ช่วยแนะนำร้านซ่อมกระจกไฟฟ้าที ขอใกล้บางนา-ตราด

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Super_gang, 24 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    พอดีกระจกไฟฟ้า ฝั่งคนนั่งกดขึ้นลงไม่ได้ อยากจะซ่อม เพื่อนๆๆคนไหนคอยซ่อมช่วยแนะนำร้านทีครับ
    (เคยซ่อมมาครั้งนึงใช้ได้ไม่กี่เดือนก็เสีย) คุณเป้หรือคุณเติ๊ดรับซ่อมรีเปล่าครับ ขอใกล้เส้นบางนาตราดนะครับ(เข้าไปกทม.แล้วหลง) ขอขอบคุณทุกๆๆคำแนะนำนะครับ

2. p2_lucky

p2_lucky New Member Member

8
    0
    0
    นั้นซิครับของผมก็เสียครับ ใช้เปิดปิดประตูเอาใครรู้บ้างช่วยด้วยอีกคนครับ

3. Super_gang

279
    0
    0
    ฮ่าๆๆหัวอกเดียวกันเลย ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

4. มะขึ่ง

มะขึ่ง New Member Member

285
    2
    0
    เป้นที่มอเตอร์ป่าวครับ

ลองเข้าเชียงกงบางนาดูอะครับ

ไม่ก็นี่เลย พี่เป้ ไงครับ

5. Super_gang

279
    0
    0
    ซ่อมแล้วช่างว่ามอเตอร์เสียให้หาของมาเปลี่ยน

6. chock

chock New Member Member

72
    0
    0
    ของผมก็มีปัญหาทั้งสองข้างเลยครับ แต่ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยแล้ว
    ซ่อมเองครับ เพื่อนๆคนไหนสนใจปรึกษาได้นะครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:04:51 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:04:06 ----------

ของผมก็มีปัญหาทั้งสองข้างเลยครับ แต่ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยแล้ว
    ซ่อมเองครับ เพื่อนๆคนไหนสนใจปรึกษาได้นะครับ :cool:

7. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยสิครับ อาการก่อนจะทำมันเป็นไรครับ แล้วแก้ไขยังไงครับ

8. Super_gang

279
    0
    0
    ขอด้วยคน เพิ่งไปเปลี่ยนมอเตอร์กระจกฝั่งคนนั่งข้างไปอาการไม่ดีอีกแล้ว มันขึ้นลงช้าลงบางทก็ไม่ขึ้นเลย หรือทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ครับจะได้โทรไปคุย

9. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ของผมก็เป็นคับอาการขึ้น-ลงช้า บางทีเหมือนไม่มีแรงขึ้นไปหน่อยก็หยุดเอาดื้อๆ ต้องใช้มือช่วยดึง
    แล้วมันเหมือนขึ้นไม่สุดเวลาขับที่ 100 จะมีเสียงลมเข้ามา ที่สำคัญเวลาจอดนานๆไม่ทำงานเลย
    ผมลองแก้มาหลายครั้งแล้วก็ไม่เป็นผล แต่ก็เพิ่งมาถึงบางอ้อ ก็เมื่อเร็วๆนี้นี่เองคับ ลองดูที่รางกระจก
    มันตั้งได้คับทั้งเดินหน้า ถอยหลัง หากเราตั้งรางไม่พอดีกับกระจก รางนั่นแหละจกเป็นตัวหน่วงทำให้
    ขึ้น-ลงติดขัดเหมือนฝืดๆ และที่สำคัญสำหรับปัญหาของผมที่ขึ้นไม่สุดคับ ตรงหัวรางพอกระจกเลื่อนขึ้น
    ไปมันจะไปชนกับลูกเบี้ยวซึ่งเป็นตัวตั้งระดับของกระจกว่าต้องการให้กระจกสุดแค่ไหน ของผมสกรูมัน
    หลวมจึงทำให้ลูกเบี้ยวมันตกลงมาในระดับที่ต่ำที่สุด เลยทำให้กระจกสุดก่อนที่จะไปถึงขอบยางกันน้ำ
    ด้านบน ลมจึงเข้าได้และไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นสาเหตุทั้งหมดที่ทำให้กระจกของผมไม่สามารถขึ้น-ลงได้
    แต่มันจะเป็นตอนที่จอดรถตากแดดนานๆ เมื่อกระจกขึ้นสุดก่อนที่จะชนขอบยางแรงกดของมอเตอร์
    จะเข้าไปค้ำกับลูกเบี้ยวและเมื่อจอดรถตากแดด ความร้อนจะช่วยให้เหล็กขยายตัวและล็อคมอเตอร์ไว้
    จึงทำให้เวลากดสวิตซ์แล้วมอเตอร์ไม่ทำงาน แต่ถ้าเป็นมอเตอร์ใหม่ก็จะไม่เจอปัญหานี้มากนักเนื่องจาก
    แรงยังดีอยู่ รถส่วนใหญ่จะมีขอบประตู กระจกจะชนกับลูกยางก่อนที่มอเตอร์จะสุดจึงไม่พบว่ามอเตอร์
    ล็อค ลองดูนะคับเพื่อจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย แต่กระจกผมมันทำงานได้ดีแล้ว ขนาดมันแรงอ่อน
    นะเนี่ยกำลังจะเปลี่ยนถ่านซะหน่อยน่าจะดีขึ้น
    ปล.หลังจากตั้งลูกเบี้ยวเสียงลมเข้าก็หายไปเลย เงียบขึ้นเยอะ

10. Super_gang

279
    0
    0
    เดี๋ยวจะลองเอาไปทำดู ไม่ค่อยได้ซ่อมรถเองเลยฮ่าๆๆต้องรอว่างๆๆก่อน ใจมากครับ

11. Okun

Okun New Member Member

43
    0
    0
    เป็นเหมือนกันเลยแฮะ ตอนนี้กระจกฝั่งคนขับ เลื่อนขึ้นแล้วดังแกร๊กๆ บางทีก็ค้าง ต้องกดขึ้นๆลงๆ บางทีก้ต้องใช้มือช่วยดึง แต่ด้านคนนั่งตายสนิท ไม่ตอบสนองใดๆทั้งสิ้น - -"

12. damrongsak

damrongsak New Member Member

35
    0
    0
    เป็นเหมือนกันเลยครับ สันนิษฐานเบื้องต้นว่าอาจเกิดจาก
    -แปรงถ่านหมดลองหาซื้อเปลี่ยนใหม่
    -หน้าคอนแทคสวิทช์ปุ่มกดสกปรก ใช้น้ำยาคอนแทคคลีนเนอร์ทำความสะอาดฉีดล้าง (เปลี่ยนมอเตอร์+แปรงถ่านไม่หาย)

13. chock

chock New Member Member

72
    0
    0
    ผมเปลี่ยนถ่านมอเตอร์กระจก คู่ละ 60 บาทครับ ซื้อได้ที่ร้านจำหน่ายไดนาโมทั่วไป
    โทษทีที่เข้ามาตอบให้ช้า บ้านไม่มีเน็ตครับ

14. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    กระจกไฟฟ้านีออนเป็นแบบใช้มอเตอร์หมุนแล้วดึงสายสลิง อายุการใช้งานมักจะไม่นาน สายสลิงจะขาด
    อาการเตือนของสายขาดคือมีเสียงแก๊กๆเวลาใช้งาน วิธีป้องกันคือทาจารบีที่สายและรางกระจกคอยดูไม่ให้
    มันแห้งมาก ก็จะช่วยลดการเสียดสีและไม่ขาดง่าย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้