ปลอกกันสั่น (HUB RING) วัสดุอะไรน่าใช้สุดคับ ช่วยแนะนำหน่อย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย hanaga, 24 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    มี เหล็ก อลูมิเนียม พลาสติกแข็ง

--บางจ้าวก็บอกพลาสติกดีกว่าเพราะ
    ไม่เป็นสนิม , ไม่ทำให้ล้อเป็นริ้วรอย , ไม่เสียรูปทรง
    เมื่อต้องการเปลี่ยนล้อใหม่ สามารถถอดออกได้ง่าย ไม่เกาะติด กับดุม
    ของรถ ( เหมือนที่กลึงกันขึ้นมาเอง)

-- บางจ้าวก็บอกว่า อลูมิเนียมดีกว่าทนกว่า แต่ติดกับดุมแน่น

เลือกไม่ถูกเลยครับใครพอมีความรู้แนะนำด้วยครับ

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ไม่รู้เหมือนกัน ครับ อลูมิเนียม น่าจะทน ก่า ผมใช้ อลูมิเนียม ยังชิวๆอยู่

3. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    ผมก็ อลูมิเนียม -*-... ยัง แจ่มๆอยู่เลย

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ตามเชียงกงผมก็เห็นมีแต่ อลูมิเนียม มากสุด

5. ใช้อลูมีเนียมเหมือนกันครับ ทนดี ไม่เคยสั่น ไม่เคยเปลี่ยน

6. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    อลูมิเนียมด้วยคนคับ ทนดีคับ ลงทุนครั้งเดียวใช้จนถึงทุกวันนี้

7. ต้องใส่ทุกคันป่าวครับ
    ผมคิดว่ารถผมไม่ได้ใส่นะ

8. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ผมกลึงที่โรงกลึงมาก็อลูมิเนียม

9. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    วันนี้พึ่งได้รับ คำแนะนำจากพี่ชอลิ้วเฮียง กับ พี่ bigeyes96 มา
    ว่าอลูมิเนียมจะเหนียวกว่า แต่พอดีเพื่อนๆ กันขายพลาสติกอยู่
    ก็เลยอยากลอง ว่าจะเป็นไงบ้าง บวกกับ ทำงานเลิกดึก ไม่มีเวลาไปร้านแม็กซ์
    วันนี้เลยจัดมาชุดนึง
    ขอบคุณ พี่ชอลิ้วเฮียง กับ พี่ bigeyes96 สำหรับคำแนะนำดีๆ เสมอ
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

10. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    มิเนียม เหมือนกันคับ ไม่เคยสั่น

11. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0

จำเป็นต้องใส่ทุกคันครับสำหรับรถที่เปลี่ยน max ใหม่
    เพื่อให้สมดุลล้ออยุ่ที่ดุมล้อจุดศูนย์กลางมากที่สุด เหมือนกับล้อกับดุมรวมเป็นชิ้นเดียวกันคล้ายๆกับการถ่วงดุล
    ป้องกันอการพวงมาลัยสั่นที่ความเร็วสูง

พอดีไปหาอ่านในเวปต่างประเทศมา ได้ความว่า
    แบบ พลาสติกคุณภาพ ของเมืองนอก เหมาะสมกับการใช้งานแบบปกติ
    ไม่มีการเบรกแบบ รุนแรง ซึงทำให้เกิดความร้อนสูง เหมือนในสนามแข่ง
    และแบบพลาสติกไม่เหมากับสภาพอากาศในประเทศไทยที่ร้อนจัด เห็นพวกฝรังเค้าบอกว่า
    ใส่แบบพลาสติกแล้วไปขับในฟอริดา ซึงมีอากาศร้อนจัด ทำให้มีอาการ ล้อสั่น
    แต่แบบพลาสติกที่มีขายในประเทศไทยไม่รู้ว่าคุณภาพเป็นอย่างไร

ส่วนแบบ โลหะ ทนทานกับความร้อนมากว่า เหมาะกับทุกสภาวะการขับขี่
    สรุปได้ว่าแบบโลหะดีกว่า ทนกว่าครับแพงกว่าด้วย

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มิถุนายน 2009
  12. ปลอกกันสั่นมันอันละเท่าไหร่อะ เพราะว่าเปลี่ยนแม๊กมาใหม่ขับเกิน 100 แล้วสั่นครับ เป็นเพราะไม่ใส่ปลอกกันสั่นป่าว

13. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    เพิ่งไปใส่มาครับ ปลอกกันสั่นแบบอลูมิเนียม 1 ชุด 4 อัน 500 บาทเองครับ
    ถ่วงล้อใหม่ด้วย วิ่ง 140-150 นิ่งขึ้นครับ แต่ก่อนวิ่ง 100 กว่าพวงมาลัยก็แกว่งแล้ว
    ใครไม่ใส่ แนะนำต้องใส่ทุกคัน ครับ

14. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    พลาสติก ใช้ไปสัก ปีสองปี มันจะกรอบอ่ะครับ

ความร้อนจากจานเบรค ก็มาถึงด้วยน๊า

ข้อดี คงเบา ไม่เป็นสนิม และถูก ละมั้ง

ขออย่าให้เป้นเหล็กละกัน ทั้งหนัก ทั้งเป็นสนิม

15. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    เคยใช้พลาสติก ดีครับแต่ข้อเสียก็อย่างที่กุ้งบอก แต่มีเนียมน่าจะจบ ตอนนี้ไม่ได้ใส่ไรเลยมันยังไม่สั่นอ่ะ

16. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ไม่ได้ใส่เหมือนกัน

17. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0

เด๋วนี้พี่โสไม่ใส่ปลอกแล้ว:D

18. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    ยิงสดทุกแมท :D

19. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อ อ ก ท ะ เ ล กั น เ เ ล้ ว ท่ า น

ก ลั บ เ ข้ า ป ร ะ เ ด็ น ด่ ว น

20. --JZ--

--JZ-- New Member Member

394
    93
    0
    กระทู้กลายพันธุ์ครับ ประจำ :D:D

21. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เคยใส่เหล็กอยู่พักนึงครับ สนิมขึ้นเพียบ แถมหนักด้วย (แต่ตอนขับก็ไม่ถึงกับรู้สึกนะครับ)

ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้มิเนียมแทน สวยงาม เบา ไม่เป็นสนิม จบครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 11:59:24 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:59:09 ----------

เคยใส่เหล็กอยู่พักนึงครับ สนิมขึ้นเพียบ แถมหนักด้วย (แต่ตอนขับก็ไม่ถึงกับรู้สึกนะครับ)

ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้มิเนียมแทน สวยงาม เบา ไม่เป็นสนิม จบครับ

22. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0

อ้าว..แล้วถุงยางมันหายไปได้ยังไงฟร๊ะ 5555 :D

23. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    สราดอย่าเขี่ยคดียังอยู่ในชั้นศาลอยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้