(กระทู้บ่น) มีใครตกงานบ้างคร้าบช่วงนี้

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MR.Runabout, 14 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MR.Runabout

MR.Runabout Member Member

84
    11
    8

สวัสดีครับ วันนี้ขอบ่นกันหน่อย
    ช่วงนี้เซ็งจริงๆ ครับ ผมเองตกงานมาหลายเดือนแล้ว เพื่อนๆ ผู้หญิงส่วนมาก หางานกันได้แล้ว
    ผู้ชายนี่หางานยากกว่าจริงๆ(ยกเว้นงานบางอย่างที่ผู้หญิงไม่ทำ หรือทำไม่ได้ :D)
    สมัครงานตั้งหลายสิบที่(ในรอบ 3 เดือน)ทั้งเดินทางไปสมัครเอง และสมัครตามเว็บหางาน
    ตั้งแต่บริษัทเล็กๆ หนังสือพิมพ์หัวสี, บริษัททำหนังสือเรียนเด็ก, ห้างสรรพสินค้า, หนังสือรถชื่อดัง
    (อันนี้มีเรียกไปสัมภาษณ์ แต่ก็เงียบไป โดยคนสัมภาษณ์ก็บอกผมเเองว่าที่ไหนก็ลดคนทั้งนั้น?)
    ธนาคาร, บริษัทโฆษณา, บริษัทลูกของ TV ย่านพระราม 4, (ยกเว้นพวกโทรมาชวนไปขายประกัน) ฯลฯ...

ก็เจอแต่คำว่า "เดี๋ยวจะติดต่อกลับไปนะครับ/ค่ะ" ฮิตติดหูเลย คำนี้...:cry:

เมื่อเดือนที่แล้วเจอเพื่อนคนนึง เพื่อนบอกเดี๋ยวนี้ ตอนนี้ จะเข้าทำงานที่ไหน
    ถ้าไม่มีญาติพี่น้องทำงานในนั้นก่อน หรือไม่มีเส้นสาย นามสกุลดังๆ จบสถาบันดังๆ
    โอกาสที่จะได้งานนั้น ยากครับ ยิ่งสมัครเข้าบริษัทใหญ่ๆด้วย เล่นระบบศักดินากันทั้งนั้น...

เซ็งมากครับตอนนี้ งานหายากจริงๆ เมื่อไหร่จะผ่านจุดนี้ไปได้ซักทีก็ไม่รู้ เฮ้อ...! :cry:
    สงสัยต้องไปวาดการ์ตูนหลอกเด็กแล้วมั้ง :)

ช่วงนี้สมัครงานที่ไหน ต้องระวังบริษัทที่หลอกลวงด้วยนะครับ เห็นหลายๆที่โพสกัน เลยเอามาฝากครับ ;)
    http://www.pantown.com/board.php?id=1474&area=1&name=board1&topic=98&action=view
    http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B7760472/B7760472.html
    http://www.jobbkk.com/th/relax/webboard/viewtopic.php?id=3938

ขอให้ได้งานกันเร็วๆนะครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤษภาคม 2009
    joeblack, JZA760 และ โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  2. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    เศรฐกิจอย่างนี้ต้องทำใจและสู้ต่อไปคับ บ.ต่างๆช่วงนี้มีแต่ "คัดออก" กันทั้งนั้นไม่ค่อยมีรับเข้าหรอกคับ

ผมคนนึงล่ะคับที่หันหลังให้กับสิ่งนี้และกลายมาเป็นพ่อค้ากับธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ พออยู่ได้ถูๆไถๆเลี่ยงไม่ได้ก็ขอให้สู้ต่อไปกันนะครับ

:D

โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  3. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ขอเป็นกำลังใจให ้สู้ๆต่อไปครับ ผมเองก็ออกจากงานมาประกอบธุรกิจส่วนตัวเหมือนกัน

ถ้าหางานช่วงนี้เหนื่อยหน่อยนะครับ ลองเอาความถนัด ความสามารถเล็กน้อยของตัวเอง

มาหาอาชีำำพเสริมไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ สู้ๆครับ ในทางตันมีทางออกเสมอครับ

