ผมมี rt100 อยากจะว่าเครื่อง ช่วยแนะนำหน่อยคับพี่ๆ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย pu_clubkhunjae, 21 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pu_clubkhunjae

pu_clubkhunjae New Member Member

8
    0
    0
    ผมมี อาที 100 อยากจะว่าเครื่อง ควรว่าเครื่องตัวไหนดีคับ อยากทราบราคาของตัวเครื่อง + ค่าว่าง และอัตราการสิ้นเปลือง ของน้ำมันอ่ะคับ ว่ากี่โลลิตร :):)

2. pu_clubkhunjae

pu_clubkhunjae New Member Member

8
    0
    0
    ถ้าได้รายละเอียดของการว่างด้วยจะดีมากเลยคับ คือผมไม่มีความรู้ทางด้านรถยนต์อ่ะคับ กลัวเสียค่าโง่คับ

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถผมวาง 1G-FE เกียร์ Auto เครื่อง 6 สูบ 24 วาส์ว 2000 CC ครับ ราคาเครื่องที่ซื้อตอนนั้นอยู่ที่ 12,000

ส่วนการสิ้นเปลืองน้ำมันผมไม่รู้ เพราะผมใช้ gas ครับ และมีความรู้สึกว่าก็ประหยัด gas ดีนะ เติม 300 ก็วิ่งได้เกือบ 300 โล

ส่วนความแรงก็วิ่งหมดไมล์อะครับ ไมล์เดิมมีมาให้ 180 แต่วิ่งเกิน

เครื่องอื่นที่วางได้มีเยอะแยะครับ

1J
    2J
    4A
    3S
    4S
    1G
    3Y

SR
    CA

4. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    1. งบประมาณคิดว่าจะสู้ได้ซักเท่าไรครับ
    2. จะวางเพื่อใช้งานทั่วๆ ไปหรือว่าเอามันส์ด้วย

เพราะเครื่องบางตัววางแล้วไม่ต้องทำอะไรอย่างอื่นเพิ่มเติมเยอะ แต่บางตัวก็ต้องทำเพิ่มเติมหลายอย่างเหมือนกัน นิสัยของเครื่องแต่ละตัว และความต้องการของคนใช้งานครับ :D

จะได้แนะนำถูกครับ :)

5. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ผู้เชี่ยวชาญมาให้คำแนะนำแล้ว รอติดตามตอนต่อไป :D

6. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    ไปไหนแล้ว :):):)

7. pu_clubkhunjae

8
    0
    0
    มีอยู่งบประมาณ 30000
    เน้นประหยัด มันด้วยก็ดีคับ อยากทราบตัวที่จบเลยที่ไม่ต้องทำอะไรมากอ่ะคับ ขอบคุณมากคับ

8. ngernthong

600
    1
    0

ความประหยัดกับความแรงมันชอบเดินสวนทางกันนะครับ :sad: เวลาเจอกันมันชอบพูดว่าสงสัยเราจะไปด้วยกันไม่ได้อ่ะ :D:D

:) งบนี้เอาแบบจบเลยไม่ต้องทำไรมาก นึกออกแต่ 4S-fe ก็ดีใช้ได้ประหยัดวางแล้วใช้ได้เลยยังไม่ต้องไปยุ่งกับช่วงล่าง เบรคเดิมได้ไม่มีปัญหาถ้าจะให้ดีหาหม้อลมใหม่มาเปลี่ยนซักลูกนึงแบบชั้นครึ่ง :) แต่จะเอามันส์คงต้องไปมองที่ SR20 ฝาขาว ประหยัดใด้ใจเหมือนกัน แต่ความมันส์คนละเรื่องกะ 4S วางแล้วใช้ช่วงล่างกะเบรคเดิมๆ ก็พอทำใจรับไหว แต่ไม่แนะนำเพราะกำลังกับความแรงมันเยอะ อยากให้ทำเบรคกับช่วงล่างด้วยเลย นึกครึ้มอยากซัดจะได้ไม่ต้องใช้เสาไฟหรือตู้โทรศัพท์หยุดรถ :p ในเรื่องงบ 4S คงใช้งบน้อยสุดแบบเสร็จเรียบร้อยไม่ต้องทำเยอะ แต่งบที่ตั้งไว้เผื่อไว้ได้เลยครับ (เผื่อขาดนะไม่ได้เผื่อเหลือ) อิอิ :D:D ลองค้นหากระทู้เก่าๆ ดูได้ พิมพ์ว่า 4S หรือ SR มีข้อมูลอยู่เยอะครับ :sad::sad:

