ฝากเตือนอันตรายจากการใส่ยางแบบTUBE LESS (ไม่มียางใน)ล้อแม็กซ์ของฮอนด้าแอร์เบลด

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย GAUSS, 17 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ใช้แอร์เบลดอยู่ครับ ขอคำแนะนำว่าการเปลี่ยนยางแบบTUBE LESS (ไม่มียางใน)(แต่ตอนนี้เขาเปลี่ยนชื่อเป็น DR216แลัวนะครับ) อยากถามว่าการเปลี่ยมาใช้ยางแบบนี้ มีข้อดีกว่ายางทั่วไปอย่างไรครับ มีผลด้านการเบรก และความปลอดภัยหรือเปล่าครับ เพราะเห็นในเวปเค้าเปลี่ยนมาใช้ยางตัวนี้กัน ก็เลยอยากทราบเพิ่มเติมครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ล้อแม็กซ์ของฮอนด้าแอร์เบลดมิได้ออกแบบมาเพื่อใช้กับยางแบบ Tubeless จึงไม่มีขอบล๊อคยางนอก จริงอยู่ที่หลายคนนำเอายางแบบจุ๊บเลสมาใส่เข้าไปได้ แต่สิ่งที่ต้องคำนึงถึงมากๆก็คือ หากเมื่อใดที่ลมยางอ่อนหรือยางรั่วกะทันหัน เจ้าตัวขอบยางจะหลุดจากขอบล้อทันที ดังนั้นผู้ใช้งานก็ต้องรู้ถึงจุดนี่กล่าวนี้ด้วยครับ ในเรื่องอื่นๆก็คงไม่มีอะไรต้องห่วง คือถ้าขอบยางไม่หลุดก็ใช้งานได้ปกติครับ

2. Unicone

Unicone Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ........... รักจะแต่งสวย แต่เพื่อความปลอดภัย.... ใช้ยางเดิมๆ ก็พอไหวอยู่น๊า

3. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ผมมียางในครับ รุ่วบ่อยๆช่างจะได้มีงานทำ

4. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    ปกติยางแบบนี้มันก็ไม่รั่วจนแบนอยู่แล้วนี่ครับ อย่ากังวลไปเลย นอกจากว่ามันระเบิด

5. juntcivic

1,549
    34
    0
    ขอรั่วดีกว่ามั้ง

6. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ฝากเตือนระวังกันด้วยนะครับ

7. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    ขอ แบบ ไม่มีล้อ ติด ปีก บิน ไปเลย ดีก่า อิ้อิ้

8. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ขอบคุณ คับ เข้ามาเก็บข้อมูลคับ

พอดีใช้ skydrive อยู่ แล้วยัด 120/70 ในแม็กของมันขอบ 14 อ่าคับ

ที่ร้านก็บอกว่า ให้ใส่จุ๊บเลส แล้วก็คอยดูลมยางก็พอคับ

เด๋วจะลองใช้ดูคับ

9. juntcivic

1,549
    34
    0
    รถสวยนะครับ skydrive

10. gow

gow Member VIP

903
    11
    18
    บอร์ดอีคลับนึงบอกว่าใส่ได้...ที่นี่บอกไมได้...เอ๊ะยังไง

ขอความกระจ่างแก่ข้าน้อยด้วย...

11. GAUSS

4,354
    50
    48
    อย่างที่บอก ขอบแม็ก ไม่ได้ทำมาใส่ยาง ทรูปเลส
    แต่เรา ๆอยากจะใส่กัน แต่มันก็อันตรายถ้าลมยางอ่อน
    ใช้เดิมๆ มียางในก็ดีแล้วครับ เขาออกแบบมาเพื่อความปลอดภัยครับ

ส่วนตัวเลือกความปลอดภัยดีกว่า เนื่องจากที่เรารู้กัน ขับขี่จักรยานยนต์ มันก็เสี่ยงอยู่แล้วครับ

12. earthbkk

earthbkk New Member Member

93
    2
    0
    จาก ประ สบการ คับ ผมใส่ อยุ่ ก็ ไม่ มีปัญหาอะไร ครับบ

เเต่ เรื่อง ทูปเลส เนี่ย คับ เรา ต้อง หมันตรวจ สอบลม ยาง บ่อยๆ ไม่ ให้ อ่อน เกิน ไป คับบ

