ใครเคยใช้ผ้าเบรค ROKBUL บ้างครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย จักรินทร์ ทองหล่อ, 15 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    รถผมเบรค R32 GTS ครับ คู่หน้าเป็นผ้าเบรค rokbul แบบในรูปครับ ใช้แล้วเบรคมันไม่อยู่เลยครับ ดีกว่าตอนก่อนเปลี่ยนเบรคเดิมนิดเดียวเองครับ เพื่อนๆที่เคยใช้เป็นแบบผมหรือเปล่าครับ ถ้าจะเปลี่ยนใหม่เอาแบบไม่แพงมากแต่ใช้งานได้ค่อนข้างครอบคลุม ยี่ห้ออะไรดีครับ ขอบคุณมากครับ

1. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ร้อนๆ แล้วก็ไม่อยุ่หรอครับ

หรือว่าไม่อยุ่เฉพาะตอนเบรกไม่ร้อน

2. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    มันไม่ใช่ ของซิ่งนะ เกรด ธรรมดาๆ เลยแหละ เคยลองใส่อยู่ไม่กี่เดือน

ราคาประมาณ พันนึง นะ

ใช้งานทั่วไปในเมืองก็พอได้นะ

แต่ถ้าซิ่งๆ เบรคแล้วมันดุ ตื้อๆ ไม่ค่อยหนืด เท่าไร แต่ไม่มีเสียง

ที่เคยลองมันก็กล่อง เขียวๆ แบบนี้เลยนะคับ

แต่ไม่แน่ใจว่ามันมีรุ่นอื่นไหม...หุหุ

3. มันไม่อยู่เลยครับทั้งร้อนและไม่ร้อนครับ เหมือนใช้เบรคเดิมทั้งที่เปลี่ยนเป็นสกายไลน์แล้วครับ

4. ผมใส่มาถึงตอนนี้ก็ 2 อาทิตย์ ไม่ได้ขับเร็วสักเท่าไหร่ประมาณ 90-100 กม./ชม. ครับ
    นี่ผ้าเบรคก็กินเต็มหน้าจานเบรคแล้วก็ยังไม่อยู่ครับเซ็งเลยไม่น่าซื้อมาใช้เลยครับ

5. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ผมก็แปลงเบรกรุ่นนี้ใส่รถคับ ตอนนี้ใช้ เบนดิก ไททาเนียม คับรู้สึกว่าพอใจเลยคับ ทั้งวิ่งต่างจังหวัดหรือใน กทม.

ปล. ลองให้ช่างถอดคาลิปเปอรืออกมาตรวจสอบดูด้วยนะคับ ว่าลูกสูบเบรกตายหรือเปล่าผมเคนเป็นอยู่พักใหญ่ๆ พอเปลี่ยนชุดซ่อมก้อดีขึ้นเอยะเลยคับ

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    งั้นลองเปลี่ยนผ้ายี่ห้ออื่นดูครับ

7. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมแนะนำ Bendix Metal King ราคาน่าจะต่างกันไม่มาก น่าจะดีขึ้นคับ

8. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ถ้าขับแล้วรู้สึกไม่ปลอดภัย เปลี่ยนออกเถอะคับ...

เพื่อคุณและรถที่คุณรัก

ผมให้เวลามันสองเดือน ทั้ง Warm ทั้ง Burn ก็ไม่ต่างเท่าไร

9. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    ยี่ห้อและเกรดของผ้าเบรคมีผลอย่างมากครับ เรื่องเบรคอยู่หรือไม่อยู่เนี่ย

เคยใช้ Bendix Metal King อยู่แล้วพอดีผ้าเบรคหมด เพื่อนให้ Bendix ตัวธรรมดามา(ตัวล่างสุดของ Bendix) ผมเลยเปลี่ยนตัวธรรมดาเข้าไปนี่แหละครับเพราะเห็นแก่ของฟรีและคิดว่ายี่ห้อเดียวกันไม่น่าต่างกันมาก...