9. pu_clubkhunjae

8
    0
    0
    ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำคับพี่ 4s-fe กี่ cc อะคับ และกะ 4a อันไหนจะดีกว่ากันคับ แล้ว3s อ่ะคับมันดีไหม มันจะไปจบที่เท่าไรอ่ะคับ โทษทีนะคับที่ถามเยอะ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถจิงๆคับ ถ้าได้ราคาจบของ 1j ด้วยก็ดีคับ ขอบคุณคับ (รถที่ใช้อยู่ก็ได้ต่อจากคนในกลุ่มมาเนี้ยล่ะคับ ศต2911 ของพี่ริดอ่ะคับ ) :):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มิถุนายน 2009
  10. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

เครื่อง 4S 1800 cc
    เครื่อง 4A 1600 cc
    เครื่อง 3S 2000 cc

ราคาเรื่อง 1J-GE อยู่ที่ประมาณ 16,000-20,000 บาท
    ราคาขึ้นอยู่กับเกียร์และสภาพ

ส่วนราคาจบมันไม่แน่นอนหรอกครับ แล้วแต่อู่

11. ngernthong

600
    1
    0

อ้อ รถนายลิดนี่เอง ดีดีไม่ไปไหนไกล อิอิ :D:D

4S-fe -1800 cc ตัวนี้ทน ประหยัดดูแลง่าย ไม่ต้องทำเยอะ หรือไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลยก็ยังไหว
    4A-GE - 1600 cc เครื่องเก่าแล้วหายากในสภาพที่ดีๆ แต่ถ้าหาได้ น่าสนครับต้องสภาพดีนะ ขับสนุกมาก ถ้าหาได้ วางแล้วขับได้เลย
    3S-fe -2000 cc น่าสนครับ น่าใช้ดีทีเดียว ถ้าหาได้แต่ราคาก็สูงหน่อย ทน และแรงกว่า 4S เยอะ แต่ต้องทำเพิ่มเติมในส่วนอื่นด้วยถึงจะดี
    1J - 2500 cc อันนี้ 6 สูบ ตัวเดียวเลยในจำนวนที่ถามมา แล้วถ้าวางก็ทำเยอะสุดด้วยครับ ทนทาน ดูแลง่าย แรง ความประหยัดก็ใช้ได้ในระดับ 6 สูบ
    SR-20 - 2000 cc ทนดีเหมือนกัน แรงใช้ได้ขับสนุก แต่ต้องทำส่วนอื่นเพิ่มด้วยถึงจะดี

- ราคาเครื่องก็ประมาณ 16000 - 25000 น่ะครับแล้วแต่เครื่อง ค่าวางต่างหากอันนี้ต้องลองไปสอบถามดูจากอู่หลายๆ อู่ที่วางครับ เอาเครื่องตัวนี้เท่าไร ค่าวางเท่าไร ทำอะไรให้เรามั่ง แล้วค่อยเอามาปรึกษาอีกทีว่าน่าสนใจไหมกับอู่นั้นๆ เดี๋ยวรอคนอื่นมาแนะนำอู่นะ พอดีอู่ที่เคยวางเขาปิดไปแล้ว ไม่ค่อยสันทัดเรื่องอู่เท่าไรและ ไม่ได้ยุ่งกะรถมานานนนนนนนมั่กๆ

ส่วนมากวางก็จบที่ สามหมื่น - สามหมื่นนิดๆ แต่ให้ดีไปถามอู่ดูก่อนว่าทำเท่าไร ทำอะไรให้มั่ง บางอู่อาจจะบอกถูก แต่วางจริงๆ วางแล้วขันน็อต จบ 55++ :D:D

