ปัญหาใหญ่....ที่ต้องการคำตอบ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย jom_rachan, 15 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jom_rachan

jom_rachan New Member Member

28
    0
    0
    มีปัญหาเกี่ยวกับรอบเดินเบาของรถอย่างมาครับอาการนะครับ

1. รถติดรอบเครื่องจะสวิงตลอดเวลารองเปลี่ยนเซนเซอร์รอบเดินเบาแล้วไม่หาย

2. รถจะมีอาการมากเวลาเปิดแอร์ครับทั้งจอดและเวลาเร่งเครื่องขณะขับแบบคงที่เครื่องจะสะดุจ

3.ถ้าปิดแอร์จะมีอาการน้อยกว่าเปิดแอร์อย่างเห็นได้ชัดแต่ก้อมีสะดุจอยู่ครับ

ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีปัญหานะครับมีพี่ที่รู้จักกันบอกว่าน่าจะเป็นที่รอบเดินเบาแอร์เสียครับแต่มันอยู่ตรงไหนครับและทำไมเวลาไม่เปิดแอร์ถึงมีอาการออกมาบ้าง

รบกวนผู้รู้ครับขอความเห็นหน่อยนะครับหรือท่านใดมีอู่และสนใจจะรับซ่อมเชิญครับเพราะโดนบีบให้ขายเต็มที่แล้วครับแต่ยังไม่อยากขายครับ....ด่วนหน่อยนะครับ..ขอบคุณมากครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองตั้ง Throttle Sensor ดูก่อนครับ
    หรือไม่ก็ใช้มิเตอร์วัดค่าโวลต์ดูว่ามันเท่าไรครับ

3. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    ปัณหานี้มันไม่ใหญ่อย่างที่คิดครับ
    ผมก็เคยเป็น แล้วคุณ MOO-VTEC กับคุณ broom ก็เข้ามาช่วยตอบ
    สุดท้ายแค่ตั้งรอบใหม่อย่างที่ทั้ง 2 ท่านบอกก็หายครับ
    แต่ตอนนั้นพอดีผมไม่ว่างทำ + ทำไม่เป็น เลยเอาไปให้ที่อู่ทำให้ :)

4. nikirati

nikirati New Member Member

68
    1
    0
    ล้างตัว Idle Control หรือยังครับ
    ลองล้างดูครับ เคยล้างของรถพี่สาว(ซีวิคตาโต) ตอนแรกโคตรสวิงเลย ล้างแล้วหายครับ

5. jom_rachan

28
    0
    0
    ลองตั้ง Throttle Sensor คือตัวไหนครับนึกตำแหน่งของมันไม่ออกครับ

มีอู่แนะนำไหมครับ หรือท่านใดเปิดอู่และสะดวกรบกวนด้วยครับ.........โทรบอกได้ครับ 081-257-7576

ลองหลายอย่างแล้วครับยังไม่หายเลย

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ลองเอาเข้าอู่ฮอนด้าใกล้ๆ ครับ สูตรการแก้เหมือนๆ กันทุกอู่

รอบสวิง เปิดแอร์รอบตก ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ตัวคุมรอบ อาจจะมีการตั้ง เซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อด้วย ถ้าของเดิมมีการปรับมา รวมไปถึงตั้งวาวล์ ตั้งองศาไฟจุดระเบิดใหม่

ผมติดใจตรงที่มีอาการสะดุด คงต้องมีการเช็คเพิ่มเติม ในส่วนของระบบจุดระเบิด เช่น หัวเทียน สายหัวเทียน คอยล์ จานจ่าย และต้องตรวจสอบระบบน้ำมันในเรื่องของแรงดันน้ำมัน และลักษณะการฉีดน้ำมันของหัวฉีดครับ เรื่องกล่องหัวฉีดเอาไว้เป็นลำดับสุดท้ายครับ

7. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    "สะดุด" นี่หมายถึงสะดุดเวลารอบสวิงลงรึเปล่าครับ?

8. jom_rachan

28
    0
    0
    อาการสะดุจจะในช่วงขับไปได้สักพักในขณะขับหรือเร่งหรือกดคันเร่งแบบคงที่ก้อจะมีอาการสะดุจ

ไม่เปิดแอร์จะมีบ้างเล็กแต่สามารถรู้สึกได้ครับรอบสวิงเล็กน้อง แต่
    ถ้าเปิดแอร์ในขณะติดไฟแดงรอบจะสวิงขึ้นลงจนเกือบดับตลอดเวลาครับ
    และในขณะวิ่งจังหวะเร่งเครื่องรถจะเกิดอาการกระตุกเร่งไม่ขึ้นต้องรอสักพักจนได้รอบจึงจะไปได้ครับ
    บางครั้งต้องมีการเหยียบครัทช่วยบ้างเพื่อดึงรอบขึ้นมา
    ลืมบอกไปครับก่อนหน้านี้เคยเปิดฝาออกมาเช็คดูครับเพราะคิดว่าฝ่าโก่ง แต่มันไม่โก่งครับแค่หม้อน้ำ
    ตันครับเลยเปลี่ยนซีลและอย่างอื่นใหม่ครับ แถมมารู้เมื่อวานนี้ครับว่าที่ร้านเอาฝาไปปาดมาให้ด้วย
    เอากลับไปที่ร้านช่างบอกว่าไม่ได้เป็นที่เครื่องน่าจะเป็นที่รอบเดินเบาแอร์สะงั้น ตอนนี้เลยไปไม่เป็น
    เลยไม่รู้จะเริมจากตรงไหนก่อนเพราะตั้งแต่ขับมามันไม่เคยเป็นแบบนี้เลย เซ็งมากเลยครับ
    จะโดนบังคับให้ขายอยู่แล้ว

ลืมตอบใช่ครับสะดุจตอนรอบสวิงและตอนขับแบบความเร็วคงที่ครับ

9. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าเคยรื้อเครื่องมา ให้ดูตำแหน่งมาร์คไทม์มิ่งด้วยอีกอย่างนะครับ อาจจะใส่ไม่ตรงก็ได้ แล้วเช็คตามที่บอกไว้ข้างบนครับ เพิ่ม เช็คไฟไทม์มิ่ง และระยะห่างของวาวล์ครับ

รถยังอยู่อู่หรือเปล่าครับ มีปัญหาด่วนโทรปรึกษาได้ครับ เบอร์อยู่ด้านล่าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้