ใส่ได้ 2 วัน รีบถอดออกให้เร็ว เพราะมันเบรคไม่อยู่ เบรคได้แย่มากๆเมื่อเทียบกับ Metal King จะจิ้มตูดชาวบ้านเค้าหลายรอบ กลัวจะไม่คุ้มกับของฟรีที่ได้มาครับ

ลองเปลี่ยน Bendix Metal King ดูครับ ผมว่าใช้ดีนะ ไม่กินจานด้วย

10. ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับคำแนะนำของทุกท่าน ผมจะลองไปทำดูครับ

11. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    ใช้ มินเทค อยู่อ่ะครับ ก็หนึบดีอ่ะครับ ราคาพอรับได้ พันปลายๆ

12. SleepWalkerS

SleepWalkerS New Member Member

4
    0
    0
    Compact รุ่น Nano โทรไปซื้อที่บริษัทเลยครับ ส่งถึงบ้าน

13. D.K.

D.K. New Member Member

8
    0
    0
    ร็อคบลู Rokbul เทียบเท่า Bendix เกรด General CT (standard สแตนดาร์ส) ครับ ถ้าจะให้หนึบ ขับเร็ว หรือใช้แข่งต้อง
    Bendix
    เกรด Metal King
    เกรด 4WD
    เกรด Ultimate อยากทราบรายละเอียดเพิ่มก็ตามลิงค์นี้ครับ
    http://www.bendix.co.th/brake_pad.php
    ราคามันก็แปลผันตาม สมรรถนะ ละครับ
    ตอนนี้ผมลด 20-35% อยู่นะครับ
    http://racingweb.net/forum/showthread.php/787774-%BC%E9%D2%E0%BA%C3%A1-%E0%BA%B9%B4%D4%A1-amp-%C3%E7%CD%A4%BA%C5%D9-Rokbul-%E1%C5%D0-SPOON-ROTA-%B5%E9%CD%A7%A1%D2%C3%E1%C5%A1-Max-%E0%B4%D4%C1%E6-%CE%CD%B9%B4%E9%D2%A4%C3%D1%BA-%B6%E9%D2%E3%CB%C1%E8%E1%C5%A1-%BE%C3%D5?p=11809513&highlight=#post11809513
    สนใจสั่งใน FB ได้ครับ

โทร
    084+807 8975
    จันทร์-ศุกร์ โทรเวลา 7.00-22.00น.
    เสาร์+อาทิตย์ได้ตลอดครับ

ธีรากร ไชยวรรณ์ (Doy ดอย)
    ธนาคารกรุงเทพ สาขาหนองแค สระบุรี

494-0-68300-8
    Email
    [email protected]
    MSN
    [email protected]
    http://facebook.com/dkshopping.bendixandrokbul
    มาเป็นเพื่อนD.K.ครับ >>>>กดที่รูป>>>>>
    http://racingweb.net/forum/showthre...-%BE%C3%D5?p=11809513&highlight=#post11809513[COLOR]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มิถุนายน 2012
  14. The NeT

The NeT New Member Member

51
    4
    0
    ขอนอกกระแสด้วย N-Sport ครับ เพิ่งเปลี่ยนมาได้ 2 อาทิตย์ พอใจมากกกกก

15. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    Bendix Metal King อีกเสียงครับ

16. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    แนะนำ N Brake หรือไม่ก็ N Sport คับ

เทพกว่า Bendix เยอะ

17. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ผมใช้อยู่กะคาลิเปอร์อริสโต้คับ

คุณภาพผมว่าเกินราคานะ ผมซื้อมาแค่ 750 อะ

18. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ผมเบรค r32gts เหมือนกัน เอาจากที่เคยใช้จริง เลยนะครับ
    bendix ultimate เหยียบ เป็นดูด เจ๋งมาก อยู่แน่ๆ ผ้าหมดไว คราบที่ล้อ เพียบ
    bendix metal king สู้ ultimate ไม่ได้ แต่ก็ถือว่า อยู่ในระดับที่น่าพอใจ ผ้าหมด ไม่ช้า ไม่เร็ว คราบที่ล้อ ปานกลาง
    akebono ตัวไหนไม่รู้ ตามความรู้สึก ผม คือ อยู่ระหว่าง กึ่งกลาง ultimate กับ metalking คือ เบรคดี พอตัว สมราคา แต่ฝุ่นที่ล้อนี่ ไม่มีเลย ผ้าหมด ไม่ไว(ด้วยความรู้สึก) ไม่กินจาน สรุป Happy
    คราวหน้า ว่าจะลอง n sport ครับ

19. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    bendix ล้างรถได้ไม่เท่าไร ล้อดำอีกละ 555
    แต่ประสิทธิภาพ ก็พอตัวครับ

20. Horse-Man

Horse-Man New Member Member

22
    1
    0
    ของผมก็คาลิปเปอร์ R32GTS เหมือนกัน ตอนนี้ใช้ N Break ตัว top สีชมพู อยู่ ทุกอย่างดีหมด เบรคดี หยุดไว แต่เสียอย่างเดียวมันกินจาน จานคด เจียไป2รอบละ
    กำลังจะเปลี่ยนไปใช้ ROKBUL รุ่นตามที่เจ้าของกระทู้ใช้นี่แหละครับ แต่เห็นว่าเบรคไม่อยู่ชักกลัวๆ

21. GaO Progress

GaO Progress New Member Member

42
    8
    0
  22. AU_EG

AU_EG New Member Member

125
    1
    0
    เคยใช้ร๊อคบูลกล่องเขียวใส่D4D 4WD เดือนเดียวถอดเลยแรกก็หนึบดีหลังๆมาเบรคแล้วทือมากๆ

23. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ไปโดน n sport มาครับเกรด ธรรมดา น่าจะรุ่น n spec จับดีกว่า bendix เกรดธรรมดาครับ
    ตอนใช้ bendix เบรคแล้วไม่ค่อยอยู่ กดเต็มยังจับจานไม่อยู่เลย

24. D.K.

D.K. New Member Member

8
    0
    0
    เรื่องฝุ่นยกตัวอย่าง ผ้าเบรก Bendix รุ่น เมทัลคิง ไทเทเนียม (Metal King Titanium)
    รุ่นนี้จะมีส่วนผสมของโลหะมากครับซึ่งให้ค่าแรงเสียดทานดี เบรกอยู่ดีแต่อาจจะมีผงผ้าเบรกเกาะที่กะทะล้อบ้าง ยิ่งกะทะล้อมีความชื้นหรือเปียกน้ำ เนื้อผ้าเบรกนี้จะเกาะติดกับกะทะล้อง่ายขึ้น
    ถ้าไม่ชอบผงฝุ่นเบรกลักษณะนี้ก็ต้องเปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรกเบ็นดิกซ์รุ่น General CT ที่มีคุณภาพอ่อนลง ซึ่งจะไม่มีผงฝุ่นเบรกเกาะที่กะทะล้อ แต่ประสิทธิภาพการหยุดรถเมื่อเหยียบเบรกที่ความเร็วมากกว่า 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมงหรือเบรกแบบกระทันหันจะสู่แบบ Metal King Titaniumไม่ได้ เพราะฉะนั้นถ้าไม่ชอบฝุ่นเบรกมากก็เลือกใช้ผ้าเบรกที่มีส่วนผสมของโลหะน้อยๆครับ แต่ประสิทธิภาพการหยุดรถอ่อนลงครับ

ผ้าเบรกเบ็นดิกซ์ มีหลายสูตร ตามลิงค์ครับ
    http://www.bendix.co.th/productsinnerall.php?pid=1
    http://www2.bendix.co.th/metalking.php

25. nismoBank

nismoBank New Member Member

0
    0
    0
    โคตรห่วยเลยครับ ลองซื้อ ของ Aristo 4pot มาลองใช้ ขนาด4pot ยังไม่ค่อยจะอยู่เลย มีฝุ่น มีเสียง กินจาน แม่งบรมเลยครับ อย่าหลงไปซื้อใช้เชียว ห่วยพอๆกะผ้าเบรค taxi เลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้