เครื่อง Ga16 dne

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย zumo_X, 16 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    เครื่อง GA16 DNE นี่เราสามารถทำให้มันวิ่งดีกว่าเดิมได้ยังไงบ้างครับ

ใส่เฮดเดอร์นี่จะได้ผลขึ้นเยอะมั๊ยครับ
    แล้วถ้าเปลี่ยนท่อทั้งเส้นให้ใหญ่ขึ้นจะดีมั๊ย แล้วควรจะเปลี่ยนเป็นขนาดเท่าไหร่ครับ

2. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ของผมทำ Header ทั้งเส้นคับขนาด 1.7 นิ้ว
    แล้วก็กรองเปลือยอีก 1 ชุด

จากที่ขับมาก็ดีคับบอกไม่ถูก เกียร์ 2 ลากไปถึง 80 เกียร์ 3 กดไปหมดก็เกือบ 130 เคยลากไปถึง 140 ด้วยคับ
    อันนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยอีกมากมายผมไม่ฟันธงนะคับ แต่ผมขับสนุกมากมาย :D:D:D

แต่อย่าขับเร็วมากเลยคับ อันตราย

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ตีปลอก ยัด ลูก SR เล๊ย

4. Boomey

Boomey New Member Member

192
    2
    0
    รถ ผมว่า GA 15 ทำให้แรงทำอย่างไรบ้างคับ

5. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    เฮด ก็ดีนะคับ ช่วยในเรื่องต้นๆออกตัวได้ดีขึ้น แบบรู้สึกได้ครับแต่นิดหน่อยๆละมั้ง ท่อ สัก2นิ้วก็เต็มที่ละมั้งคับ^^ แต่ปลายผมก็ได้เท่าเดิมเลย

6. ใช่เครื่องหัวฉีดของ wingroad ใช่มั้ยครับ

7. zumo_X

241
    1
    0
    เอาขนาดนั้นเลยเหรอครับ 76 mm" ขยายเป็น 86 mm"

ใช่ครับ

8. zumo_X

241
    1
    0
    ค่าทำประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วมันมีที่ใส่อ๊อกซิเจนเซนเซอร์เลยใช่มั๊ยครับ หรือว่าต้องแปลง

9. Leodraspa

Leodraspa New Member Member

199
    8
    0
    อยากรู้ราคาเหมือนกันครับ

10. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ของผมทำ Header เฉพาะคอสูตร 4/2/1 ราคา 2500 บาทคับ
    ค่าท่อ 1.7 นิ้ว ทั้งเส้นยิงตรงจำราคาไม่ได้แล้วคับ หม้อพักปลายเข้าชุด 3000 บาทคับ
    กรองเปลือยก็ 2500 บาท
    ทั้งหมดนี้ทำพร้อมกันทีเดียวเลยคับ

แนะนำถ้าทำควรหาผ้าพันท่อ พันเฮดเดอร์ด้วยคับ ถนอมท่อแอร์ไม่ให้ร้าวก่อนเวลาผมเจอมาแล้วคับ

ส่วน Oxygen Sensor นั้นทางร้านเค้าจะจัดการให้เสร็จสรรพเลยคับ
    คือที่เฮดจะมีรูมาให้คับ พอแค่ใส่เกลียวให้เข้ากับตัว Oxygen Sensor ของเราคับ
    ผมทำที่ร้านรามอินทราเทอร์โบ ประมาณ 5 ปีมาแล้ว ตอนนี้ราคาไม่รู้เปลี่ยนแปลงไปหรือยังคับ

11. zumo_X

241
    1
    0
    ชัดเจน แจ่มแจ้งมาก ขอบคุณมากๆครับ

12. Kobkero

559
    24
    0
    แจ่มเลยคับอิอิ เฮดหน้าตาเหมือนกันเลย ผม ออกแนวพอเพียงครับ ซื้อเฮดมือ2มา แล้วก็มาตีท่อเอง หลังพักกลางไปถึงพักปลายเหล็กกันสนิมราวๆ1100คับ หน้าพักกลางสนิมกินแหล่ว 2นิ้วเหมือนกัน ส่วนท่อแอร์ เอาท่อกันความร้อนพันแทนอะคับ ไม่ได้ใช้ ผ้าพันท่อ ไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน

13. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    สำหรับผม ตอนนี้ เฮดเดอร์อย่างเดียว ไม่ได้ดั่งใจละ

^^

รถมันไม่ได้ช้าลง แต่ตัวเรามันแรงขึ้น 55+

14. tae_nissannv

677
    37
    0
    น้องหน่องคำพูดกินใจ ขอเอาไปใช้บ้างคับ...:D:D

15. Kobkero

559
    24
    0
    วางเถอะครับหน่องอิอิ วางงงงงงกันเถอะ 555+

16. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
    วิ่ง ขึ้น แน่ๆ เคย เปลี่ยน อยู่ เกรียร์ ออโต้ ขับ ได้ 175 ครับ ก่อนใส่ 140 ก็ หมดแล้วครับ เฮดเดอร์ กรอง ไหม่ เดินท่อไอเสียไหม่

17. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    เครื่องตัวไหนครับ เดิมๆหัวฉีด หรือ คาร์บู :cry: :cry:

18. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    สวยงามมากครับ

19. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    งานเข้าวิ่งดีขนาดนี้ต้องหามาใส่บ้างแว้ว อิอิ

20. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ของผมทำกรองเปลือยกับเปลียนหัวเทียนวิ่ง170ครับ ต้องกดนานหน่อย รถเกียร์ออโต้ เครื่องGa nde:cool::cool:

21. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
    เครื่องเดิม ติดมากับรถครับ หัวฉีดด รถปี 99 ครับ ตอนเปลี่ยน มาตอนแรกติดใจมากกก ที่ได้มาแน่ๆ คือเสียง แว้นได้ใจ แล้วปลาย นี่ ขึ้นเรื่อย ๆครับ ล้อ แม๊ก 15/50/195 นะ ครับ ^^ แถมมีแก๊ชช อยู่หลังกะบะ ด้วย แต่ถ้าวิ่งแก๊ช ได้140 หมดแล้วครับ น้ำมัน175 ความเร็ว ลาก ทางไม่เยอะนะครับ เส้นกาเส๊ด ตัดไหม่ครับ...

22. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ขอบคุณครับ แรงจริงๆ :D :D

23. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    เข้ามาหาข้อมูลไปศึกษาอ่ะคับ

ขอบคณนะคับพี่ๆค๊าบบบบบบบบ

24. Toon

ผมสงสัยจังว่า บางคนบอกไปทำแบบนั้น แบบนี้มา วิ่งได้ 160-175 ก.ม./ช.ม. เผอิญผมไปฃื้อรถมือสองมา นิสสันฃันนี่ b14 เครื่องก็ GA16 DNEเหมือนกัน แล้วทำไมรถผมวิ่งได้ 180 ก.ม./ช.ม. นั่งไป3คน ทั้งๆที่ ช่างที่เขาฃ่อมเฉพาะรถนิสสัน อย่างเดียว เขาบอกว่าเครื่องเดิมๆเลย แต่เจ้าของเก่าเอาไปวางมาใหม่ (หมายถึงวางเครื่องมาใหม่นะครับ แต่เอาเครื่องตัวเดิม) ไม่มีดัดแปลงอะไรเลย ฃึ่งผมเลยสงสัยว่า จริงๆแล้ว เครื่องตัวนี้ มันวิ่งได้เท่าไหร่กันแน่ เครื่อง1600cc 110แรงม้า เท่ากัน?? ต้องขออภัยนะครับ ไม่ได้โพสขึ้นมาคุย หรือทับถมท่านใด เพียงแต่สงสัยเท่านั้น ..ผมวิ่งไปกาญจนบุรี ใช้ความเร็วประมาณ 100-120 ก.ม./ช.ม. วิ่งได้ 17ก.ม./ลิตร ครับ เติมเบนฃิน 91 ท่านว่า รถของผมที่ทำได้ขนาดนี้ มาจาก สภาพเครื่องที่ยังสด อยู่หรือเปล่าครับ?.... เพราะช่าง เขาชมว่า เครื่องดูดีมากๆ

25. เครื่อง GA16DNE สภาพสมบูรณ์ๆ ยืนพื้น 180 อยู่แล้วคับ ส่วนคนที่วิ่งไม่ถึง 180 ก้อเป็นไปตามสภาพเครื่องครับ เค้าก้อต้องหาทางทำให้มันกลับวิ่งสมบุรณ์เหมือนเดิม หรือดีกว่าเดิม ผมซื้อ NV มามือ 2 เหมือนกัน
    ประวัติ ผู้ยิ๋งใช้ มือเดียว น่าจะแขนด้วน เห็นเต็นท์เค้าบอกมาอย่างงั้น .....ฮาหน่อย......ผมเอามาวิ่งเดิมๆ ช่วงแรกๆ ล้อเดิม ก้อได้ 180 เหมือนกัน แล้วค่อยทำเล็กทำน้อยไปเรื่อย จนได้ประมาณ 190 ใช้ไปใช้มา
    มันก้อลดหย่อนไปจนเหลือ 170 ขุนยังไงก้อไม่ขึ้นแล้ว ก้อต้องวางเครื่องใหม่ ซีซีเยอะกว่าเดิม ก้อกลับมาวิ่ง 190+ เหมือนเดิม

26. zumo_X

241
    1
    0
    ไปขุดมาจากไหนกันครับเนี่ย ตอนนั้นของผมก็วิ่งได้เกิน 180 แต่ผมอยากให้อัตราเร่งมันดีกว่าเดิมเลยต้องหาวิธีทำเพิ่ม แต่คิดไปคิดมาเปลี่ยนเครื่องเลยดีกว่า
    ตอนนี้เลยกลายเป็น SR ไปแล้ว กดแว๊บเดียว 190 ไม่ต้องลุ้นมากมาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้