เสียงวี๊ด ตามรอบเครื่องยนต์ แก้ยังไง

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ♠♥AIRPORT♣♥, 11 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ♠♥AIRPORT♣♥

♠♥AIRPORT♣♥ New Member Member

173
    6
    0
    คือผมติดตั้งเครื่องเสียง ทำกันเองกับเพื่อนอะครับ มีพาวเวอร์ 2 ตัว ซับ 10" ลำโพง 6*9

ปัญหาที่ตามมาคือเสียงวี๊ด ตามรอบของเครื่องยนต์ ยิ่งเปิดแอร์และไฟหน้ายิ่งวี๊ดดัง

สายกราวก็ลงแยกคนละที่แล้ว สายสัญญาณกับสายไฟบวก ก็แยกคนละฝั่ง

ใส่โช๊คก็ไม่หาย ใครบอกอะไรก็ทำหมด ไม่หาย รบกวนผู้รู้ทีครับ ช่วยตอบที

ปล. กราวผมขนาด 6mm.จะเล็กไปหรือเปล่า มีส่วนทำให้วี๊ดไหม เพราะสายไฟบวกใช้ 8mm.

2. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    มีส่วนครับ ยังไงโทรมาดีกว่าครับ 0863871266

nut_vti ถูกใจสิ่งนี้
  3. amitapus

amitapus New Member Member

7
    0
    0
    สายกราวนด์ต้องอย่างน้อยเท่ากับไฟบวกนะครับ ..เอาสั้นๆ ไม่เกิน 1 ฟุต ถ้าแน่ใจว่าลงดีแล้ว ลองเอา C คร่อมไดชาร์จดูครับ ...(อันนื้เพื่อนบอก)

4. tomba05

tomba05 Guest

0
    0
    0
    แก้วี๊ด

ผมก็ทำเองครับ เกิดวี๊ดหมือนกันครับ แก้ด้วยสายกราวด์ใหญ่ ลงกราวด์ใหม่หมด แล้วก็หาต้นเหตุครับ ว่าวี๊ดที่ ไหน ถ้าวี๊ด ที่เพาเวอร์ ก็ต้องเปลี่ยนพาเวอร์ครับ ถ้าป็นที่ปรี ก็ต้องเปลี่ยนปรีครับ ต้องหาต้นหตุของเสียงวี๊ดครับ ตอนนี้ผมหายแล้วครับ เพราะ ย้ายเพาเวอร์ตัวที่วี๊ด มาขับซับ มันซะเลยครับ

5. sek7486

sek7486 New Member Member

6
    0
    0
    ผมว่า อาจจะเป็นที่ อุปกรน์ ที่นำมาใช่ด้วยนะคับ

6. GT3/MRC#050

GT3/MRC#050 New Member Member

94
    1
    0
    อยู่ในที่เขาตอบทั้งหมดครับ.... ต้องไล่ไปที่ล่ะอย่างครับว่าเกิดจากที่ไหน
    ผมเคยเจอกับตัว CHECK ทุกอย่าง OK หมด แต่ขั้วแบต ดันไม่แน่นแค่นั้นเองครับ

7. [LeNGy~MaSTeR]

[LeNGy~MaSTeR] New Member Member

35
    2
    0
    ลองไปซื้อ 12 โวลท์ ฉบับปัจจุบันนะครับ เขาให้แนวคิดการแก้ปัญหาเสียงหวีดได้ดีมาก

8. ถ้าลองเช็คดูหมดแล้วไม่หาย ลองต่อรีเลย์เข้ากับสายไฟของวิทยุดูนะครับ ทั้งบวกและลบไม่วครเล็กกว่า 10 มม.
    การใส่โช้คจะเป็นตัวอั้นกระแสรวมทั้งเสียง ทำให้คุณภาพเสียงลดลงด้วย ถอดออกแล้วลองไล่ที่ละจุดดูครับ

9. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เครื่องเสียงที่รถผมก็วี๊ดอ่ะครับ พวกสายไฟ สายกราวด์ทุกอย่างก็ติดตั้งแน่นหนาดี
    หาอยู่ตั้งนาน จนผมเปลี่ยนแอมป์ใหม่เพราะกำลังขับไม่พอ กับเปลี่ยนสายสัญญาณ
    ใหม่ ปรากฎว่าเสียงวี๊ดหายเฉยเลยอ่ะครับ ดังนั้นเสียงวี๊ดรถผมน่าจะเกิดจากแอมป์
    หรือไม่ก็สายสัญญาณอ่ะครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้