คับบ ขับ ตาม ปกติ ก็ เรื่อยๆๆ ไม่มีปัญหาคับบ ถ้าสมมุติ ยางเรา อ่อนไป รึ แบน เรา ก็ ต้อง รุ้ เเล้ว ว่าสมรรถนะในการขับมันลดลง ไม่ว่าจะมียางใน รึ ทูปเลสก็ ตาม

เพราะ ฉะนั้น ควรหมั่น เช็ค ลมยางอย่าง สม่ำเสมอ เพื่อ การ ขับขี่ ที่ ปลอด ภัย คับ

13. earthbkk

earthbkk New Member Member

93
    2
    0
    จาก ประ สบการ คับ ผมใส่ อยุ่ ก็ ไม่ มีปัญหาอะไร ครับบ

เเต่ เรื่อง ทูปเลส เนี่ย คับ เรา ต้อง หมันตรวจ สอบลม ยาง บ่อยๆ ไม่ ให้ อ่อน เกิน ไป คับบ

คับบ ขับ ตาม ปกติ ก็ เรื่อยๆๆ ไม่มีปัญหาคับบ ถ้าสมมุติ ยางเรา อ่อนไป รึ แบน เรา ก็ ต้อง รุ้ เเล้ว ว่าสมรรถนะในการขับมันลดลง ไม่ว่าจะมียางใน รึ ทูปเลสก็ ตาม

เพราะ ฉะนั้น ควรหมั่น เช็ค ลมยางอย่าง สม่ำเสมอ เพื่อ การ ขับขี่ ที่ ปลอด ภัย คับ

14. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    ใส่ไปเถอะครับ อันนี่พี่เขาเอาข้อมูลมาจากเวปฮอนด้า ซึ่งเขาแนะนำมาอย่างนั้น แต่โดยความเป็นจริงใครเคยเห็นยางหลุดขอบบ้าง ไม่เคยเจอ ปกติรถที่ใช้ลมยางอ่อนวิ่งก็คงมีแต่ออฟโร๊ดนะ ซึ่งสังเกตุดีดี เขาจะมีกระทะล้อพิเศษกันขอบยางหลุดอีก อย่าไปกังวล สาระมากไปเปล่าเนี่ย ผมว่ายางแบบนี้มันมีข้อดีมากกว่าอีกนะ รั่วก็ไม่ต้องจูง ขับต่อได้ ลมออกช้า หาที่ทำง่าย เวลาเดินทางไกลหรือกลางคืน จอดเรียกได้ทุกปั๊มอ่ะ แทงไหมเเป๊บเดียว

แต่ผมใช้ยางแบบมียางในอ่ะ เพราะล้อ 17 นิ้วไม่มียางทู๊บเลสเบอร์เล็กๆ เวง กำ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 17:10:22 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:10:07 ----------

ใส่ไปเถอะครับ อันนี่พี่เขาเอาข้อมูลมาจากเวปฮอนด้า ซึ่งเขาแนะนำมาอย่างนั้น แต่โดยความเป็นจริงใครเคยเห็นยางหลุดขอบบ้าง ไม่เคยเจอ ปกติรถที่ใช้ลมยางอ่อนวิ่งก็คงมีแต่ออฟโร๊ดนะ ซึ่งสังเกตุดีดี เขาจะมีกระทะล้อพิเศษกันขอบยางหลุดอีก อย่าไปกังวล สาระมากไปเปล่าเนี่ย ผมว่ายางแบบนี้มันมีข้อดีมากกว่าอีกนะ รั่วก็ไม่ต้องจูง ขับต่อได้ ลมออกช้า หาที่ทำง่าย เวลาเดินทางไกลหรือกลางคืน จอดเรียกได้ทุกปั๊มอ่ะ แทงไหมเเป๊บเดียว

แต่ผมใช้ยางแบบมียางในอ่ะ เพราะล้อ 17 นิ้วไม่มียางทู๊บเลสเบอร์เล็กๆ เวง กำ

15. jz_gte_3

jz_gte_3 New Member Member

83
    0
    0
    ผมก็ใส่ 100/70 - 110/70 จุ๊บเลส ยังไม่พบปัญหา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้