รอบเครื่องค้างคับ ช่วยที

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Pote_ao, 15 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pote_ao

Pote_ao New Member Member

10
    0
    0
    เรื่องคือผมก้อตื่นมาสตาร์ทรถตอนเช้าตามปกติ รอบผมจะอยู่ประมาณ 800-1000 รอบ
    แต่วันนั้นรอบมันขึ้นไป 1800 แล้วก้อไม่ยอมลงเลยคับ ผมก้อนึกว่ามันวอร์มเครื่องอยู่ แต่พอขับไปเรื่อย ๆ มันก้อไม่ยอมลงมันค้างอยู่อย่างนั้นตลอดเลยคับ ถ้าแอร์ทำก้อลงมาหน่อยคับ มันเปนอะไรคับ แล้วจะแก้ตรงไหนดี ช่วยหน่อยคับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองเช็คดูที่ลิ้นดูก่อนว่ามีอะไรไปขัดหรือมันสกปรกหรือเปล่า
    หรือไม่ก็EACV valve อาจจะมีปัญหาหรือสกปรกก็ได้

3. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อันดับแรกเลย ตัว วอร์ม เสีย

เพราะถ้าไม่เสีย เวลาเครื่องเย็นตัว วอร์ม ทำงานรอบน่ะจะอยู่ 1400-1500 พอได้ อุณภูมิ ค่อยลดเหลือ 750 - 800

ส่วน ที่ ค้าง ที่ 1800 นั้นเป็นได้หลายอย่าง เช่น

- ตัว วอร์ม มันเอ่อ , พัง ..... ( ลองถอดมาล้างดู หายก็โชคดีไป ... ไม่หายก็เปลียน )

- ลิ้นค้าง (ลองถอดมาล้างดู)

- เซ็นเซอร์หลังลิ้น ( ลองตั้งใหม่ดู . . . . ( ถ้าล้างลิ้นแล้ว..ตั้งแล้วไม่หายก็เปลียนซะ ตัว 6-8ร้อย ))

Ps. มีอีก วิธี ประหยัดงบ สุด ๆ ตั้งลิ้น + ตั้งรอบเครื่องลง มา ..... ( 6เหลียมขันใต้ลิ้น + ปากแบนขั่น ตรง ด้านบนลิ้น )

นึก ออก เท่านี้ ที่ เหลือ ให้ท่าน อื่นมา เพิ่ม เติม แล้วกัน

4. Pote_ao

Pote_ao New Member Member

10
    0
    0
    ขอบคุณคับ เดี๋ยวจะลองทำทีละขั้นตอนคับ แล้วจะมาโพสบอกคับ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ล้างลิ้นปีกผีเสื้อโดยเฉพาะ IAC VALVE ให้สะอาดหายแน่นอน
    แต่ถ้าไม่หาย ก็ตัวใดตัวนึงเสีย ลองเช็คสายไฟด้วยครับ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมไม่รู้ว่าลิ้นปีกผีเสื้อของคุณเป็นแบบนี้หรือเปล่า แต่ก็คล้ายๆกันครับ

7. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    สายคันเร่งก็มีผลนะครับ ลองเซ้คดูด้วย

8. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    ตามที่พวกพี่ๆข้างบนบอกนั่นเลยคับ
    หรือไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อมาป่าวคับ แล้วเค้าตั้งสายคันเร่งให้มานแข็งไป
    ผมเคยเปงมา รอบอยู่ที่ 1500 ตลอด เอาไปหย่อยสายคันเร่งคืน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้