ส่วนตัวอยากให้เล่น 4S เพราะงบค่อนข้างจำกัด แต่ต้องเข้าใจว่าเครื่อง 4S เขาทำมาให้งานทั่วๆ ไป ประหยัดๆ ทน ดูแลง่าย ดังนั้น ความแรงสะใจมันไม่มี แต่มันจะ Smooth ที่สุดในงบจำกัดที่ไม่ต้องไปยุ่งกับระบบ เบรคและช่วงล่างเพิ่มอีก :):):) แต่ถ้าเทียบกับเครื่องเดิม ก็คนละเรื่องแหละคร้าบบ :p

:cool::cool::cool: ส่วนตัวเองถ้าจะทำรถ เครื่อง + ช่วงล่าง + เบรค ต้องสมดุลย์ครับ เครื่องแรง ต้องส่งกำลังลงล้อได้เต็มที่ ช่วงล่างต้องประคองและแสดงประสิทธิภาพได้อย่างเหมาะสม เบรคต้องหยุดกำลังระดับใหม่ได้ มันถึงจะสมดุลย์และขับสนุกครับ เลยอยากให้ไปพิจารณาดูเอาเอง ในงบที่เรามีเราจะไหวแค่ไหน วางเครื่องแรงๆ มา แต่ ระบบอื่นๆ ไม่สามารถรองรับได้อย่างเหมาะสม นอกจากจะขับไม่ได้ประสิทธิภาพอย่างเต็มที่แล้วยังอันตรายด้วย (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ) :cool::cool::cool:

12. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    งั้นขอเเนะนำ 3Y อีกตัว ครับ 2000cc 4สูบ

แรง+ประหยัด เพราะผมใช้NGV อิอิอิอิ ยังไงรองหาข้อมูลดูนะครับ ผมว่า30,000 มันน่าจะไม่พออิอิอิ

13. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ผมเชียร์ 1G-FE นะครับ

ราคาเครื่องถูกๆๆๆ

14. ngernthong

600
    1
    0
    ผมเชียร์ เครื่องคูโบต้าครับ 555++++ :D:D:D

อย่าใจร้อนนะครับวางเครื่องเดี๋ยวได้ไม่คุ้มเสีย :)

15. pu_clubkhunjae

8
    0
    0
    --------------------------------------------------------------------------------
    ได้ราคาเครื่องกับค่าว่างมาแล้วคับร้านอยู่แถวบางนา ว่างตัวไหนดีอ่ะคับ 3s-fe ถูกกว่า 4s-fe อีกอ่ะคับผมงง 3s มันแพงกว่าไม่ใช่หรอคับ ขอถามอีกข้ออ่ะคับรหัส fe กับ ge มันต่างกันยังไงอ่ะคับ

รับวางเครื่องเบนซิน-ดีเซลทุกยี่ห้อ
    ค่าแรงวาง+วาย+แอร์+ตัดต่อท่อ+ของเหลว 13000 บาท
    ค่าแรงวางเครื่องอาจจะถูกลงมากกว่านี้แล้วแต่กรณี (รับรถทีละคันไม่มีทิ้งให้เสียอารมณ์)

ติดต่อ ต้อง 089-666-4596

7a-fe Twin coil auto ราคาเครื่อง 19000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    7a-fe จานจ่าย auto ราคาเครื่อง 20000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    4a-fe auto ราคาเครื่อง 18000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    5a-fe auto ราคาเครื่อง 15000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    4a-ge auto ฝาดำ ราคาเครื่อง 20000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    4a-ge auto ฝาขาว ราคาเครื่อง 18000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    3s-fe auto ราคาเครื่อง 18000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    4s-fe auto ราคาเครื่อง 22000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    4s-fe ธรรมดา ราคาเครื่อง 25000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    3s-ge auto ราคาเครื่อง 23000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    d15b auto ราคาเครื่อง 20000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    zc auto ราคาเครื่อง 18000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    QG18 auto ราคาเครื่อง 18000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    sr 18 ราคาเครื่อง 18000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    sr 20 ราคาเครื่อง 20000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    bp 18 mazda ราคาเครื่อง 23000 ค่าแรงวางเบ็ดเสร็จ 13000 บาท
    เครื่อง 4E-5E ราคาเครื่อง 15000ทุกตัว

