น้ำมันเครื่องชอบพร่อง?

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOWYER, 22 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ประมาณว่าวิ่ง 5000 โลหายไปประมาณครึ่งลิตร (ใช้ความหนืด 40) ควันก็ไม่ขาว
    มันเป็นเพราะอะไรครับปกติก็ใช้ synthetic ของปตท ก็พร่องเลยเปลี่ยนมาใช้
    valvoline max-life ก็เป็นอีก มันหายไปไหนครับ seal ทุกตัวก็ไม่มีคราบ
    น้ำมันเยิ้มเลย ปะเก็นอ่างก็ไม่เยิ้ม สงสัยจัง:confused:

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ครึ่งลิตรนี่มันไม่ใช่น้อยๆเลยนะครับ ควันก็ไม่ขาว ลองดูใต้ห้องเครื่องให้ดีๆครับ
    ทำห้องเครื่องและใต้ห้องเครื่องให้สะอาดจะได้เห็นชัดๆ มันต้องมีซึมอยู่แน่นอน
    ถ้ามันปนกับน้ำได้ และน้ำก็จะเข้าเครื่องได้ ผมว่าพังไปนานแล้วครับ

3. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ขับรอบสูงๆ บ่อยๆหรือปล่าวครับ
    ผมก็ขับรอบสูงบ่อยๆ น้ำมันเครื่องก็จะหายไปพอสมควร ผมว่ามันปกตินะ

4. boonmobile

boonmobile New Member Member

47
    1
    0
    ผมก็เป็นงงเหมือนกันไม่รุมันหายไปไหน แต่ผมมีควันขาวนิดหน่อยถ้าเหยียบ5000รอบขึ้นไป

5. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    น่าจะควันขาวที่รอบสูงๆเราไม่ทันได้สังเกตุ ลองให้เพื่อนขับตามหลังดูครับ
    ถ้าเป็นเช่นนั้นเป็นได้ที่ยางตีนวาวล์ครับ

6. BOWYER

318
    16
    0
    ปกติ 3000-4000 รอบก็เปลี่ยนเกียร์แล้วครับไม่ได้ลากรอบบ่อยๆใต้ท้องรถก็สะอาดสดใส
    ไร้คราบ ก็ยังสงสัยอยู่

7. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ลองดูดีๆ อาจมีขโมย

8. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    เง้อ ขโมย!

9. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ถอด v-tech โซลินอย วาล์วแล้ว ลืมใส่หรือเปล่า คับ พอ tec เปิด น้ำมันเลยพุ่ง ปิ๊ด หาย หมด

ล้อเล่นนะคับ รอผู้รู้ดี กว่า ดัน ดัน ดัน ขุด ขุด ขุด ไม่มี ถม 555+

10. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ผมก็เป็นครับ ถ้าขับปกติไม่มีควันเลย แต่ถ้ารอบสูงจะมีควันขาวออกมาแต่ไม่มากครับ

ให้สังเกตุที่ปลายท่อไอเสีย จะมีคราบดำๆเยิ้มๆ มากว่าปกติ

เป็นไปได้ 2 กรณี
    ที่ยางตีนวาวล์เสี่อมเหมือนความเห็นข้างบนหรือ
    แหวนน้ำมัน หลวม เลยกวาดน้ำมันกลับไปได้ไม่หมด

11. BOWYER

318
    16
    0
    อะจึ๋ย.......ว่าไปนั่น 55555:D

12. BOWYER

318
    16
    0
    ปลายท่อผมมันก็ดำจริงๆแหะ เอาที่ขัดหม้อมาขัดอาทิตย์เดียวก็ดำอีกแล้ว
    นึกว่าเป็นปกตินะครับเนี่ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้