ชี้แจงงานแข่งขัน RacingUnderground RunstopGymkhana09

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย MIXMAN, 11 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MIXMAN

MIXMAN New Member Member

89
    1
    0
    ขออธิบายเรื่องรุ่นของการแข่งขันหน่อยนะครับ เพราะตอนนี้เป็นที่วิพากวิจารณ์กันอย่างมากในเรื่องของรุ่นมือใหม่ที่เปิดขึ้น

กรณีของรุ่นการแข่งขันที่เรียกว่ารุ่นมือใหม่นั้น ด้วยเจตนาของผู้จัดแล้ว มีความต้องการที่จะส่งเสริมให้เกิดการเริ่มต้นของการก้าวเข้าสู่การแข่งขันอย่างถูกต้องตามกติกา เพราะเป็นที่ทราบกันดีว่าหลายท่านที่ชอบกีฬาแข่งรถคงเคยคิดที่จะลงสนามกับเค้าบ้าง แต่อาจจะติดที่ว่ารถของตัวเองไม่ได้แต่งอะไรเลย หรืออาจจะแต่งมานิดหน่อย พอนึกอยากจะลงแข่งขันบ้างก็กลัวว่าจะสู้เค้าไม่ได้เพราะชื่อรุ่นอาจจะดูว่ามีแต่คนเก่งๆ ( ลองมองในมุมมองของคนที่ไม่เคยแข่งรถนะครับ ) กลัวว่าจะสู้เค้าไม่ได้ทำให้ไม่กล้าที่จะก้าวเข้ามาสู่วงการMotorsport
    แต่ถ้ามีชื่อรุ่นที่เรียกว่า "มือใหม่" ขึ้นมา อาจจะทำให้ความประหม่าลดลงและกล้าที่จะเข้าร่วมการแข่งขันมากขึ้น อันนี้ประสบการตรงจากสนามแรกนะครับ "ตอนสี่โมงเย็นมีพี่คนนึงมาขอสมัครลงแข่งเพราะขับรถผ่านมาแถวนั้นแล้วจอดดู พี่เค้านึกสนุกแล้วอยากลองมั่งเลยเดินมาถามว่าขอลงด้วยได้มั๊ย เอารุ่นที่ไม่รถแข่งลง (พี่เค้าหมายถึงรุ่นเกียร์ออโต้ครับ ) ผมเลยบอกว่าพี่ลงรุ่นมือใหม่ก็ได้ครับ แต่ตอนคงไม่ทันแล้วครับเพราะมันเย็นมากแล้ว ผมก็อธิบายให้เค้าฟังไป พี่เค้าก็บอกว่า เออแบบนี้ค่อยกล้าเล่นหน่อย"

ทีนี้จุดที่เป็นปัญหากันก็คือ "ใช้อะไรมาวัดว่าจะสามารถลงรุ่นมือใหม่ได้"
    ผมขอตอบตามความเป็นจริงก็คือ "ไม่มีครับ "
    เพราะผมไม่สามารถรู้จักนักแข่งได้ทุกคน หรือไม่สามารถตามประวัติใครได้ว่าใครเคยแข่งที่ไหนมาบ้าง ดังนั้นการลงสมัครรุ่นมือใหม่นั้นขอให้ใช้วิจารณญาณของตนเองนะครับว่า ตนเองสมควรลงรุ่นมือใหม่หรือไม่ เรามีความต้องการที่จะช่วยกันพัฒนาวงการMotorsport หรือไม่ หรือเราแค่อยากได้ถ้วยไปประดับบ้านเฉยๆ (การมีถ้วยรางวัล "มือใหม่" หลายใบมันไม่เหมาะซักเท่าไหร่นะครับ" )

ผมไม่อยากได้ยินคำว่า "รุ่นมือใหม่เปิดมาเพื่อเอาเงินค่าสมัครเท่านั้นเอง..." เพราะการจัดแข่งจิมคาน่ามันไม่ได้มีกำไรนะครับต่อให้มีรุ่นมือใหม่ซักสิบรุ่นมันก็ไม่ได้กำไรครับ

