยู่รึเปล่า ถ้าหมุนได้คล่องแสดงว่าระยะจานเบรคกับปั๊มเบรคไม่พอดีกัน ลองขยับตำแหน่งใหม่
    แต่ถ้าหมุนแล้วยังฝืดอยู่ ตรวจสอบลูกปืนล้อ และ ฯลฯ ที่เกี่ยวกับล้อครับ

5. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เป็นเหมือนกันกับรถผมครับ ถอดออกใส่ของเดิมตอนนี้อยากจะใส่อยู่เหมือนกัน
    แนะนำร้านทำที

6. HS7QBT

297
    3
    0
    พี่เก๊า ลองวิธีผมจิ่ ถอดปั๊มออกแล้วหมุนล้อดู ถ้าเจอปัญหาก็คงแก้ได้ไม่ยากแล้วครับ โช็คเดิม ดุมเดิม คงไม่มีปัญหาอื่นใด นอกจาก offset ของจานไม่เหมือนเดิมครับ

ป.ล. มาหาผมก็ได้พี่ เอาโปรแกรมไอ้หยั่งว่ามาให้ด้วยแล้วกัน โปรแกรมคอปรูปอ่ะ อย่าคิดมากนะ

7. tei1992

208
    1
    0
    #3 แหวนรอง..... ยังไงเหรองิ..?
    ................
    ผมไปถามร้านแล้วครับ เขาบอกว่า "มันก็ปกตินิ่" โอเค ผมคิดว่ามันฝืด เพราะผมไปเปรียบเทียบกับจานเดิม

แต่เวลาเบรกมันจะสะดุดนิดนึงครับ เหมือนผ้าเบรกมันสะดุดรูที่จานอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะปั๊มเดิมรึป่าว....

8. HS7QBT

297
    3
    0
    จานเดิมกับจานโตเกี่ยวกันตรงไหนฟะ ใส่จานโตแล้วต้องฝืด ตำราไหนเนี่ย เอิ๊ก.....ขำตาย
    เวลาเบรคแล้วสะดุดก็ไม่เกี่ยวกับรูนะ

"มันก็ปกตินิ่" เป็นคำตอบทั่วๆ ไปของช่างที่ขี้เกียจแก้งานให้คุณ เพราะงานเล็กๆน้อยๆ เรียกเก็บเงินได้น้อย ไม่คุ้มค่าเสียเวลา งานแบบนี้ต้องซนครับ ลงมือทำเองเลย มีปัญหาปรึกษาเซียนๆเอา มีเยอะแยะ คนที่เคยทำมาก่อนอ่ะ

หน้าสัมผัสของผ้าเบรคเท่าเดิม ขนาดจานเปลี่ยนไป มันคงไม่ฝืดจนสัมผัสได้ครับ

ผมไม่ใช่เซียนนะ แต่ก็ปรึกษาได้ครับ add MSN มาคุยกันก็ได้

พิมพ์ยาวทุกที เดี๋ยวมีคนเกลียดเยอะ ไปดีกว่า.......แวป

9. tei1992

208
    1
    0
    ผมลองเทียบจานเดิมกับจานโตดูแล้วครับ จานเดิมเอามือลูบ มันจะเรียบเนียนเลย แต่จานโตที่ซื้อมาใหม่ เอามือลูบ มันจะไม่ค่อยเรียบ ยังเป็นรอยตารางอยู่ ผมคิดว่าใช้ไปเรื่อยๆ รอยตารางนั่น มันคงจะค่อยๆหายไป แล้วก็เสียงฝืดคงจะหายไป...

10. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ผมก็ฝืดครับ เพราะสนิมขึ้นจานครับเลยฝืด อิอิ ยังไงที่ต้อมพูดมาก็ถูกครับ ลองไปทำดู และเตือนการใช้งานจานโตหน่อยครับ (จิงๆ จานดิสเบรคทุกคัน ไม่ว่าจะรถเล็ก รถใหญ่ ก็ทำเหมือนกัน) เวลาใช้งานรถเสร็จแล้วอย่าพึ่งเอาน้ำราดรถหรือล้างรถทันทีครับ เพราะเหล็กร้อนๆกับน้ำ ทำจะปฏิกิริยาต่อกันครับ พูดง่ายๆก็คือ จานมันจะเสียรูปครับหรือคด ไม่ได้ราดปุ๊บคดปั๊บนะครับ อิอิ

11. tei1992

208
    1
    0
    อ้อครับ เหล็กจะงอ ^^ บางครั้งก็หลีกเลี่ยงไม่ได้อ่ะครับ ขี่ไปอยู่ดีๆ ฝนตก อ่าวงานเข้า

แล้วถ้าสมมุตว่า ฝนตกตลอดทางเนี่ยครับ แบบว่าจานยังไม่ร้อน คงไม่เป็นไรมั้งครับ..?

เอ้อ แล้วใครเป็นเหมือนผมบ้าง ที่บอกว่าเบรกสะดุดอ่ะครับ
    เบรกแล้วแฮนสั่นครับ... ความรู้สึกเหมือนขับผ่านเส้นลดความเร็ว แต่สั่นน้อยกว่าครับ

12. HS7QBT

297
    3
    0
    แนะนำให้ถอดจานเบรคไปวางที่แท่นกระจกครับ ถ้าหน้าสัมผัสไม่เรียบก็ควรเปลี่ยนใหม่ หรือใส่ของเดิมๆดีกว่าเพื่อความปลอดภัยของชีวิตครับ

13. golf_zenith

golf_zenith New Member Member

28
    0
    0
    ว้าว ลงตัวที่เดิมๆครับ ทุกปัญหา อิอิ

รักสวยต้องทำใจ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:03:47 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:03:26 ----------

ว้าว ลงตัวที่เดิมๆครับ ทุกปัญหา อิอิ

รักสวยต้องทำใจ

14. K-disign

K-disign New Member Member

17
    0
    0
    ตรวจดูที่แผงคอด้วยนะครับว่าน๊อตคลายตัว หลวมรึเปล่า อ้อ...ลูกปืนล้อด้วยครับมันแตกหรือเปล่า ผมก็ใส่จานโตไม่มีปัญหาอะไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้