อะไหล่อื่นๆของญี่ปุ่นแท้ๆ
    เพลาขับ ae 100 เส้นล่ะ 1000 บาท
    ถังน้ำมัน ae100 ใบล่ะ 2200 บาท
    ถังน้ำมัน ae92 ใบล่ะ 2500 บาท
    โช้ค ae 100พร้อมสปริงดีกว่าซ่อมหลายเท่า ต้นล่ะ 1300 บาท

16. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    3S-FE เป็นเครื่องขับหน้าครับ

เครื่อง toyota เนี่ย E หมายถึงหัวฉีด ตัวF จะมีกำลังอัดน้อยกว่าตัวG ทำให้ GE มีแรงม้ามากกว่า FE ส่วน FE จะประหยัดน้ำมันกว่า

ฝาของ GE จะใหญ่กว่า FE และการวางแคม ของ GE และ FE จะแตกต่างกัน แต่เป็น Twincam เหมือนกัน

17. krb13

krb13 New Member Member

2
    0
    0
    ลองดู3s-fe direct coil ดูราคาค่าตัว18000-22000
    ขับดีประหยัดได้อยู่

18. ngernthong

600
    1
    0
    3S ที่เห็นในราคาน่าจะเป็นตัวขับหน้านะครับ :)

19. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ถ้า sr 20 de ฝาขาวที่ผมวางอยู่ ตอนนั้น (3 ปีแล้ว) ราคาเบ็ดเสร็จ 33,000 บาทพร้อมวาง รายละเอียดที่ทำก็มี เครื่องยนต์ หม้อน้ำ SR ระบบเอร์ ตัดต่อเพลากลาง วายริ่งสายไฟ พร้อมขับออกจากอู่ครับ เป็นรายละเอียดพื้นฐานของอู่วางเครื่องครับ

20. ngernthong

600
    1
    0
    เป็นยังไงบ้างแล้วครับ จขกท :)

21. OSMOJEEZ

OSMOJEEZ New Member Member

123
    1
    0
    คูโบต้าเลยหรอพี่อาร์ม 55++ เด๋วพี่เขียวผมจะไม่หล่อน๊า..อิอิ

ส่วนน้องปู ถ้าทำหล่อเส็ดแล้วถ่ายรูปส่งเมล์มาให้ดูมั่งเน้อ..

ส่วนเวสป้าน้อง พี่จัดไปชุดใหญ่แระ ตอนนี้หล่อโคตรๆ55+

เหลือแต่หาทะเบียนมาสวม แล้วจะส่งรูปให้ดูนะคับ

ปล. คิดถึงทุกคนมากมายนะคับ

22. ngernthong

600
    1
    0

เปลี่ยนไปขับเวสป้าแล้วเหรอ หุหุหุ :):):)

23. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เปลี่ยนจาก RT เป็น เวสป้านี่เองคุณลิด ขับมามิตติ้งด้วยกันนะ คิดถึง ๆๆ :D:D:D

24. OSMOJEEZ

OSMOJEEZ New Member Member

123
    1
    0
    พอดีน้องเค้าเอามาแลกน่ะคับ ส่วน RT100 ผมไม่ค่อยได้ขับอ่ะ เลยไม่ได้ทำไร จอดไว้นานก็กลัวจะกลายเป็นปุ๋ย ก็เลยไปโพสขาย พอดีน้องเค้ามาเจอ เลยเสนอแลกกัน :p

ส่วนวันที่19เนี่ย ผมติดเรียน งานค่อนข้างเยอะ เทอมหน้าคงจะจบแล้ว แต่ถ้าเลิกเร็วคงตามไปน่ะคับ

ไม่เจอเป็นปี คิดถึงทุกคนคับ :)

25. ngernthong

600
    1
    0

:):):):):):):):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้