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมว่าฝีมือพี่ ลองไปเป็นนักเขียนการ์ตูนได้นะครับ

ลายเส้นนึกถึงขายหัวเราะ-มหาสนุกเลย

5. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ขอเป็นกำลังใจให้น่ะครับ ไม่ลองไปเรียนเสริมทักษะอื่นที่สนใจไปพลางระหว่างรอน่ะจะดีน่ะครับ จะได้ไม่เหงา

โอ๊ค_TENGUNOYU ถูกใจสิ่งนี้
  6. การ์ตูน.......น่าจะดี

7. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ช่วงนี้ก็คงเป็นอย่างที่หลาย ๆ คนบอกลล่ะครับ ว่าบริษัทต่าง ๆ มีแต่นโยบายเอาคนออก ถ้าได้งานช่วงนี้เหมือนถูกหวยอ่ะครับ ใครมีงานอยู่แล้วเกิดเบื่อ ๆ คิดให้ดีนะครับ นอกจากจะออกมาประกอบธุรกิจของตัวเอง

เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครับ เพราะติดตามผลงานอยู่ประจำตั้งแต่ที่ PANTIP แล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2009
  8. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    มันลำบากครับ ช่วงเวลาแบบนี้ และจะเป็นไปอีกเป็นปี คนจบใหม่ก็เยอะ คนเก่าตกงานก็แยะ

ไม่ใช่ว่าจะผาธุรกิจทำได้มากนักในสถานการณณ์แบบนี้ ต้องหาธุรกิจ OTOP ทำอ่ะพออยู่ได้

เศร้าครับ สู้ๆนะครับ

9. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    จบไรมา ไปสมัคร รพ.บำรุงราษฏ์ดิ มีคนเก่าออกไป เค้าก็รับคนใหม่เรื่อยๆแหล่ะ ลองดู :welcome:

10. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    ชีวิตไม่สิ้น ก็ต้องดิ้นกันต่อไปครับ.........

ผมก็โดนพิษไปด้วยเหมือนกัน แต่ก็คิดว่ารอบที่แล้วยังผ่านมาได้ รอบนี้คงไม่ยาก

ใช้ให้น้อยลง หาให้มากขึ้นครับ............

11. mine0007

mine0007 New Member Member

392
    17
    0
    ของผม เพิ่งได้งาน วันจันทร์ นี้เริ่มวันแรก หลังจากตกงานมา 1ปีเต็มๆๆ เป็นกำลังใจให้ครับ
    ทุกอย่างมีทางออกครับ สู้ๆๆ

12. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ว่างงานมา2เดือนแล้วครับ ก็ยังเรื่อยๆเปื่อยๆ อยู่ ว่าจะหาอะไรทําเป็นของตัวเองอยู่ แต่ติด ที่เศรฐกิจ เลยยังไม่ได้ทําอะไรซะที ทํางานมา3ปี อยู่บ้านแค่2เดือนนี้เบื่อใจจะขาด ม่ายมีอะไรทําเวลานอนกลับกลางคืนมาเป็นกลางวันหมด ยังไงก็สู้กันต่อไปคับ ผมยังดียังเกาะเมียกินได้แต่เกาะนานคงไม่ไหวเดี้ยวจะถีบเอา สู้ๆ คับ

13. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เพื่อนผมจบกันตรึม แต่ก็ว่างงานกันเต็มด้วย

เราจะไปทำอะไรได้ ในเมื่อเศรษฐกิจมันรวนไปทั้งโลก

14. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    กำลังจะลาออกจากงานราชการ เจอกระทู้นี้ถึงกับหยุดคิดก่อนเลย ขอบคุณ จขกท. ด้วยนะคับ

15. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    เอาใจช่วย

สู้ๆ นะครับ.....

16. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    เอาใจช่วยครับ ชีวิตต้องสู้

17. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    เงินดีด้วย :D

18. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    แนะนำครับ ตอนนี้ รพ.ศิริราช เค้าเปิดรับสมัครพนักงาน หลายตำแหน่งอยู่ลองมาดูซิครับ

เมือปีที่แล้วผมเป็น creative บ.โฆษณาแห่งหนึ่งอยุ่ แล้วลาออก มาก็กะว่าคงหางานใหม่ได้ไม่ยาก แต่นั่งหาเกือบ 4 เดือน สุดท้ายหาไม่ได้.....แต่โชคดี พอดีที่บ้านบอกว่ามีตำแหน่งในหน่วยประชาสัมพันธ์ ว่างใน รพ.ศิริราช เป็นพนักงานมหาวิทยาลัยมหิดล ผมก็เลยไปลองสมัครดู แต่ก็คิดว่ามันต้องไม่ดีเหมือนบ.โฆษณาเก่าแน่ๆ (เพราะจบมาก็เข้าไปทำบ.โฆษณาเลย) แต่ที่ไหนได้เงินเดือนรวมๆแล้วได้พอกันเลยสำหรับคน start ทำงานใหม่ แถมงานสบายกว่าเยอะครับ มี ot ตลอด ไม่ต้องทำงานดึกๆเหมือนตอนเป็น creative งานก็มั่นคงดี ไม่ต้องกลัวว่าจะมีการให้ออกยามเศรษฐกิจไม่ดี เหมือน บ.เหอๆ เงินก็ขึ้นทุกปีครับ โดยรวมถ้าไม่ฟุ่มเฟือยก็อยู่ได้ (แต่ผมไม่มีภาระอะไรต้องรับผิดชอบมากนะครับ) ลองคิดดูนะครับ แนะนำกัน :)

19. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    สู้ๆครับ ฟ้าหลังฝนสดใสแน่นอนครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

20. ^-^EXPEDITION^-^

^-^EXPEDITION^-^ New Member Moderator VIP Media

195
    6
    0
  21. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ผมก็ใกล้ แล้ว ครับ รอมร่อ

22. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    เอาใจช่วยทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมหาสมาชิกมาร่วมงานเพิ่มอยู่สองตำแหน่ง
    ทำงานแถวรามอินทรา (แถวซาฟารีเวิลด์)

ตำแหน่งที่ต้องการ
    1. Graphic Design = ทำบอร์ด Banner สื่อต่าง ๆ ถ่ายรูป จัดกิจกรรม เงินเดือนก็หมื่นกว่าบาท มีค่าเดินทางให้ หยุดเสาร์-อาทิตย์ ขอให้มีความคิดสร้างสรรค์ ถ่ายรูปเป็น และใช้โปรแกรม Graphic ต่าง ๆ เป็นครับ

2. อันนี้ขอเป็นผู้หญิงครับ เป็นงาน PR+Admin ให้คำแนะนำลูกค้า และเก็บ Database ลูกค้า รวมถึงทำ Report ให้ผู้บริหารครับ เงินเดือนก็หมื่นกว่า

ทั้งสองตำแหน่งผมยังพร้อมรับเพื่อน ๆ ชาว RCW มาร่วมงานครับ

แก้ไขล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2009
  23. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    เป็นกำลัง ใจ ให้ จ้า .....

24. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ยังไม่ตกงานครับแต่เบื่องานที่ทำอยู่มากๆ

25. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ไม่ตก แต่เงินเดือนไม่ขึ้นครับ

เซ็ง

26. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    สู้คราฟ

27. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0

รับพนักงานชายขับรถไหมคับพี่ เดี๋ยวต้นไปสมัคร
    :D:D

28. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    สู้ๆครับ ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป

29. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    โธ่พ่อคุณ รับราชการสบายจาตายอย่าออกมาเลย รอกินเงินบํานาญดีกว่า อยู่ๆ ไปเดี้ยวก็เลื่อนยศ เชื่อ ดิชิวกว่าเยอะ ^_^

30. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    หางานที่ตัวเองรักและชอบ เวลาทำจะได้เต็มที่และมีความสุขกับงานคราบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้