มีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ เรื่องรถที่ใช้อยู่

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย แบบเบิ้ดๆ, 19 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. แบบเบิ้ดๆ

แบบเบิ้ดๆ New Member Member

95
    3
    0
    :D:D

2. YOYO BB U12

YOYO BB U12 New Member Privilege

762
    2
    0
    :D:D

3. แบบเบิ้ดๆ

95
    3
    0
    ข้อความไม่ขึ้นเอาใหม่ครับ ตั้งแต่ซื้อรถคันนี้มาคับ ก้อเกิดเรื่องแปลกๆขึ้น

เรื่องมีอยู่ว่า

-------- 1. ไปเปลี่ยนยางรถที่ร้าน Car บูติกประทุมวัน เค้าลืมขันน็อตล้อหลัง ขับออกมาตั้งไกลล้อเกือบหลุด -*-
    -------- 2. ไปเปลี่ยนเบ้าโช้ค ที่ร้าน โมอาย ใช้เครื่องถอดน็อตล้อไฟฟ้า ใส่น็อตตัวผู้กับตัวเมียคนละเบอร์ ทำให้เกลียวโช้ครูด ขับมาโช้คหลุดบนทางด่วน " เกือบตาย "
    -------- 3. เปลี่ยนน้ำหล่อเย็นหม้อน้ำ ทางร้านลืมปิดฝาหม้อน้ำ
    -------- 4. เมื่อวาน สดๆร้อนๆคับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ย้ำแล้วย้ำอีก ให้ดูตัวกรองน้ำมันเครื่องให้ดี สุดท้ายผิดเบอร์จริงๆ -*- น้ำมันเครื่องทะลักตอนมาถึงที่ทำงาน ดีที่ยังไม่ออกถนนใหญ่

" มนุษย์ทั้งนั้นที่ทำร้ายรถผม มนุษย์คือตัวการที่ทำให้โลกร้อน หยุดทำร้ายโลก หยุดทำร้ายรถผมเถอะครับ"

มีวัดไหนเจิมรถดีๆบ้างไม๊ครับ 555555+

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อมิตตพุทธ..........

5. bbwhite

bbwhite New Member Privilege

1,272
    5
    0

โอ้ววววว,,,,,,,,,,,,,,,,:eek:

6. SAN910

SAN910 New Member Privilege

272
    3
    0
    เวร กรรม มี จริง สาธุ

7. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    ถ้าใช้ u11 จะไม่มีเรื่องเเบบนี้เกิดขึ้นครับ อิอิ

8. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ไม่โทรถามผมก่อน ผมเกลียด โมอายครับ สุดจะบรรยาย

9. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0
    แจ้งความเลย....ทำเป็นตัวอย่างเอาใบเสร็จไปแจ้งเลยอย่ารอ..........มีไรโทรมาหาผม...เอามันให้เข็ด...มาแบบเดียวกัยร้าน แคลฟ์เวอร์ มันขี้คุยมากๆ....ยิ่งเจ้าของแล้วยิ่งไปใหญ่.............ผมเอาด้วย....มันจะได้หมดไปซะที.......ทุกครั้งที่ซ่อมรถเอาใบเสร็จทุกครั้งไม่ว่าจะเป็นอู่อะไรก็ตาม.........

10. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0

Modify Eye = แหกตา อิอิอิ

การทำงานไม่ใส่ใจของช่าง....น่าโบกกะบาลจิงๆ

11. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ต้องตรวจสอบด้วยตัวเอง เพื่อความรอบคอบ.....

12. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: ว้าววววววววววววว ทีงี้ พรี่วาขอใบเสร็จนะ
    ทีเวลาไปเหนี่ยนน้องๆ เนี่ย พรี่วา ไม่เห็นเก็บใบเสร็จเลย....... :D

:cool: บรรยายมาหน่อยสิครับ.......
    บรรยายในนี้ได้ ไม่ห้ามไม่หวง
    หรือจะไปบรรยายที่ไหน ทำ link ไว้หน่อยนะครับ
    จะตามไปอ่านบรรยายยยยยยยยยยย :D

:D อิอิ
    ไม่มีเรื่องแบบนี้แน่นอนครับ........ เพราะเรื่องแบบนี้ มันน้อยไปสำหรับ U11 :D

จริงดิครับ
    ตอนที่พรี่เทพบรุ๊งจะโบกเนี่ย ถ่ายเป็น Clip VDO ไว้นิดสิครับ
    น้องโตร้งอยากดู............... :D

