เรื่องน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย polototo, 29 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    พอดีได้ พีทีที เพอร์ฟอร์มา ซูเปอร์ซินเธติค 4ลิตมาอะครับ
    มีคนเอามาไห้

ถ้าใช้ตัวนี้จะมีความเสี่ยงป่าวครับ
    เครื่องเดิมๆครับ

2. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    pttเสี่ยงครับแนะนำว่าอย่าใช้ดีกว่า ชื่อเสียงเค้าก็ดีนะครับแต่ชื่อเสียก็เยอะ ไม่ถูกกับอีโวซักเท่าไหร่ครับ

3. polototo

761
    5
    0
    หุหุสงสัยงานนี้ลาบปากน้อง jazz ซะแล้ว

น้องevo เรา สงสัยต้อง total

4. polototo

761
    5
    0
    ตัวไหนดีๆพี่ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    จะได้มีตัวเลือกเยอะๆ

แล้วที่ว่ามันเสี่ยงน่เสี่ยงต่ออะไรตรับ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    TOTAL / MOTUL / MOBILE1 / DOLFHIN ใช้ได้ครับ ถ้าไม่เจอน้ำมันปลอม

ตอนนี้ผมมั่นใจ TOTAL เพราะมันบรรจุน้ำมัน นำเข้ามาจากฝรั่งเศสเลย ไม่มีปลอมแน่นอนครับ

6. polototo

761
    5
    0
    จัดไปครับ

7. polototo

761
    5
    0
    ถ้าขับธรรมดา เครื่องเดิมๆ

ptt จะเสี่ยงมากมั้ยครับ

8. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ผมว่าไม่น่ารอดครับ เพราะว่าอีโว ห้องเครื่องอุณหภูมิสูง กำลังอัดก้อแรง
    พี่โอ๋สอนเสมอครับ ว่าอย่าเสียน้อยเสียยาก
    เดี๋ยวมันจะเสียมากเสียง่าย :D :D คาถากันรถพังครับ :D

9. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    น้ำมัน ปตท ตัวนี้ใสไปสำหรับเครื่องอีโวครับ เสื่อมสภาพง่ายมากและเวลาร้อนๆจัดๆก็ทำให้เครื่องตื้อๆกำลังตกด้วย ถึงไม่พังก็จะทำให้ชิ้นส่วนสึกหรอสูง คุณภาพก็มาตรฐานไทยๆตามสไตล์ ปตท สู้ของนอกนำเข้าไม่ได้ จะใช้ยี่ห้อไหนก็พยายามเลือกดูที่นำเข้าแท้ๆดีกว่า พวกแบรนด์นอกแต่แพ็คในไทยก็ไม่ค่อยน่าเสี่ยงมาตรฐานในการผลิตอัตราส่วนกับวัตถุดิบที่ผสมไม่ค่อยน่าไว้ใจเท่าที่ควร:confused::confused::confused:

พัทยา@MRC#012 ถูกใจสิ่งนี้
  10. polototo

761
    5
    0
    ลองใส่วิ่งสัก 4000-5000 โลแล้วจะไปอุดหนุน total นะครับ

พอดีพ่อบอกใส่วิ่งๆไปก่อนไม่ได้ไปอัดแข่งกับใคร ผมก็ไม่อยากเถียง

11. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ไม่อัดแข่งกับใครอาจใช่นะครับ
    แต่ระวังแพ้ภัยตัวเองแอบแซดดดดดด เดี๋ยวงานเข้านะครับ(แซวเล่นนะครับ) :D

12. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    อย่าใช้เลย ยิ่งตัวซุปเปอร์ซิน ด้วย(ตัวอื่นยังพอทน)
    เห็นพังกันไปหลายคันแล้ว ไม่เฉพาะแต่อีโวนะ

13. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    total ตัวนี้งานไม่เข้านะคับ อิอิ

14. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    อิอิ ....... ผมเป็นท่าน ชาย ละ ลร์ฟ มาแล้วววววววว

ปล. แค่เอ่ยเฉยๆ มิได้พาดพิง

15. polototo

761
    5
    0
  16. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ไม่อยากโทษPTTแต่เคยใช้PTTเกิน5000โลเครื่องลากลับบ้านเลย

17. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    PTT วิ่งพีระแค่ 4 รอบสนามก็ ละลายแล้วครับ
    ลองตัดสินใจดูใหม่

ถ้าใช้เอาไว้เฉพาะตอนรันอิน ซัก 1000 กิโล ก็ผ่านครับ
    เกินนั้นไม่แนะนำครับ

18. polototo

761
    5
    0
    ถ่ายใหม่แล้วครับ

MOBILE1 5w-50

หุหุ แรงเห็นผล

19. polototo

761
    5
    0
    MOBILE1 5w-50

พอใช้ได้มั้ยครับ

20. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ใช้ได้ครับ

21. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38

ผมใช้อยู่ก็ดีครับ แต่ระวังของปลอม

22. polototo

761
    5
    0
    เติมไป 4ลิต เดี๋ยวกะว่าจะหาแบบ 1ลิตไว้สำรอง เพราะ4ลิต ไม่ถึงครึ่ง จุดวัด

23. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    คือผมอยากถามครับแล้วไอยี่ห่อไรที่มันชื่อซาโนโก้หรือซานูโก้ไรไม่รู้อ่าครับที่อู่ที่ผมไปยกเครื่องเปลี่ยนไส้ในมาเค้าใส่ให้มันใส่ได้ไหมครับ

24. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ซันโนโค่ ครับ ...... ( SUNOCO)

25. Erica

208
    2
    0
    แล้วสรุปว่าใช้ได้ไหมครับหรือควรเปลี่ยนครับเพราะผมอ่านกระทู้มันไม่มียี่ห่อนี้อ่าครับสงสัยโดนของพม่าอีกแล้วครับอยากบ้าครับ ผมต้องเปลี่ยนไหมครับ

26. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    sunoco ได้เลยครับ
    ที่ไม่ค่อยได้ใช้เพราะ เกรดสังเคราะห์100% ที่ผมเอามาสมัยก่อน
    มันลิตรละ 1600 ครับ 4ลิตรกระป๋องละ 6500 มันแพงครับ

ที่อู่เอามาเติมให้ อาจจะเป็นกึ่งสังเคราะห์ครับ ลองตรวจสอบดูครับ ถ้าเป็นกึ่งสังเคราะห์ซัดบ่อยๆ นมค.มันจะเดือดมากครับ
    แนะนำใช้สังเคราะห์100% ดีกว่าครับ

27. polototo

761
    5
    0
    สังเคราะ 100 แพงจังครับ sunoco

28. Erica

208
    2
    0
    ช่วยทีครับพอพี่บอกผม ผมก็เลยไปดูใบเสร็จมาครับผมโดนค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปหมื่นกว่าบาทครับจะสองหมื่นเอาอ่ะครับในใบเสร็จเขียนรายการว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไว้สองรายการครับอันแรกเค้าวงเล็บไว้ว่า "(Run In)" ส่วนอีกอันเขียนว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเฉยๆ แต่ราคาสองรายการนี้เท่ากันครับผมเลยไปดูสีน้ำมันเครื่องมันดูสีแปลกอ่ะครับไม่เห็นเหมือนรถวิออสผมเลยอ่าครับวิออสผมก็สังเคราะห์100%ครับหรือว่าผมโดนอีกแล้วครับช่วยทีครับไม่กล้าถามตรงๆครับกลัวเค้าจะโกรธทำไงดีครับพี่

29. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    SUNOCO เกรด DRAG Racing ตัวนำเข้าจากอเมริกา พวกรถ NASCAR มันใช้กัน
    สีจะใสมาก เหมือนน้ำมันจักรเลยครับ ปกติราคาซื้อแบบราคาอู่ก็ 6500
    แต่ตอนนี้คงไม่มีใครนำเข้ามาขายครับ เพราะมันแพงมาก ต้องหิ้วเข้ามาครับ

ส่วน SUNOCO ที่เห็นขายในบ้านเราเกรดสำหรับรถทั่วไป สังเคราะห์100% น่าจะผลิตในญี่ปุ่นครับ
    ราคา 4 ลิตร ไม่เกิน 1800-2000 บาท ทั้ง 5W40 และ 5W30 ครับ
    ถ้าดูที่ข้างกระป๋องมันมีภาษาญี่ปุ่น ปนภาษษอังกฤษก็ใช่เลยครับ ราคาไม่เกิน 2000 บาท

บวกค่ากรองน้ำมันเครื่องคุณภาพดี พวก Greddy ราคาคงไม่เกิน 1000 บาท ครับ

ราคาค่าถ่าย นมค. 2 กระป๋อง พร้อมกรอง2ชุด ยังงัยก็ไม่ควรเกินหมื่นบาทครับ

30. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    เจอแล้ว
    อันนี้เป็น SUNOCO ที่ผลิตในญี่ปุ่น โดย JAPAN SUN OIL ครับ

อันนี้สำหรับรถบ้าน ราคาตามShop ราคา 1800-2500
    5W30 5W40
    http://www.sunoco.co.jp/english/product/street/svelt.html

อันนี้สำหรับ Drag Racing ราคา 2500 - 3800 ครับ
    สังเกตุเกรดและชั้นคุณภาพน้ำมันดูครับ
    0W20 12.5W40 17.5W50 เกรดผลิตยากๆ ตัวแพงครับ
    http://www.sunoco.co.jp/english/product/racing/brill.html

ส่วน SUNOCO ที่ผลิตในอเมริกาและแคนนาดา ผมหารูปไม่ได้เลยครับ
    แต่จำได้ว่าข้างกระป๋อง จะคาดสีเขียว ลิตรละ 1200-1800 ตามชั้นเกรดครับ

ลองดูราคาจาก เกรดและกระป๋องนมค. ตามรูปครับ จะได้รู้ว่าอู่เอาเกรดไหนมาเติมให้ครับ

ความจริง เรื่องเงิน-ทอง อะไหล่ต่างๆ ต้องถามครับ
    อู่ไหนถามไม่ได้ ก็ย้ายอู่เถอะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้