เรื่องต่อไปคือเรื่องของยางครับ สรุปว่ายางซอฟกับยางสลิคใช้ได้กับรุ่นโอเพ่นเท่านั้นนะครับ แล้วทีนี้ก็มาถกเถียงกันมาว่าเอาอะไรมาวัดว่าอันไหนคือซอฟหรืออันไหนคือสลิค
    อันดับแรกนะครับ "ใช้ตาดูครับ" ง่ายๆนี่แหละครับ เพราะเราๆท่านๆก็เล่นรถกันอยู่มองก็รู้ว่ามันคือยางซอฟรึเปล่า ส่วนสลิคคงไม่ต้องพูดถึงนะครับ
    แล้วถ้าเกิดมันยังไม่ชัดเจนอีก ก็ใช้ข้อพิจารณาต่อไปคือ

ข้อบ่งชี้ของยางซอฟคือ "หน้ายางต้องมีร่องของดอกยางไม่ต่ำกว่า10เปอร์เซ็นของหน้ายาง และห้ามเซาะร่อง(แกะดอก)ไม่ว่ากรณีใดๆ" อันนี้เราคงต้องเอาไม้บรรทัดมาวัดกันเองแหละครับ
    ซึ่งผมคิดว่าแค่นี้ก็น่าจะเพียงพอในการใช้เป็นเกณฑ์ในการพิจารณา

หวังว่าที่ชี้แจงมาน่าจะพอเพียงและเป็นที่พอใจของทุกฝ่ายนะครับ

แล้วเจอกันวันที่19นี้ที่เดิมครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2009
  2. Thep Modify

Thep Modify New Member Member

174
    0
    0
    ขับหลังไม่มีปัญหาคร๊าบ เจอกันอีกหนึ่งสนามครับ

3. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    เจอกันครับสนุกแน่นอน

4. MIXMAN

MIXMAN New Member Member

89
    1
    0
    วันอาทิตย์นี้แล้วนะครับ เรียนเชิญทุกท่านครับ

5. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ทีนี้จุดที่เป็นปัญหากันก็คือ "ใช้อะไรมาวัดว่าจะสามารถลงรุ่นมือใหม่ได้"
    ผมขอตอบตามความเป็นจริงก็คือ "ไม่มีครับ " เพราะผมไม่สามารถรู้จักนักแข่งได้ทุกคน หรือไม่สามารถตามประวัติใครได้ว่าใครเคยแข่งที่ไหนมาบ้าง ดังนั้นการลงสมัครรุ่นมือใหม่นั้นขอให้ใช้วิจารณญาณของตนเองนะครับว่า ตนเองสมควรลงรุ่นมือใหม่หรือไม่ เรามีความต้องการที่จะช่วยกันพัฒนาวงการMotorsport หรือไม่ หรือเราแค่อยากได้ถ้วยไปประดับบ้านเฉยๆ (การมีถ้วยรางวัล "มือใหม่" หลายใบมันไม่เหมาะซักเท่าไหร่นะครับ" )

- เห็นด้วยครับ แบบนี้เริ่มสนุกครับ มือใหม่ ต้องหน้าใหม่จริงๆคับ ช่วยๆกันดูนะครับ วงการจะได้พัฒนา แล้วรางวัลจะได้เป็นกำลังใจ
    แด่มือใหม่ด้วยครับ

ปล. น่าจะมีผลคะแนน best time ของทุกคน แล้วมา list ลงให้ดูนะครับ จะดีมากเลยคับ

6. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    ขอบคุณครับพี่ต้น ยังก็ช่วยกันครับ จะได้ทำให้วงการ และ นักแข่งหน้าใหม่เกิดขึ้นมาครับ ขอบคุณครับ

7. Aong-race-shop

Aong-race-shop Legend (R.I.P.)

671
    5
    18
    ยินดีตอนรับทุกท่านครับ กับงานRacing underground Runstop Gymkhana สนาม2ครับ
    อยากบอกว่าไลด์ สนาม ออกมาแล้วครับ มีทางตรง 180 สลาลอม มีกึ่งเลขแปด แต่ไม่มีโดนัท ครับ
    อย่างไรก็มาซ้อมได้ครับ สำหรับท่านใดที่อยากมาเทส หน้ายาง อิอิ เรียนเชิญ ได้ตั้งแต่เสาร์เลยครับ
    (ไม่ได้วิ่งไลด์จริงครับ)เพื่อไม่ได้เป็นการได้เปรียบและเสียเปรียบครับ เรามีไลด์ทดสอบสนามไว้ให้
    เเล้วเจอกัน ครับ

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ดันไปครับ ไว้พร้อมจะไปลองดูบ้าง อิอิ

9. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    ถูกต้องครับ เห็นด้วย:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้