13. แบบเบิ้ดๆ

95
    3
    0
    เอารถไปล้างห้องเครื่องครับ ถามมา 4 ร้านแล้วไม่กล้าล้าง มาจบที่ร้าน ตู่คลองบางซื่อ
    ถ้าจะให้มันสุดก็คงจะสตาร์ทไม่ติดหลังจากล้างห้องเครื่องครับ5555
    ล้างรถ+ห้องเครื่อง 500 ทางร้านรับผิดชอบไปแต่
    เครื่องผมน่าจะโอเคเพราะว่าน้ำมันเครื่องโชว์พอดีแล้วหยุดขับเปิดกระโปรงรถมาน้ำมันเครื่องทะลักลงพื้น
    แต่คุยกับเจ้าของร้านบอกถ้าเครื่องเป็นไรเขารับผิดชอบ จิงป่าวไม่รู้หรือให้เขารับผิดชอบเลยดีไหม 5555+ล้อเล่น

14. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    วัด โพ(ไซดอน) ครับ :D

15. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    หลังๆผมใช้บริการ A Service แถวประชาชื่น เจ้าของอู่ใจดี ทำเองกะมือทุกคัน ราคาประหยัด อิอิ

อยากใช้บริการแนะนำได้นะครับแต่ต้องนัด เฮียยยย A เค้าก่อนนะ ช่วงนี้ เอีย เค้า ติดเหล็กกกกกก.....

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: ว้ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ค่าแรงไม่จ่ายยยยยยยยยยยย :D

17. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ........................................ใช่ครับ เอ เซอร์วิส.........................ดีที่สุด

18. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    โหวตอีกที A Service

19. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    ไม่ว่าทำอะไรที่ไหน ควรตรวจเช็คดูอีกทีนะครับ ผมว่าทุกที่เป็นเหมือนกันหมด แม้กระทั้งทำเอง ยังมีลืมมีพลาดได้ ทางที่ดีหลังจากซ่อมรถเสร็จทุกครั้ง เวลาขับรถ สังเกตุอาการด้วยครับ มีอาการผิดปกติ ก็จอดรถดูเลยดีกว่าครับ เพราะรถยังใหม่กับเรา (ยังไม่เป็นหนึ่งเดียวกัน:D:D)
    เราก็จะไม่รู้อาการว่าจะมีอะไรเสียบ้าง
    ส่วนรถเบิ้ดเองไม่ต้องไปเจิมที่ไหนหรอกครับ ยังมีให้เสียอีกเยอะครับ
    และคงไม่เป็นไรด้วย เพราะถ้าเป็นคงเป็นไปนานแล้ว:D:D
    แล้วสายไฟที่โผล่ออกมาเอาเทปพันรึยังครับ:D:D

20. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ต้องหมั่นตรวจเช็คครับ

กลับเข้าเรื่องโมอาย

ผมเคยเล่าแล้วอ่าครับพี่ แต่รีเพลย์อีกรอบก็ได้ อิอิ

คือ เอาโช๊คหลังไปทำสตรัท ปรับเกลียวครับ เห็นว่าราคา 3500 บาท ผมก็ถามว่าค่าโช๊คสตรัทปรับเกลียว 3500 นะครับเดี๋ยวเข้าไปทำ

พอเข้าไปทำปุ๊ป ก็ ถอดก่อนเลย ถอดเสร็จ เดินมาบอกผม ว่า เบ้ามันใส่ไม่ได้

ผม----ทำไมมันใส่ไม่ได้ล่ะครับ
    ช่าง---- เบ้ากับสปริง ไม่เท่ากัน ( ผมเอาสปริง TeiN ไปให้ทำ )
    ผม----แล้วมันจะใส่ได้ยังไงล่ะครับ ก็มันต้องทำเบ้าใหม่นิ
    ช่าง----อ่าใช่ครับ ค่าทำเบ้า อีกข้างละ300 นะครับ รวมกัน 600
    ผม----อ่าวพี่ ก็ผมทำโช๊คสตรัทปรับเกลียวอ่ะ 3500 นี่ ไม่พร้อมใส่เหรอ
    ช่าง---ค่าเบ้าต่างหากครับ 600
    ผม----(ทำไงได้ แม่งรื้อออกหมด ตัดเบ้าเดิมแล้วด้วย) โอเครๆ อีก600 ก็จ่ายไป

พอทำเสร็จปุ๊ป ก็เดินถือโช๊ค ออกมา แล้วมาถามผมว่า

ช่าง----จะใส่ยางกันฝุ่นด้วยไหมครับ
    ผม---อ่าว ใส่สิครับ
    ช่าง---จะใส่ด้วยใช่ไหมครับ อีกข้างละ 200 สองข้าง 400 ครับ
    ผม----ในใจ (ไอ้เชรี่ย กรูจ่ายไป 4100 ยังไม่ได้ใส่อีกใช่ไหม) โอเค อีก 400 จ่ายไป เริ่มอึดอัดแล้ว

