ช่วยจัดชุดวัยรุ่นสักชุดคับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย วัยรุ่นเซ็ง, 19 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
    สไตร์การฟังของผม
    ตอนเช้าจะฟัง 105.5 รายการสรยุทธ์
    บ่ายหน่อยจะฟัง อาจาร์ยวีระ 97.0
    ดึกๆฟังวิเคราะห์ลูกหนัง FM 99.0

อยากได้เสียงใสๆครับ ฟังลื่นหู เน้นมิติและรายละเอียดเสียงครับ

1. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ผมไม่แน่ใจว่าเมื่อไหร่จะมีการเปลี่ยนระบบ เอฟ-เอ็ม สเตอริโอ มาเป็น เอฟ-เอ็ม ดิจิตอล ซึ่งระบบนี้จะกระจายเสียงความถี่ได้ครบถ้วนกว่า เพราะระบบ เอฟ-เอ็ม สเตอริโอ นั้นกระจายความเสียงครอบคลุมย่านความถี่ 20-15000 เฮิรตซ์ เท่านั้น แต่เสียงที่มนุษได้ยินหรือเสียงที่เป็น Hi-fi นั้นอยู่ที่ 20-20000 เฮิรตซ์ ฉนั้นถ้ามีการเปลี่ยนระบบวิทยุเป็น เอฟ-เอ็ม ดิจิตอล เมื่อไหร่ รายละเอียดเสียงก็มีเพิ่มมากขึ้นแน่นอนในช่วงปลายแหลม ยังไงถ้าจะเอาดีกับระบบวิทยุก็ต้องดีตั้งแต่สถานีส่งด้วยครับ คงมาที่เราฝ่ายเดียวไม่ได้

สำหรับการฟังข่าวจากวิทยุเป็นหลักนั้น ถ้าเอาจริงเอาจังก็คงเริ่มตั้งแต่เสาอากาศครับ ใส่เสาแบบดีๆไปเลย ยังไงระบบวิทยุเราก็เป็นระบบ เอฟ-เอ็ม สเตอริโอ อยู่แล้วมันก็มีมิติเสียงครับ ไม่เหมือนระบบโมโน ที่ลำโพงซ้ายขวาเสียงจะออกมาเหมือนกัน

แต่ถ้าไม่จริงจังขนาดนั้นเอาแนวใสๆก็ลองเปลี่ยนวิทยุเป็นอัลพายที่ราคาแถว 15000 บาทครับ + ตามด้วยแอมป์ 4ch สักตัวเพื่อสร้างกำลังขับให้ลำโพงทำงานได้เต็มความสามารถ ลำโพงหน้า-หลังก็ขอเกรดคุณภาพ ก็เพียงพอกับการฟังวิทยุละครับ หลังจากนั้นก็จูนในเรื่อง gain และความถี่ให้เหมาะสม เพื่อสร้างมิติเสียงให้อยู่ด้านหน้ากระจกครับ

แต่ถ้าเสาอากาศวิทยุไม่ค่อยดี อัลพายก็อาจจะรับวิทยุได้ไม่ค่อยดีนักนะครับ

2. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    คุณต้าตอบกระจ่างแจ้งแล้วครับ ตามนั้นครับ

3. ampmy

ampmy New Member Member

59
    1
    0
    น่าสน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้