ผมใส่เสร็จ เข้าไป 11 โมง 6โมงเย็นแม่งพึ่งเสร็จ คิดดู นานมากก แล้วก็ไม่จบอีก

สตารท์ปุ๊ป เบรคติด รถไม่ไป

ผม ถามช่าง เอ้ยพี่ ใส่ยังไงทำไมเบรคติด เนี่ย ชิบหาย จานเป็นรอยด้วย ลึกๆเลย

ช่าง---เดี๋ยวแก้ไขให้ครับ

สรุป มันใส่แหวนรอง ข้างหลังดุม มันเสือกมาใส่ข้างหน้า ดันจานเบรค ไปชน คาลิปเปอร์ ครุดเป็นรอยทั้งจาน

พี่----พี่ครับ รับผิดชอบเลยนะครับพี่ ทำจานผมเป็นรอย
    ช่าง----เดี๋ยวจัดการให้

ถอดจานเดิน ผมก็นึกว่า ไปเจียร์ให้ มันเอากระดาษทรายสากๆ ลูบๆๆ ลบรอย หวังจะให้ออก แต่ไม่ออก แถบยังเป็นรอย กระดาษทรายทั้งจานเลยคราวนี้

ผมบอกพี่ ทำได้แค่นี้ใช่ไหม เค้าบอกผมว่า เดี๋ยววิ่งๆไป มันก็หาย

เวนกำจริงๆ สรุป เสียเงินไปทั้งหมด 4500 ไปนั่งรอประมาณ 8 ชั่วโมง กับโช๊ค ที่ห่วยๆมาคู่นึง เพราะ เด้งชิบ
    ผมเข้าไปแก้แล้ว

เค้าบอกว่า สปริง Tein ผม มันไม่ดี มันต้องของร้านเค้า จะดีกว่า จะเอาสูง เตี้ย นิ่มแข็งขนาดไหน

" เดี๋ยวตัดให้ "

จบข่าวครับ จะไม่เข้าอีกเลย ครับ ร้านนี้

21. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ร้านดังกล่าวไม่เคยไปทำ แต่เค้าว่าเจ้าของร้านใจดี
    เอ เซอร์วิส
    อ๊อดบางใหญ่
    น้อย ลีลา
    3 ร้านเนี่ย เจ้าของเค้าฝีมือครับ

22. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    วันนี้จะไปอู่เอเซอวิส

23. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    ว้าอดไปเลยออู่พี่เอ เซอร์วิส อิอิ

24. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0
  25. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืมมมมมมมมม แย่จัง ผมว่าทุกคนเลยมีประวัติกับร้านพวกนี้ ผมก้อเคยกับละโว้ โมดิฟายฮิฮิฮ แต่อย่างที่พี่น้อยว่านั่นแหละ
    แล้วแต่ว่าจะเจอช่างคนไหน แบบไหน ช่างมันเถอะถมไป ฮิฮิฮิ

26. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    โดยส่วนตัวไม่เคยเข้าใช้บริการร้านแบร์นเนมครับ
    แต่ที่เจอก็อู่ทั่ว ๆ ไป ตกลงอีกอย่างทำอีกอย่าง
    นัดรับรถวันนี้พอไปรับรถบอกยังไม่เสร็จต้องไปใหม่และอีกหลายเรื่องราว
    ที่เคยเจอทำให้ผมคิดว่าจริง ๆ แล้วขึ้นอยู่กับจรรยาบรรณของตัวช่าง
    และความรู้ที่มีของช่างครับแบบว่าเจอช่างดีมีความรู้และจรรยาบรรณ
    ก็ได้คุณภาพที่ดีครับ อิอิ

27. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    น่าจะเจอมาทุกคนแหละครับ:):)

28. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    กล้าพูดเน๊อะ 2 คนเนี้ยยยยยย :cool:

29. แบบเบิ้ดๆ

95
    3
    0
    สายไฟเก็บแล้วครับพี่น้อย เก็บเองไม่ต่างจากเดิมเท่าเลย 555
    รกเหมือนเดิม คิดว่าทำแล้วก้อสบายใจละ++5555

30. yy_u12

18,827
    95
    48
    จะ Replay กี่รอบก็ Replay ได้ครับ........
    เพราะผมไม่จำหรอกว่าเรื่องราวของใครเป็นไงบ้าง
    ไม่สามารถพอ......... คริคริ

ผมว่าเรื่องนี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เค้าๆ คุยกับพรี่ทศเทพ ไม่รู้เรื่องอ่ะครับ
    หาคนคุยกับเทพๆ รู้เรื่องยากอ่ะ........ ชิมิ...........
    ผมว่านะ พรี่เทพ เปิดอู่ทำรถเลยดีกว่า...... "Mo by เทพ"
    ดีที่ซู้ดดดดดดดดดดดด :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้